[Thủ thuật] Cài đặt IDM extension vào trình duyệt Microsoft Edge để tự động bắt link

bk9sw
24/10/2017 11:56Phản hồi: 102
[Thủ thuật] Cài đặt IDM extension vào trình duyệt Microsoft Edge để tự động bắt link
Kể từ Windows 10 Fall Creators thì trình duyệt Edge đã tốt hơn hẳn và mình cũng đã trở lại dùng làm trình duyệt chính. Mọi thứ đều ổn trừ một thứ … Internet Download Mananger - phần mềm hỗ trợ download này hầu như không hỗ trợ các tính năng bắt link trên Edge, trước đây thì có nhưng cũng hoạt động không ổn định. Mình có lên trang của IDM và đọc được hướng dẫn cài extension cho Edge, tiện đây hướng dẫn anh em làm luôn.

Như vậy kể từ giờ để sử dụng IDM với Microsoft Edge thì chúng ta cũng cần cài extension như các trình duyệt Chrome, Firefox, Opera. Vấn đề là extension giúp IDM hoạt động với Edge vẫn chưa được IDM phát hành trực tiếp trên Microsoft Store. Tonec, Inc. - cha đẻ của IDM thần thánh cho biết "một khi extension này được phát hành chính thức, bạn sẽ có thể tải về từ Store" nên hiện tại chúng ta buộc phải cài thủ công.

Đầu tiên bạn phải đảm bảo đang dùng phiên bản IDM mới nhất là 6.29 build 2 tính đến thời điểm mình viết bài này. Kiểm tra cập nhật IDM bằng cách vào IDM Help > Check for updates hoặc anh em có thể tải về IDM bản mới nhất tại đây. Anh em nhớ mua bản quyền IDM nhé 😁.

Cài đặt

Enable extension dev.jpg
1. Mở Edge và gõ about:flags để mở trang thiết lập nâng cao > Trong mục Developer settings chọn vào ô "Enable extension developer features" như hình trên > Thoát trình duyệt và mở lại.

Load extension.jpg
2. Trên Menu … của Edge chúng ta chọn Extensions > Load extension.

Đường dẫn extension.jpg
3. File Explorer sẽ mở ra và chúng ta cần tìm đường dẫn đến thư mục chứa extension IDM Integration Module. Nó sẽ nằm trong cùng thư mục cài đặt của IDM theo đường dẫn mặc định dưới đây, anh em có thể copy đường dẫn trên và dán vào thanh địa chỉ trong Explorer sau đó nhấn nút Select folder như hình:

C:\Program Files (x86)\Internet Download Manager\IDMEdgeExt

Extension cho Edge hiện tại có dạng thư mục thay vì một file đơn lẻ .crx như của Google Chrome nên anh em lưu ý chỉ cần tìm đến thư mục rồi chọn cả thư mục.

Đã cài xong.jpg
Sau khi cài đặt, extension IDM Integration Module sẽ xuất hiện ngay trong phần Extensions của Edge và mặc định bật.

4. Mở Internet Download Manager, vào Downloads > Options > trong thẻ General bạn kiểm tra xem đã chọn vào ô hỗ trợ trình duyệt Microsoft Edge chưa, nếu chưa thì tick vào > OK.

Thử nghiệm:

Tải thử.jpg
Thử nghiệm tải một video từ YouTube, hộp thoại Download this video quen thuộc đã hiện ra và nhấn vào để tải về như khi sử dụng IDM trên các trình duyệt khác.

Quảng cáo

Lưu ý:

Turn on extension.jpg
Một điều cần lưu ý là các extension được cài thủ công vào Edge theo chế độ Developer sẽ bị tắt đi sau mỗi lần bạn thoát và bật lại Edge hoặc khi trình duyệt được đưa về trạng thái nghỉ (không sử dụng trong khoảng 10 giây) thì bạn sẽ nhận được thông báo như trên. Lúc này chúng ta phải nhấn nút Turn on anyway hoặc phải tự bật lại IDM Integration Module trong Extension của Edge. Đây là một tính năng bảo mật đối với các extension chưa được kiểm duyệt, hơi phiền phức một tí nhưng sẽ được giải quyết khi extension này được phát hành trên Store, anh em chịu khó xài tạm nhé :D.

Theo: IDM
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn đang dùng Edge là trình duyệt chính và mong nó tốt lên từng ngày
@Tranguyenghia Em thấy Edge đã đủ tốt để xài mà không cần lăn tăn nhiều.
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Mình thì khá phụ thuộc vào khả năng đồng bộ mượt mà và gần như tức thời của Google Chrome nên rất khó chuyển sang trình duyệt khác :|
@Tranguyenghia tù nhiều quá cũng chán
Hangu
TÍCH CỰC
6 năm
Con surface pro 3 của m vẫn chưa có cập nhật fall creators là so bác nhỉ, em mua ở đài loan. Thank bác
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
@Hangu Mem cũng SP3 đây, chỉ tải cd win FC xong update bằng đĩa nhanh mượt đã 5 phút xong
Hồi trước hay dùng IDM để download phim, giờ thì nhà có mạng xài thả ga rồi nên ít khi phải download, toàn xem online nên đã không còn cài IDM từ lâu rồi.
ndthuan95
ĐẠI BÀNG
6 năm
mod nói thế nào chứ bản idm bây giờ là 6.29 rồi, tải đâu về mà lại là 6.26
Giờ 6.29 b2, b viết bài từ Nov 2016!?
Mình dùng Free Download Manager 😁
@htevn hồi xưa cạy cục xài cho đc IDM, sau này chuyển qua FDM, và rồi chả cần trình hỗ trợ download nào nũa.
Tải vài GB cũng mất có tý thời gian chơ mấy.
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htevn Mình xài EagleGet :D :D
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuhariver Quan trọng là IDM nhiều chức năng, trong đó khả năng Resume rất tốt bạn à, trình duyệt mặc định k thể nào so sánh dc đâu.
@Hai Dang Le Giờ đường truyen cũng ổn, khả năng đứt giưa chừng hiếm. Nên mềnh không là vì vạy. ;)
@Hai Dang Le Nếu chỉ resume thì rất nhiều phần mềm có thể đáp ứng. Bạn có thể thử Jdownloader(2) xem, mình dùng nó chủ yếu để resume và scan link, về tính năng scan link thì bạn không cần phải vào trực tiếp website (mediafire, google, youtube,...) mà chỉ cần copy link là nó sẽ tự kiếm file, bỏ youtube playlist thì nó sẽ tìm cả playlist.
ko có Extension cho free download manager nhỉ. xài edge khó chịu cái nghe nhạc mà ẩn trình duyệt xuống taskbar hoặc tắt màn hình là mất tiếng luôn. xài 1 thời gian thì xem video trên facebook bị nhòe đoạn đầu.
master_khang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chưa có tiền đổi máy tính xài cách đây 5 năm nói gì mua bản quyền 😆
IDM là phần mềm mình tiếc nhất khi chuyển sang macOS. Nên phải tìm mọi cách để chạy IDM trên mac. Hiện tại đang chạy qua CrossOver và tạm hài lòng.
Em ko có folder IDMEdgeExt thì làm thế nào bây giờ ad 😁
bác nào cho mình xin những file trong folder IDMEdgeExt với ạ.
IDM của mình cài ko có folder đó
@PolyThemer @bk9sw cho mình xin với đc ko ạ
Hay. Cám ơn chủ thớt, trình duyệt Edge mình dùng từ luc đầu tới giờ, giờ thấy tốt lắm rùi.
Có ai dùng EDGE nhiều không anh em?
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình gợi ý một phần mềm hỗ trợ download khác cũng 1 9 1 10 so với IDM là EagleGet. Đang xài và cảm thấy khá hài lòng 😁
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
@Hai Dang Le Có tích hợp đc với Edge k bác
Ghét nhất thằng IDM là mua bản quyền chỉ dùng được trên một máy. Còn lại thì hài lòng.
@dongtay21 krack 😁
Cứ xài Firefox cho nó lành! Hỗ trợ IDM bắt link nhanh chóng
quá ngon, chuyển qua M$ EDGE sài thôi, ông cố nội googlechrome ăn ram như chết đói hàng thế kỹ 😔
Cốc cốc cho lẹ, mang tiếng ủng hộ hàng VN nữa 😁

Đùa chứ Ram giờ cũng rẻ, cắm 2 que 2G cài Win 64 bit là duyệt web mượt mà rồi.
Tải video trên facebook và các trang khác không phải của you tube được không ? Bản trả phí hơn bản lậu ở điểm nào ?
@Triệu La Bách Nếu nó bắt link Youtube OK thì sẽ bắt link FB ok! Bản lậu và trả phí khác nhau 1 trời 1 vực là thoải mái update version mới! Khi ..... sẽ có nhiều rủi ro về malware/Trojan/backdoor/Virus/Adware/... rất nhiều cái lợi nếu xài có phí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019