Cài song song linux/ubuntu lên chromebook

nhohung
17/8/2015 3:12Phản hồi: 40
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài xong nó hiện màn hình này! Nhập mật khẩu và ID lúc tạo nó báo lỗi là sao mấy bác?
phucns197
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước tiên thanks bác đã.e test sau ạ 😃
cuongnm11
TÍCH CỰC
6 năm
Có anh em nào cài ubuntu bình thường lên em nó được không nhỉ?
luyen
TÍCH CỰC
6 năm
@cuongnm11 Cài bình thường bạn.
cuongnm11
TÍCH CỰC
6 năm
@luyen Cảm ơn bác. Chạy cũng bình thường chứ ạ ^^! Trên con HP 11 G5
cuongnm11
TÍCH CỰC
5 năm
Bác chủ hoặc ai đó làm ơn giúp, các bước mình ok hết, nhưng mình muốn boot usb nhưng bấm Ctrl +L không phản ứng gì? Cảm ơn các bác.
cuongnm11
TÍCH CỰC
5 năm
tình hình mình cài bản ubuntu mới nhất nhưng vẫn báo failed
nhohung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn cài ubuntu lên chromebook xin lưu ý, có 2 cách để thực hiện điều này: cài song song hệ điều hành (ChrUbuntu) hoặc cài linux environment (Crouton).

Cách mình giới thiệu là dùng Crouton, xin các bạn để ý kỹ. Nếu các bạn tìm hiểu các hướng dẫn khác trên internet, có thể họ sử dụng ChrUbuntu, cách vận hành và cài đặt hoàn toàn khác. Vì vây khi các bạn hỏi lỗi về Ctrl+L hoặc nhập user chronos, mình không biết phải trả lời thế nào.

Mình đã từng sử dụng cả 2 cách trên, và thấy dùng Crouton tiện hơn (vì nó tiện chuyển đổi giữa chomeOS và ubuntu), nên giới thiệu cho bạn cách này. Trong bài đầu, mình có gửi một số trang web hướng dẫn, mình xin gửi lại dưới đây để các bạn tham khảo, tùy theo sở thích của các bạn:
Giới thiệu về cả 2 cách: ở đây.
Cách dùng ChrUbuntu: ở đây.
Cách dùng Crouton: ở đây.

Dành cho các bạn sử dụng cách Crouton mình giới thiệu, nếu xảy ra lỗi, các bạn hãy vào link tương ứng ở trên, vì tác giả có một số thay đổi. Hãy làm lại theo trang gốc của tác giả, và nếu vẫn có lỗi, hãy thử restore chromeOS và làm lại từ đầu. Mình đã từng bị lỗi (không biết do đâu) khi download và cài. Và mình thử cài lại thì tốt đẹp, có thể do file bị corrupt trong quá trình download file.

Cảm ơn, và chúc các bạn thành công.
cuongnm11
TÍCH CỰC
5 năm
@nhohung Cảm ơn bạn, mình sẽ thử lại xem sao
.
esata
CAO CẤP
2 năm
Chromebook sau hơn 3 năm là nó ngừng update rồi có ai chỉ cách gỡ Chrome OS và cài WINDOWS LTSC không nhỉ? Ví dụ Chromebook C423 của ASUS chẳng hạn.
luyen
TÍCH CỰC
2 năm
@esata bạn xem các máy có thể cài ở đây https://mrchromebox.tech/#devices

MrChromebox.tech

MrChromebox.tech : Custom coreboot firmware and firmware utilities for your Chromebook/Chromebox
mrchromebox.tech
bi nhu nay la sao vay ban giup minh voi
Screenshot 2024-04-02 1.45.35 PM.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019