Cài thêm tính năng Motiongraph và Motion Shot vào Xperia Z1 để có được những ảnh chuyển động đẹp

Duy Luân
31/10/2013 16:1Phản hồi: 92
Cài thêm tính năng Motiongraph và Motion Shot vào Xperia Z1 để có được những ảnh chuyển động đẹp

Khi chạy ứng dụng camera của Sony Xperia Z1 lên, chúng ta sẽ thấy sẵn một số chế độ như iA, tự động, Info-Eye, Social Live... Không những thế, Sony còn cho phép chúng ta tải và cài thêm những tính năng khác từ trên mạng xuống để làm phong phú thêm khả năng chụp ảnh của Z1. Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em hai tính năng bổ trợ có tên là Motiongraph (tạo ảnh GIF động) và Motion Shot (ghép chuỗi ảnh và tạo hiệu ứng vật thể chuyển động) để giúp các bạn xài Z1 hiệu quả và vui vẻ hơn.[prebreak][/prebreak]

Trước hết là cách cài đặt hai tính năng này: Đầu tiên, các bạn chạy ứng dụng camera của Z1 lên, nhấn vào biểu tượng chọn chế độ ở góc dưới bên phải màn hình. Trong giao diện mờ mờ mới xuất hiện, bạn sẽ thấy nút "+Apps", còn tiếng Việt là "+Ứng dụng". Nhấn vào đây, tìm hai icon Motiongraph và Motion Shot, sau đó lần lượt cài từng cái giống như khi cài các ứng dụng thông thường.

Khi đã cài xong, bạn hãy chạy ứng dụng camera của Z1 lên lại, nhấn vào biểu tượng chọn chế độ khi nãy thì sẽ thấy hai tính năng Motiongraph và Motion Shot, chọn một trong hai để sử dụng.

Giờ mình sẽ nói về Motiongraph trước. Nó là tính năng cho phép chúng ta tạo ảnh GIF động bằng cách chụp và ghép liên tục nhiều ảnh lại với nhau. Đặc điểm của tính năng này là ảnh cho ra sẽ có tỉ lệ 1:1. Bạn hãy thử chụp một cảnh nào đó mà có đối tượng chuyển động, ví dụ hành động của một ai đó, hoặc ra đường chụp xe chạy cũng được. Hãy giữ máy cố định nhất có thể trong vòng 2 giây để Z1 ghi nhận lại hình ảnh. Khi ảnh kết quả xuất hiện, bạn có thể tùy chỉnh thêm những vùng chuyển động bằng cách "tô màu" lên ảnh, chọn chế độ nhanh chậm, số khung hình sẽ đóng thành file GIF... Khi đã hoàn tất thì ảnh sẽ được xuất ra trong thư viện ảnh cho bạn.

Thứ hai là Motion Shot. Nguyên lý hoạt động của tính năng này đó là xác định một chuyển động trong một chuỗi các ảnh chụp liên tục. Ví dụ: khi bạn chụp một người đang nhảy lên để chơi bóng rổ, Z1 sẽ ghi nhận nhiều ảnh, sau đó phân tích xem đối tượng nào chuyển động rồi ghép lại với nhau. Khi đó bạn sẽ thấy anh chàng vận động viên xuất hiện nhiều lần, tạo hiệu ứng đẹp mắt. Bạn cũng thử chụp một người hay em bé nào đang chạy cũng thì sẽ có kết quả tương tự. Sau khi chụp xong, bạn có thể chỉnh lại tần suất mà đối tượng chuyển động sẽ hiển thị trong ảnh tùy ý thích.

Đó là hai tính năng mình rất thích khi xài Xperia Z1. Mời anh em cùng dùng thử, xong rồi đừng quên chia sẻ ảnh kết quả của anh em ngay trong topic này nhé.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hitman 47
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không bik con HTC One có làm được vậy không ta?
@Hitman 47 HTC One có Zoe cai2 sẵn, làm dc mà bác
Hitman 47
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vphbang123456 Vậy hả, để nghiên cứu lại coi!! Hihi, cảm ơn bác!!
quá ngon cho đội Z1
ấu dè....hổ báo quá ta....tuyệt
binhk88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao tính năng motion shot mình chụp nó toàn bị vỡ hình nhỉ?
thấy con Z1 cũng thích ghê , mấy bác cho hỏi là âm thanh trên Z1 có tốt hơn trên Z kg , trc dùng Z thất vọng về chất lượng âm thanh của nó ghê
@TonyAhn Mình bực cái là thằng Sony nó bán nó ko kèm theo tai nghe :mad:
@2BanTayTrang Z1 rất to và rõ nhé bác
@ichiro_dao mình mua cũng k có tai nghe.wantrọng gì đâu.có tiền mua z1 thì mua thêm cái tai nghe xịn dùng cho phê.tai nghe theo máy k đc hay
@One Huy Đi làm chết mồ mới có tiền theo đuổi đam mê công nghệ, cái tai nghe cũng là tiền vậy 😔
Tính năng này nhìn cũng vui vui 😃
PHÂN VÂN GIỮA ZULTRA VÀ Z1 QUÁ , ĐỀU CÓ Ý ĐỊNH TRẢ GÓP BẢN XÁCH TAY CỦA 2 CON NÀY MÀ PHÂN VÂN QUÁ , VỪA MUỐN XEM PHIM LẠI THẤY MẤY TÍNH NĂNG CỦA Z1 HAY HAY o_O , CON ULTRA THÌ MÀN HÌNH TO XEM PHIM THÍCH , CON Z1 THÌ CHỘP ẢNH , NHƯNG MÀ CÓ IP 4 RỒI LẠI CHẲNG MUỐN SÀI CON BÉ BÉ NÀO NỮA 😔
@thành 26 Mình đang xài ZU nè, coi phim Đ rất sướng n mà chụp hình thì bèo thật! Nếu bạn phân vân giữa màn hình to để xem phim và chụp hình đẹp (2 yếu tố đó là wan trọng nhất với bạn) thì 1520 sẽ là lựa chọn ok nhất r! Dặt hàng ngay còn đc cái loa kìa
@thành 26 vđề coi phim thì lo gì, chẳg phải đã có tivi hay laptop rồi sao 😁
@thành 26 Z1 đi bác, ZU đc mỗi cái mh to quá khổ thôi, xem phim 5 mí 6.4 thì đều tương đối thôi. xem trên lap 14 còn chán nữa là 😁
@thành 26 tốt nhất là bán Ip4 đi mua cả hai.
Hay quá! Z1 với 1520 là cuộc so tài mình mong chờ nhất trên tinhte cuối năm nay! Vẫn mong Z1 sẽ là đệ nhị, đựng bị tụt xuống hạng 3😃
Z1 dùng khá ngon nhưng lỡ qua 5s gold rồi,cũng khá hài lòng,khoản chụp hình z1 chụp ok nhưng chỉnh đã mệt rung nhẹ thôi là nhoè ngay,5s thì làm tốt hơn,5s cài app night mode vào chụp hình thấy cũng ko thua ji z1 và phóng to lên vẫn nét ko vỡ như z1.Z1 các bạn nên cài app FV-5 rồi chỉnh S và chọn long là chụp đêm đc ở 20.7 mpx lun và long+ là chụp phơi sáng ,ảnh đẹp hơn nhìu so với app camera gốc của z1 ( cái này do bác americal chuyên chụp ảnh bằng máy đt sony chỉ mình )
hay quá ta
max
ĐẠI BÀNG
10 năm
chỉ xài đc cho sony thôi à?
dvt368
TÍCH CỰC
10 năm
Sao con Z1 này chụp ảnh động xấu thế nhỉ??? Lumia 820 của mình chụp nét căng, nó xác định chủ thể chuyển động chứ cái con Z1 này chụp gì mà nhìn như cắt ở đâu dán vô thế kia!
Đang sài Z1 và cảm thấy khá ưng ý,Từ thiết kế đến các tính năng mượt mà😁
quá hay. nhưng vừa bị vở màn hình cmnr( ai biết thay màng hình em nó bao nhiu hok) @@
sao cảm biến Cmos mà chụp chủ thể xấu thế nhỉ ??
Motionshot và motiongraph chụp kiểu này chống rung quang học ko tốt rồi...
Sao mod ko dùng tripod chắc khá hơn đấy
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
Những tính năng chụp ảnh độc trên Lumia dần phổ cập trên Android
Bùn cho đội Lumia
@khoi.ng chụp ảnh thì phần cứng quan trọng ngang phần mềm cá nhân thấy 8x,8s hay ss atis chạy wp8 dùng nokia pro cam mà chụp xấu hơn nhiều pé 720 đang dùng
@khoi.ng họ đua đòi ăn theo ý mà! 😆)
hình động kiểu này k đẹp bằng lumia vì lộ quá , mặt đất cũng chuyển động ....
@Armerial bao giờ z1 làm đc thế này rồi hẵng nói
@mandyhades Liên quan CLGT??!! Nói là nói cái gì? Lại bạn trẻ cmt kiểu đấu đá giữa các fan à . Thôi già rồi, ko huyên thuyên vớ vẩn mấy chuyện đó nữa đâu 😃
@Armerial vâng,manh động vc..k.Hồi 20 tuổi mình cũng thế,giờ đỡ nhiều rồi =))
Tifanny
ĐẠI BÀNG
10 năm
z1 chụp rất đẹp, dẫn chứng... trên cả tuyệt vời ;-)
nói thật các bác fan sony đừng giận
cái này bắt chước nokia . em đảm bảo cái tính năng chụp trước lấy nét sau và lưu ảnh raw cũng chuẩn bị có rồi đấy
@mrblack01 bổ xung thêm cái nhà giống họ . tôi cũng đâu có nói nó sai đâu và cũng không bảo nó không đc làm vậy
@Queen'sDragon cái nhà có giống đâu, cơ chế hoạt động nó khác nhau, 2 cái đều có tên là nhà thôi chứ nhà ko giống đâu há 😁
@Queen'sDragon Mình ko nghĩ vậy, smartphone bắt chước tính năng trên camerA sony của họ bạn ah, mấy cái này trên camera của họ có hết rồi, sau đó đem qua đt
congdayhi10
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Queen'sDragon Cái đó là do họ có đăng kí bằng sáng chế hay ko thôi b.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019