Cài Adobe CS6, CS5,..trên Mac OS X El Capitan 10.11

moment
12/10/2015 9:35Phản hồi: 3
Cài Adobe CS6, CS5,..trên Mac OS X El Capitan 10.11

Bắt đầu từ Yostemite trở đi Adobe đã có dụng ý cấm cửa bộ CS6 trở về trước của mình và có vẻ muốn ép người dùng về với đội của Creative Cloud (CC). Tuy nhiên dưới góc độ đánh giá cá nhân thì mình thấy bộ CS5 và CS6 là 2 bộ đáp ứng khá tốt cả về chức năng lẫn hiệu năng sử dụng. Các bản từ CC trở đi mình thấy gặp nhiều lỗi bực mình, kèm theo đó là cảm giác nặng nề khi sử dụng với các file lớn.

Mac OS X El Capitan 10.11 mới ra mắt với nhiều tính năng và hiệu năng được cải thiện. Tuy nhiên một số ứng dụng lại không tương thích làm các bạn bối rối.

Sau đây mình hướng dẫn các bạn 3 bước để không gặp lỗi khi cài đặt và sử dụng bộ Adobe CS6 trở về trước trên El Capitan, Yosemite:
1- Disable rootless ở chế độ Recovery mode (Yosemite thì không cần làm bước này):
Ở giao diện recovery mode, chạy Terminal và điền vào dòng sau:
csrutil disable sau đó enter, máy đòi nhập mật khẩu, bạn nhập vào và enter tiếp -> Thông báo thành công. Khởi động lại máy.
2- Vào link này tải về java 6 và cài đặt chúng: https://support.apple.com/kb/DL1572?locale=en_US
3- Mở terminal và nhập vào lần lượt 2 lệnh sau (mỗi lần nhập 1 cái rồi enter nhé):
sudo mkdir -p /System/Library/Java/JavaVirtualMachines/1.6.0.jdk
sudo mkdir -p /System/Library/Java/Support/Deploy.bundle

Hai câu lệnh trên nhằm tạo 2 thư mục trống ở đường dẫn trên, bạn thích thì làm bằng tay cũng không sao 😁
Nếu báo thành công là ok, không thành công thì xem lại bước 1.
4- Cài đặt Adobe CS5, CS6 bình thường.
Các bạn vào lại Recovery mode để enable trở lại cái rootless: csrutil enable cho an toàn.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntson
TÍCH CỰC
9 năm
Mình không hiểu là sau khi dis-able rootl-ess thì phải cài thêm Java?
Java có tác dụng gì với bộ Adobe CS mà khi lên El Capitan lại cài?

Hiện tại mình đang dùng bộ Photoshop CC 2015 mà không gặp vấn đề gì cả
moment
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn cứ thử cài CS6 trở về trước sẽ biết luôn 😃
ntmhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cài CS6 Master Collection bình thường mà đâu gặp lỗi gì đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp