Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài thử Google Mobile Service trên Mate 30 Pro: xài bình thường (cập nhật: giờ hết được)

Trung Dt
27/9/2019 10:17Phản hồi: 227
Cài thử Google Mobile Service trên Mate 30 Pro: xài bình thường (cập nhật: giờ hết được)
Mình có mượn được Huawei Mate 30 Pro bản thử nghiệm và cài thử một tập tin apk giúp máy có thể sử dụng được các ứng dụng của Google. Kết quả là máy đã có thể sử dụng được Play Store, các dịch vụ của Google như Gmail, Youtube, Maps... một cách dễ dàng.

Quá trình để sử dụng được Google Mobile Services rất đơn giản, mình chỉ tải ứng dụng lzplay (tải tại đây) và cài đặt apk. Sau đó kích hoạt ứng dụng và nhấn nút để app tự cài tất cả những thành phần có liên quan để dịch vụ Google có thể chạy được.

Về cơ bản, anh em hoàn toàn cài bất cứ ứng dụng gì trên Google Play Store ngay sau khi kích hoạt lzplay. Đương nhiên là bạn sẽ cần cài thêm các ứng dụng riêng lẻ gồm trình duyệt Chrome, Youtube, Maps... để có thể sử dụng giống như những chiếc máy Android tiêu chuẩn. Nếu muốn dùng Assistant thì bạn cài hai ứng dụng Google và Assistant (trợ lý). Mate 30 Pro kích hoạt tính năng Assistant bằng cách vuốt từ hai cạnh trái, phải ở phía hai góc dưới màn hình.

Tuy vậy, đây là ứng dụng không chính thức nên người dùng bình thường sẽ không thể biết rõ được việc dùng Google Mobile Services có an toàn hay không. Huawei hiện chưa phát hành Mate 30 phiên bản thương mại tại những thị trường sẽ phân phối nên chúng ta sẽ không thể biết việc sử dụng các ứng dụng Google sẽ như thế nào. Các máy thử nghiệm hiện tại đang cài phiên bản Android 10 nguyên gốc nhưng không thể đăng nhập dịch vụ Google mà thay vào đó là Huawei Mobile Services.

Huawei_Mate_30_Pro_tinhte_3.jpg Mate 30 là dòng điện thoại được phát hành mới được cài sẵn Android 10 đầu tiên, không tính các điện thoại hiện thời được nâng cấp.
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kabm
CAO CẤP
5 năm
zoom max là 45x hay 30x hả bạn? Thấy có thằng Phi bảo Grab chọn địa điểm sai (có thể phải chính lại địa điểm đón?, app ngân hàng có cái chạy được có cái không?)
ledihduog
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng lâu mới thấy vấn đề. Rồi cập nhập lên lại không tương thích. App google hay cập nhập lắm 😃
CitaTo
TÍCH CỰC
4 năm
@Ác thần_ls Bạn mới cần tìm hiểu thêm. Android là mở, ai xài cũng đc. Google chỉ cấm những dịch vụ của Google thôi. Google cũng đâu muốn cấm. Trump bắt cấm thôi. Mua về cài rồi 1 ngày đẹp trời Trump bắt Google chặn luôn không có truy cập nữa thì coi gần như cục gạch.
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Một cách lách luật, để người dùng tự cài bộ Gapps thì lúc này người dùng chính là khách hàng của Google chứ không phải Huawei, nên không vi phạm lệnh cấm
Kabm
CAO CẤP
5 năm
@hesnessy Google miẽn phí cho người dùng mà. Bọn xda nói là Google cố tình mở
chuongconan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hesnessy Gg miễn phí nhé. Nó bắt các hãng cài vào để nó thu tiền quảng cáo từ người dùng. Chứ các hãng cũng đâu có mặn mà đâu.
congnghials
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kabm Mình cũng nghĩ thế. Google họ cấm theo lệnh của ông Trump thôi, chứ bản thân Google đâu có muốn cấm đâu. Với Google thì càng nhiều người dùng của họ thì họ càng thích.
CitaTo
TÍCH CỰC
4 năm
@congnghials Chỉ sợ Trump làm gắt. Bắt cấm truy cập luôn thì coi như xong.
Ioecmc
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng android mình thường dùng rom cock và ko cài bộ google app. Cài apk thì apkpure. Dùng đt mà ko có dịch vụ của thằng google máy chạy mượt hơn hởn
nhimret
CAO CẤP
4 năm
@Ác thần_ls 😆 có vẻ ông quote bài người khác mà ông ko hiểu người khác nói gì, tôi hỏi ông vấn đề đấy đấy.
Ông TOK bảo ko có gg service thì muốn cài app phải cài thủ công, mỗi lần app update sẽ phải update thủ công = cách tìm app phieen bản mới.
Ông phán câu đã cài thì nó sẽ update tự động 😃) tôi với tinh thần học hỏi cực kì nghiêm túc muốn hỏi ông là không có các dịch vụ của gg thì app nó update tự động kiểu gì, ông ko trả lời được lại còn bảo ngu thật ngu giả gì đấy???
Vẫn với tinh thần học hỏi, mời ông trả lời hộ xem là app tự động update kiểu gì nếu ko có các dịch vụ của gg, nếu có cách làm thì tôi cũng làm phát điện thoại nội địa trung quốc cho rẻ 😁
Còn nếu ông ko trả lời được thì hoá ra ông là thùng rỗng kêu to à??? Khổ... thể hiện khi đầu óc không có tí gì thì ko tốt đâu... người ta nhìn vào đánh giá rất là gì và ấy đấy
@nhimret Ông bị tn lâu chưa..ạ ông..tôi xài nội địa..xem nào..từ mi3 thì phải..cài google dễ èo..tôi còn chả phải tự cài cơ..mua ngta cài sẵn cho..về chỉ việc xài ai bảo ông ko có các dịch vụ google đấy.ko có xài vào mắt youtube à.hay mail vs driver chẳng hạn.h tôi có luôn mate 20 nội địa.one plus 7 pro nội địa..cài dùng bt.update bt luôn.làm sao.vào ch play bật auto update là xong.chả cái mả mịa gì ko xài dc..trừ cái dòng nubia zte ra..là phải root mới cài dc các dịch vụ google..còn mấy con mi..meizu..oneplus..vivo. cài cái app vào là có tất thảy.. xong cũng dùng bt nốt.. ngáo tn lâu chưa.
@T.O.K M thì giáo dục vồn nhể..mịa boá cái loại..hay nói đạo lý..sống như L..thể loại ko đọc bài ngáo cần à..trong bài chủ thớt cài app xong có các dịch vụ google ..mới cài các app khác kia ếu hiểu não để làm cái quằn què gì hỏi thật..bm M cho M đi học ko vậy..ko cài dc các dịch vụ google dùng bt dc cái đầu M à.
CitaTo
TÍCH CỰC
4 năm
@Ác thần_ls Bạn đọc lại comment chính. Người ta nói ko cần cài chứ có nói là cài không được đâu mà bạn cải.

"Dùng đt mà ko có dịch vụ của thằng google máy chạy mượt hơn hởn"
RaiChu9x
TÍCH CỰC
5 năm
Ngta đã cấm mà vẫn dùng chui 😃 liêm sỉ ở mô 😃
@senfall Bản phải hiểu là chính phủ cấm và google buộc phải làm theo chính phủ.
cannguyenvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RaiChu9x Nhà bạn có bao nhiêu món đồ là hàng fake, máy tính có bao nhiêu phần mềm ......
Le0Secret
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Họa Sĩ YêuThơ Chính phủ cấm GG hợp tác với HW chứ có cấm người dùng cài GG đâu
TheMercator
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phù hợp với vọc sỹ với reviewer thôi. Cơ bản vẫn là cài lậu thì tất cả rủi ro đi kèm người cài vẫn tự gánh chịu.
@TheMercator Mấy ông mua máy này về có cần mình báo cho Trump biết không nhỉ?
Cảnh phụ thuộc ! Chán !
Ví dụ "cấm đi lên cỏ" thì lén lén vẫn đi được mà. Mà đã cấm rồi thì xài làm chi, mất hết thân phận.
Tech-Tec
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cuộc sống tốt Like - thích cách ví von của bạn - câu “ mất hết thân phận” bạn dùng thiệt là đắt giá-
Ok luôn, ngon lành cho đội Heo quay
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Luật mỹ người mỹ. Luật là luật.
Cái lý luận dc cho tiền mới làm theo luật mới là trẻ ranh =)) cứ xem Trump ra luật cấm thì MS với gg có làm trái ko? Mỹ nó ko sài luật rừng. Nít ranh.
Trước đây nó bán dịch vụ chưa có luật thì cứ bán. Giờ có luật thì theo luật chứ ngu khôn gì giữa 2 việc đó? Lý luận nít ranh.
Thằng gg nó ko vào tàu thì nó phải phát biểu lên đếch cần ah? Phải phát biểu ah nít ranh.
Tư duy đại bàng là chơi theo luật con người chứ ko phải luật rừng nít ranh ah.
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@bobo19966 Xin dẫn chứng. Hợp tác trước lệnh cấm hay sau lệnh cấm?
@Fake.Mem này nhok nói câu stupid lắm, luật là luật và google nó có chống luật ko ku??? nó vẫn cấm đấy thôi, vấn đề là ra luật thế nào??? có nghe từ vận động hành lang bao giờ chưa hả đại bàng, mà show cho coi cái luật nào của chính phủ mỹ cấm dùng android cái??? cấm bán điện thoại với cấm cài vac dùng android là 2 khái niệm khác nhau, trẻ ranh chưa rõ luật mà còn gân cổ cãi.
Fake.Mem
TÍCH CỰC
4 năm
@hiệp sĩ kanzaki Biết phản biện không nhóc?
Chữ nào nói mỹ cấm dùng andoid vậy? Nhét chữ vào mồm ?
Vận động hành lang? Vận động chưa? Hũy luật không?
Biết có luật cấm thì tự đi tìm hiểu rồi phản biện, đợi dẫn luật vào mồm nữa ah?
Bán cái điện thoại mà đếch cho sài dịch vụ khác gì bán cái xe dell cho đổ xăng( chỗ này chắc lại gân cỗ cãi đếch cần, uk, nếu sài ios, còn dịch vụ google ko có trên andoid nó cũng kinh lắm.), không liên quan là thế nào hả nhóc?
Xàm xịt.
Học tranh luận đi rồi rep.
Stop!
Gg cấm hw tuy nhiên ko cấm người dùng, tuy nhiên ko phải ai cũng chịu vầy, hw giờ ráng đợi trum thôi.
GMS cần tích hợp sâu vào hệ thống, cả các dịch vụ như danh bạ, lịch, … cũng cần dùng. Cài ngoài thế này nghe vẻ ko ổn áp lắm
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@Họa Sĩ YêuThơ Mình có thấy cùi đâu? Chuyển sang Yandex vì dùng nó để có mail tên miền riêng, gói giáo dục của GG giờ khó xin lắm...
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@Hát Hay Về cơ bản, điện thoại mình chỉ dùng nhiều những ứng dụng đó, còn lại mặc định của máy (hệ Samsung) ngoại trừ CH Play để tải app cho thuận tiện thì các ứng dụng khác không cần đến GMS vẫn chạy được. Vậy thì có gì đâu mà xạo? Bạn có thể nói cho mình biết ứng dụng nào dùng GMS mà không thể thay thế không, đến CH Play bạn vẫn có thể thay thế bằng các kho ứng dụng khác nếu muốn cơ mà?
@GiT So sánh yandex với gmail thì rõ ràng yandex nó cùi hơn, yandex nó có lợi là miễn phí, nhưng tùy thuộc nhu cầu của mỗi người mình ko bàn... còn here map sao ngon bằng map của gg được, fb có nhiều ng ko xài chứ youtube bạn ko xài thì đúng là phí cả cuộc đời... bên cạnh đó có rất nhiều ứng dụng login bằng tk gg rất tiện lợi, còn chưa kể video,hình ảnh hay tài liệu nếu có tk gg bạn hoàn toàn có thể lưu trữ trên đám mây để mở từ bất kỳ đâu... khó hiểu thật đấy.
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@Họa Sĩ YêuThơ YouTube mình không có nhu cầu xài vì với công việc mình nó ko có nhiều kiến thức, còn giải trí mình không nói. Here tuy không ngon bằng GG nhưng với mình cũng đủ dùng, vì nó có liên kết được với GWA. Nhiều ứng dụng cho login bằng GG nhưng mình vẫn lựa chọn email vì như vậy sẽ ít cung cấp thông tin hơn. Và Yandex Disk vẫn lưu được mọi thứ nhé, 20GB miễn phí, ngoài ra Yandex Disk upload video và ảnh chất lượng gốc ko tốn dung lượng (unlimit), chức năng chỉ có trong bản trả phí của GG. Với mình đáp ứng được nhu cầu như vậy là quá ổn rồi. Mình toàn dùng Yandex Disk để up ảnh chụp từ máy ảnh sang đó, tất nhiên phải dùng mẹo rồi... 😃
CŨng CHỉ Là LẬu
kiemkiem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn cảm thấy không chính chủ nên không yên tâm lắm
@kiemkiem Đúng rồi b. trước sài nội địa cài vào dùng bực mình lắm.ko ổn tý nào khi sài lâu dài,ko thấy ad nói tới vụ đồng bộ danh bạ google ?
Mua trải nghiệm cái cam khủng thôi.
@conchott Mình chưa dùng máy nội địa, nhưng có mấy ông thần hay ca tụng máy nội địa lắm nên cũng muốn nghe xem phiền như thế nào!
@Micron C nói chung phiền và hao pin hơn có sẵn các dịch vụ đó
@Micron C Gps rất cà giật, bắt ko chính xác, đôi khi lại rất ok. App cần tới GMS sẽ thường bị close hơn, như Chrome hay Youtube, tiếng Việt ko có (chả quan trọng vì mình quen tiếng Anh), dùng 4G pin hao hơn rất nhiều so với wifi (up rom chính hãng lên thì giữa 2 cái này đỡ chênh hơn). Mi8 rom China của mình bị vậy, mấy hãng khác ko biết có gì khác ko. Còn up lên rom quốc tế thì xài thấy cũng bình thường, có tiếng Việt, Youtube và Chrome ít close hơn hẳn, GPS cũng ok hơn, dù bắt ko nhanh bằng con Note hồi trước dùng. Ko có bản chính hãng để so nên cũng ko biết máy TQ up quốc tế có khác gì máy chính hãng ko.
Vấn đề là mod nói dùng bình thường nhé. Sau này có bất thường thì tự chịu nên cứ cái gì công bố chính hãng mà chơi, ăn vạ còn được. Hồi xưa mấy hãng chuyên room cook trên xda còn luôn để chú ý tự chịu trách nhiệm mà.
@Hạt mè bé xíu Chuẩn luôn bác ơi.Cứ nghịch rom cook là luôn nhớ cái câu cuối các bác làm rom viết.😁
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiều khi như vậy lại hay ấy, thì cài gì thì tải về thôi
vinhhuynh90
ĐẠI BÀNG
5 năm
1 dạng trá hình thôi, nó cho phép cài hết. khi nào google lock hết các thiết bị có IMEI của Mate 30 thì mới sợ.
Mà GG ngu gì lock, mất người dùng sao.
@hiệp sĩ kanzaki Mời bạn sang Khựa ở. Ní nuận nhiều quá.
nathai
TÍCH CỰC
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Google cấm Huawei thì bị các công ty TQ khác tẩy chay? Lý luận cao cấp đây à =))
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
@John Chris 1 điển hình về bạn trẻ mà bác kanzaki nói
vinhhuynh90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tinh tướng chấm vê en Huawei và Meizu là 2 brand chênh lệch quá lớn về người dùng và sức ảnh hưởng để thằng nào kinh doanh cũng nhận ra.
Đương nhiên là GG muốn lock nó sẽ lock, còn bây giờ nó chưa lock bạn à.
Ăn tiền nói mẹ đi chứ mượn được gì =]] Heo Quay đang looby tích cực vụ này, trên lzd bán còn bảo hành 2 năm app GG lậu nữa =]]
Cái lzplay có hoạt động trên mibox nội địa k nhỉ :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019