Cài song song 2 hệ điều hành

chien123.hoidap
15/12/2018 16:32Phản hồi: 16
Mọi người cho em hỏi cái ạ . Máy em đang cài hđh windows 10 và giờ em muốn cài ubuntu song song . Nhưng khi em cài đến phần tắt secure boot thì máy tính yêu cầu nhập cây bitlocker ; cho em hỏi là làm ntn để fix ạ?
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài ubuntu ko cần phải tắt secu boot vì ubuntu có hỗ trợ . chuyện còn lại là biết cài hay ko mà thôi
@Bảo.Ma cho em hỏi là cài kiểu gì ạ? tại trên mạng toàn yêu cầu tắt secure boot
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chien123.hoidap Em cứ boot vào cài bình thường . có cái gì đâu mà cần xem trên mạng
@Bảo.Ma lúc em boot xong thì vào lại windows nó lại yêu cầu mã bitlocker trong khi em ko hề cài bitlocker ạ 😔
Mimian
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhập mã hóa bitlocker lúc trước bạn tạo là được. Và khí đó cứ từ từ à cài.
@Mimian 😔 mình không tạo nhưng nó tự có bạn ơi
phimyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bình thường cài 2 HDH cần gì phức tạp vậy nhỉ? Bạn cài trên 2 phân vùng khác nhau là được mà!
@phimyo Phân vùng này là như thế nào thế bạn? Bạn chỉ giúp mình với, mình đang muốn cài 2 hệ điều hành trên máy tính mà chưa biết cài sao
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bây giờ công nghệ mới rẻ nhanh không có ai mà khùng đi làm ba cái chuyện như trẻ em mới biết học cả. song song vào 1 ổ cứng làm gì , khi ra ngoài mua cái box , cái docking mua thêm 1 ổ cứng ssd bên ngoài gắn vào mà dùng . còn cái kia thì cứ mà để yên lành để mà làm việc
@Bảo.Ma LOL cài hai hệ điều hành song song mà là ba cái chuyện trẻ con á. Mình ổ SSD 256Gb mà vẫn phải cài song song Windows 10 với Ubuntu đây. Khi có nhu cầu thì phải làm thôi. Ai rảnh đi cài chơi.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Phap My Box , Docking 350k usb type c , esata để làm gì
@Bảo.Ma Chắc bạn làm vậy để trải nghiệm thôi chứ. Làm việc sử dụng hàng ngày như vậy thì không được tiện và ổn định lắm. Ví dụ khi mở máy chơi game, giải trí thì mình mở Windows, khi lập trình + lướt web thị chạy Ubuntu. Nói chung Ubuntu làm gần hết việc mà Windows có thể làm được. Nên ai có nhu cầu và máy có thể đáp ứng được thì cứ cài chẳng sao cả. Không tự dưng ai nghĩ ra việc cài song song hệ điều hành làm gì cho mệt. Mình đã từng cài Virtualbox để chạy máy ảo nhưng không thích.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Phap My À ,thế bây giờ cho mấy ông đề tài này tự nghiên cứu . tìm hiểu tốc độ giữa card network chuẩn 1gb vs usb 3.0 esata usb type c . hiện tại các dòng máy game ngoài net đều chỉ dùng 1 card network 1gb cho máy trạm bao game .
@Anh Phap My Bạn cho mình hỏi là bạn cài lâu chưa, với có ảnh hưởng gì đến ổ SSD của bạn khi cài song song 2 hđh k vậy, mình tính cài mà hơi hoang mang
quan tâm ạ
VUHEO
TÍCH CỰC
5 năm
Windows 10, sau lần update 1809 thì tự động cài BitLocker và Active nó sẵn rồi. Máy mình xài từ Win 7 (nâng cấp miễn phí chính chủ) sang nên nó có cái gì thay đổi biết ngay. Trước đây nó vẫn nằm đó nhưng không có tự khóa, sau khi update nó tự khóa lại..
Bạn vô ControlPanel>System and Security > BitLocker Device Encryption > Turn off toàn bộ hay một phần tùy bạn, Partition nào bị khóa BitLocker thì Linux sẽ không truy cập được. Để an toàn cho hệ thống Windows, mình vẫn khóa Partiton cài Windows
Bạn không cần phải tắt Secure Boot vì Ubuntu từ bản 18.4 đã chạy ngon rồi .

KLQ: Ubuntu bản 18.10 cũng không hỗ trợ màn hình độ phân giải cao, phải xài LinuxMint

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019