Cài từ điển mặc định cho Kindle 3

vuhai6
9/11/2010 5:14Phản hồi: 89
Cài từ điển mặc định cho Kindle 3
Kindle ngoài tính năng đọc sách thì còn được tích hợp thêm từ điển Anh - Anh, bạn có thể tra từ ngay trong khi đọc ebook hoặc bằng cách truy cập trực tiếp vào từ điển. Máy có sẵn 2 cuốn từ điển tiếng Anh là The New Oxford American Dictionary Oxford Dictionary of English. Ngoài ra bạn có thể bổ xung thêm các từ điển khác và chọn từ điển mặc định cho máy.

Từ điển mặc định là từ điển sẽ được sử dụng khi bạn tra từ trong khi đọc ebook hay lướt web. Nếu bạn chọn từ điển Anh - Việt làm mặc định thì mỗi khi gặp từ tiếng Anh bạn sẽ dễ dàng tra nghĩa của nó. Trước tiên bạn phải cài thêm từ điển vào trong Kindle của mình. Ở đây có link tải của 4 cuốn từ điển mà mình sưu tập được, bạn cũng có thể dễ dàng tìm cho mình những cuốn từ điển ưng ý trên Tinh tế hay thông qua Google:

Các thao tác để cài từ điển mặc định cho máy:

1. Tải bộ từ điển bạn cần về, link ở trên
  2. Chép vào Kindle: khi cắm kindle vào máy tính thì nó sẽ thành dạng usb, cứ kéo thả cái file từ điển này qua Kindle là được. (chép vào thư mục Documents trên Kindle)
  3. Ngoài màn hình Home, nhấn Menu và chọn Settings
  4. Trong Settings nhấn Menu thêm 1 lần nữa và chọn Change Primary Dictionary
  5. Danh sách các từ điển hiện ra. Ở đây mình chọn Anh Viet 3.0 làm từ điển mặc định
Tra từ:

• Nếu muốn tra nghĩa của một từ nào đó thì bạn dùng phím 5 chiều để di chuyển con trỏ chuột đến từ đó.
  • Nghĩa của từ sẽ tự động hiện ra ở phía cuối trang.
  • Nhấn enter nếu muốn coi nghĩa chi tiết hơn.
  • Nhấn back để quay lại ebook đang đọc.
Ngoài màn hình Home nhấn Menu chọn Settings

Trong Settings nhấn Menu và chọn Change Primary Dictionary

Trong danh sách từ điển hiện có chọn Anh Viet 3.0

Nghĩa từ tự động hiện ở cuối trang

Nhấn enter để coi giải nghĩa chi tiết hơn

Tạo Collection Tu Dien để quản lí tốt hơn

Quảng cáo

Riêng đối với Từ điển Anh - Việt tổng hợp vì không theo chuẩn của Kindle
nên mỗi khi muốn tra từ trong từ điển này bạn phải nhấn Menu và chọn Index

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này làm cho ý định mua Kindle của mình thêm an tâm hơn :bounce:
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
sau khi đọc xong bài này thì em quyết định mua kindle 3 luôn. Dù ở bên này nhiều năm nhưng khi đọc sách đôi lúc em vẫn ko thể hiểu ý tác giả, vì có những từ em nghĩ chắc phải 10000 năm mới nghe đến 1 lần,hic. Mà không biết lượng từ có nhiều không nhỉ?
Gần đây nhất là từ 'shellacking' của Obama. Không biết ở Mỹ thế nào chứ ở Anh thì rất ít người hiểu được nghĩa của từ này, đến nỗi tờ The Times phải có 1 mục giải thích nghĩa của từ Shellacking ngay trên trang nhất ngày hôm đó 😆
Cái từ điển Anh - Việt 3.0 có 387517 từ nhiều chuyên ngành - Tác giải Bùi Đức Tiến 😃

Cái từ điển Anh - Việt Tổng Hợp có 784165 từ convert từ dữ liệu SPDict 😃
@vuhai6 Bác ơi, từ điển WordNet dictionary (WNet) của bác nó ko hỗ trợ pop-up dictionary 😔
Không hiểu sao E cài Anh-Việt 3.0 bị lỗi font toàn ô vuông , dùng Mobipocket reader đọc trên máy tính cũng bị lỗi !
Do bạn dùng bản từ điển là Unicode tổ hợp (để sử dụng trên BB thì phải). Kindle chỉ hiển thị tốt với những file Unicode dựng sẵn.
Đây là link bản từ điển mình đang dùng http://www.mediafire.com/?nhidmogmlgk
Ở trên mình đã để sẵn link tải từ điển rồi mà :| cứ thế mà tải về thôi.
toanthi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tuyệt cú mèo,cám ơn Vuhai nhiều lắm,tiện đây chủ thớt cho hỏi có cách nàa để có kiểu tra từ này trên Iphone OS ko nhỉ(cho ibook,safari...)
Bạn sử dụng GuruDic + addon Action Menu là sẽ tra được từ trên iOS (jailbroken rồi nhé)
http://www.tinhte.vn/phan-mem-165/tu-dien-istardict-gurudic-du-lieu-da-ngon-ngu-wiki-actionmenu-addon-338525/index30.html
toanthi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn đã trả lời nha!
Cùng ý kiến với bác này, iOS có nhiều từ điển rất hay, phát âm cũng chuẩn, nhưng hơi bực một cái là không có từ điển để kiểm tra chéo giống Kindle, mình tìm mãi không thấy.
Hay quá, đang cần cái này. Thanks chủ thớt.
Thanks chủ thớt 😆 Thế em đỡ phải đánh vật với quyển từ điển :X
E down từ link của bác Hải ý , cả 2 quyển Anh-Việt 3.0 , Tổng hợp đều bị lỗi ! Mạng chậm quá E up file đính kèm chụp màn hình mấy lần mà không được .
E-book reader của bạn là loại nào vậy? kindle 3?
lethesang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng thế, xem hiển thị nghĩa ở dưới thì toàn lỗi font, ấn enter để xem thì ok, các bác biết bị sao không? của mình là Kindle2, hay tại cái 2 và 3 nhỉ ?
Xin chào, cảm ơn hướng dẫn của các bạn. Các bạn có thể giúp mình tìm từ điển Pháp-Việt, Nga Việt và Tây Ba Nha- Việt được không. Mình thường xuyên dùng và nếu có từ điển để tra luôn trên Kindle thì hay quá. Cảm ơn mọi người
gom gạo, gom gạo :unsure: haizzz
2 từ điển A-A là quá ổn rùi, e ít khi dùng từ điển tiếng V 😆 (1 số từ đầu ko thể tưởng tượng hoặc bịa ra thì mới fải tra) =))
hay quá...cảm ơn bác..Ah,cái từ điển này chắc em tống vào mobile chắc cũng đọc được nhỉ?
tphongtran
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác up lên 1280 em không dùng mạng của FPT nên không down được.
Ai up lên mediafire hộ em với 😔
rockman_lt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá thế là đi học AV vác theo Kindle quá tiện
1 hướng dẫn bổ ích.

Vừa mới mua Kindle 3 xong 😁

Công nhận là thích hơn em Alex eReader trước ;)
Ban Vuhai6 cho mình hỏi với: Từ điển mình đã down về nhưng bước tiếp theo:
- Có phải giải nén không?
- Copy vào thư mục nào?
Mình hỏi như vậy vì mình để cả hai dạng (nén và giải nén) rồi copy vào ổ Kindle (Kindle (G😆 nhưng không được.
Giải nén ra để được đuôi .prc sau đó chép vào thư mục gốc của Kindle là xong 😃
Mình giải nén được file .prc
Chép vào thư mục gốc của Kindle (ngang hàng với documents. music, audible ..)

Và vào Change Primary Dictionary vẫn nhận ko thấy gì hết
Sau khi mình mò mò, mình chép file từ điển prc vào documents thì lại Change được.
Nhưng nó lại hiện ra ở Home. Nhưng dù sao nó cũng Change dc rồi 😃
Sorry bác, lúc lẫn mất rùi :p

Chép vào thư mục documents 😁
Bác nên sửa lại ở bài số #1. Vì mọi người chủ yếu là làm theo bài hướng dẫn đầu tiên.
Thân 😃
Có một vấn đề khi dùng từ điển Anh-Viet 3.0 là khi tra những từ ở dạng số nhiều thì không tra được ví dụ books chẳng hạn, không biết mọi người có gặp vấn đề giống mình không?
makhongmat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn rất nhiều, đã dùng tốt.
@dimerror may quá có hàng của bác, e đỡ nhọc được bao nhiêu 😕😕😕
thangola
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dimerror Quá ngon. Thank bác nhé.
bladza
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dimerror Cái file .gz chịu không giải nén được bác ạ. Bác upload file .MOBI lên host nào như Google Drive được không?
Các bạn cho mình hỏi 1 chút ! Mình muốn cài từ điển Việt - Anh nhưng ko biết có ko. Với lại nếu muốn gõ tiếng Việt trong kindle thì phải làm sao. Vì mình ko biết làm sao để cài bộ gõ cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019