Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

sonlazio
13/7/2011 3:55Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ok .vậy cf Vn có cái này ko.mấy anh làm ơn hãy uống qua 1 lần rồi nói.mình là mình ko chê cái gì hết.tuy nhiên thêm nhiều sự lựa chon thì hay hơn chứ.suốt đời mấy bạn chỉ muốn cf đen thôi ah.vậy sao ko đá luôn HENIKEN TIGER đi đi rồi để bia SG thôi

[MENTION=85360]hlinh85[/MENTION]: đọc hộ cái com của tôi ngay phí trên nhé, đỡ phải nói lại. Định nghĩa về espresso của ông là nước cafe ra ào ào là sai bét rồi, đã thế lại ko chịu xem starbuck có những sản phẩm nào, chưa dùng thử hết mà lại phán rồi.
Ông muốn fa cafe fin của VN = starbuck thì mua fin + mua starbuck gound (loại j tùy sở thích) rồi fa như VN fa, uông xem thế nào. Cái này là do ko chịu tì hiểu nhé
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
1. Cách pha Espresso ở Starbucks như thế nào, mời bạn giải thích hộ mình. Theo mình quan sát thì máy pha Espresso của Starbucks cũng theo cơ chế nén cafe vàod (giống như lúc pha phin) Tuy nhiên do dòng nước chảy của máy mạnh hơn khi để nước trong phin nên tốc độ khi pha nhanh hơn nhiều so với phin. Và cái quan trọng mình nói đây là cách bạn nhận cốc cafe. Bạn có nhiều thời gian, bạn có thể chọn giữa Starbucks và cafe Việt. Bạn không có thời gian, bạn sẽ chọn cái nào?
2. Có những sản phẩm nào mời bạn liệt kê cho mình. Những loại limited edition cho từng quốc gia hoặc từng vùng có thể không cần kể đến nhưng những loại căn bản thì Starbucks chỗ nào cũng như nhau. Mình chỉ nói đến Espresso vì các loại khác mình không thích do pha thêm sữa và kem vào. Đối với mình thưởng thức cafe là thưởng thức cái hương vị gốc của nó.
3. Cafe bạn có thu hoạch từ cùng 1 cây mà cách rang cafe khác nhau thì hương vị nó cũng khác nhau chứ chưa nói đến khác vùng miền (một giống cafe mà trồng ở các loại đất khác nhau thì hương vị cũng khác nhau), hay cách trồng. Kiến thức về cafe nhiều lắm. Ít ai hiểu hết được. Vì vậy đừng có 1 câu chưa thử, 2 câu ko chịu tìm hiểu nhé bạn.
tôi hiểu bạn nói đến cái cafe j rồi, cho cafe say sẵn vào máy rồi dòng nước óng và mạnh chảy qua nó thành espresso như bạn nói chứ j. Thế ko cần cãi nhau nữa, espresso tôi nói đến là loại nó pha = máy bỏ hạt ấy. ko phải loại làm nhanh này rồi, thế chả buồn nói nữa. Nó pha ko # j VN mình làm phin đâu, chảng qua là 1 cái máy nho nhỏ thôi, ko phải cái máy pha cafe epresso kiểu công nghiệp đấy, cái máy bạn nhìn thấy nó to đùng, đúng chưa nào. Có 3 cái vòi pha cafe cực nhanh chứ j, như kiểu máy làm kem. thế ko uống dc đâu. Thảo nào chả chê. Tìm loại espresso nào pha =- máy nhỏ của starrbuck đi, sẽ #.Nó nôm nan trông giống máy fa cafe tại gia ấy, rất đặc.
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
Yep, chính nó. Mình đang nói đến các máy pha ở chuỗi franchise của SB. Bên Singapore mình không kiếm được máy nào pha từ hạt. Hiện mình đang dùng hai loại của Lavazza và Nescoffee. Hai loại này thì chỉ dùng cafe riêng cho hãng nên hơi hạn chế. Bạn có thể cho mình xin tên của máy SB không? Nếu không có ở Sing thì mình sẽ order online về dùng xem.
ko ngờ sing ko có, mình có ở sing 1 tháng nhưng mà toàn gọi MF nên ko chú ý đến cái espresso vì đi du lịch, uống giải khát chứ ko uống tỉnh ngủ. mình ở mĩ toàn có máy nhỏ ấy rồi, thế ko trách dc ai cả. Do các nước # nhau thì hệ thống máy # nhau, mà cũng tùy theo cửa hàng nữa mà. 1 số nước # cũng bị như sing, chả hiểu sao. Tên cái máy thì chắc phải ra SB hỏi nó xem là máy j, chứ chịu luôn ko biết vì nói là nhỏ là chỉ nhỏ so với cái máy 3 vòi thôi chứ cũng to đấy.
liamPham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wink Tinh buồn cho bác ! Tất cả ca'c thiết bị trong SB đều do HQ cung cấp và bảo hành. Nhửng thiết bị nầy không có tên của nhà sản xuất mà chỉ có mả số của HQ hoặc Head office và bảo đảm rằng tất cả mọi nơi trên Bắc Mỹ ( thế giới ?)mọi thiết bị trong SB franchisee đều giống nhau . Mỗi tháng sẻ có thanh tra của HQ gỡi xuống đễ thực hiện Quality control . Khi bác được hân hạnh chọn làm franchisee cho SB thì bác sẻ được đi tour từ nơi rang cà phê tới nơi đóng bàn ghế cho tiệm và quan trọng nhất là bác phải ký 1 bản Non disclosure agreement trước khi đi tour . Gấu mẹ đã tham gia vào SB hơn 12 năm, mệt bỡ cò lự nên đã về hưu . Còn về cà phê thì thật sự cà phê Việt hay cà phê Tây thì tùy khẩu vị của mổi cá nhân mà thôi .
Ko bít các bác thế nào chứ e chỉ uống cafe Việt thôi, ủng hộ nền nông - công - dịch vụ cafe nước nhà :cloud9:
anhcute84
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã tửng uống thử SB, latte cũng như espresso nó không hợp khẩu vị với mình...vẫn thích cái hồn của cà phê việt nam hơn...đặc biệt thích Trung Nguyên. Vote cho cà phê Việt Nam
Knightmare
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cafe Tây nhạt phèo

Nói thật chứ cafe nhiều quán pha còn chán huống hồ cafe Starbucks. Mấy thằng Tây chúng nó uông cafe ta 10 thằng thì 9 thằng như sốc thuốc =)).
bo_beoxxl
ĐẠI BÀNG
13 năm
cà phê cóc.... cà phê bệt.. cà phê đắt tiền..
yugotran
ĐẠI BÀNG
13 năm
hok rành mấy vụ này! 😁
vậy sắm luôn xe Vn uông BIA SG quần áo Vn luôn đi cho đồng bộ ^_^

---------- Post added at 09:50 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

đâu có dc .SB nó nhiều loạii lắm bạn gọi vậy sao ai biết bạn muốn gì ^_^
Bia thì em uống SG đỏ, xanh lùn. Xe thì thấy ghi ở khung là Made in Việt Nam.Quần áo giày dép thì Quân khu 7 với nhà may 26 may.
Tuy nhiên thì tốt nhất vẫn là người tiêu dùng thông thái, hàng nào tốt phù hợp túi tiền và cái gu của mình thì dùng thôi chứ không nhất thiết phải tiêu dùng 1 cách tiêu cực. Cũng như có người thích ngồi vỉa hè, có người cần phải ngồi chỗ sang như High land, windows, gió bấc, AQ...
haiz mới sáng ra coi thấy 6 trang các bác tranh luận nhau cf
ai cũng có quan điểm riêng của mình hết người thích cf nước ngoài người thích VN
Cafe Việt nam mà các bác thích uống và cảm thấy ngon thì cũng đúng thui vì nó đắng,kẹo,càng đánh càng có bọt đơn giản là vì đó là cf pha mạng đậm phong cách VN hơn 30 năm nay nên uống riết thành quen cứ cf là phải đắng và kẹo như vậy thì mới ngon ( thơm thì mình ko nói vì yên tâm lúc nào mà chả thơm) còn cf phê nguyên chất đúng là nó như nước dão cf màu nhạt nâu cánh gián uống lạt ko đắng ko kẹo ko có bọt khi đánh nên làm sao các bác thích dc khi đã uống quen loại kia nên thành ra ở đây có 2 ý kiến và tranh luận

http://dantri.com.vn/c728/s728-485539/bot-bap--dau-nanh-chay--huong-lieu--ca-phe.htm
http://www.phunuonline.com.vn/2011/Pages/cong-nghe-che-ca-phe-ban.aspx
http://www.thesaigontimes.vn/Home/diendan/bandocviet/11214
haiz mới sáng ra coi thấy 6 trang các bác tranh luận nhau cf
ai cũng có quan điểm riêng của mình hết người thích cf nước ngoài người thích VN
Cafe Việt nam mà các bác thích uống và cảm thấy ngon thì cũng đúng thui vì nó đắng,kẹo,càng đánh càng có bọt đơn giản là vì đó là cf pha mạng đậm phong cách VN hơn 30 năm nay nên uống riết thành quen cứ cf là phải đắng và kẹo như vậy thì mới ngon ( thơm thì mình ko nói vì yên tâm lúc nào mà chả thơm) còn cf phê nguyên chất đúng là nó như nước dão cf màu nhạt nâu cánh gián uống lạt ko đắng ko kẹo ko có bọt khi đánh nên làm sao các bác thích dc khi đã uống quen loại kia nên thành ra ở đây có 2 ý kiến và tranh luận

http://dantri.com.vn/c728/s728-485539/bot-bap--dau-nanh-chay--huong-lieu--ca-phe.htm
http://www.phunuonline.com.vn/2011/Pages/cong-nghe-che-ca-phe-ban.aspx
http://www.thesaigontimes.vn/Home/diendan/bandocviet/11214
ở Vn pha Cf bỏ nước màu mới có vị đắng và bán có lời mà.chẵng lẽ mấy anh ko biết vụ này
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
Mấy tháng trước còn nghe nói dùng phẩm màu hay cái gì đấy để pha cafe nữa. Nghe mà hãi 😔 May mà mình toàn mua cafe về tự pha 😁
Vo_manh
TÍCH CỰC
13 năm
Nhìn là hiểu, ;)
Huuloc1993
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lần đầu nghe đến tên Starbucks 😃
Em chẳng bao giờ uống cafe (chỉ uống sữa bò vs Dr.Thanh,trà, H2O) nên thấy cái nào cũng như cái nào. Nhưng vote cho cafe vn, cũng như phở, hủ tiếu,... nói chung là quán cóc, bình dân. Rất bình dị, phải nói là rất "Việt Nam".
Sinh viên thì cứ Cafe cóc mà táng thôi! Starbucks nổi tiếng thì đồng nghĩa với việc giá 1 ly Cafe cũng sẽ chẳng rẻ tý nào.
s3095453
TÍCH CỰC
13 năm
starbuck về vn ko biết bao tiền 1 ly các pác nhểy, bên đây em uống 1 li medium tầm 6$, cũng gọi là mắc hơn so với cf đá vn ở úc 😁
hieukom
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thị trường cạnh tranh càng khốc liệt thì càng có lợi cho người tiêu dùng. + cho Starbucks
Cái nào cũng uống hết, có là uống nhưng uống ít vì bị bệnh tim.
Snake696
TÍCH CỰC
13 năm
Món gì em cũng ăn( donut, phở, bún, hambuger, pizza,....), đồ uống nào em cũng uống( cafe ta, cafe tây, yogurt,...) miễn là ngon và sạch, hợp túi tiền, tầm 1tr đổ lại là okie
sykes
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hơ hơ, thất bại thôi. Khẩu vị uống cafe của người Việt khác tụi Châu Âu, hay Châu Mỹ nhiều. Bọn nó uống nhạt hoét.
cafe tây uống dở ẹt toàn bọt thôi...MC donal thì ok;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019