Cài Windows cho Macbook và tạo phân vùng Data dùng chung

18/3/2015 3:38Phản hồi: 70
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lnnquy1993
ĐẠI BÀNG
8 năm
cách này dùng trên osx 10.11 được không thớt? USB 3.0 không tạo win 7 được hả bro? giờ sao nhỉ, có mỗi cái usb 3.0 16Gb @bin5988
quyethbg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào giúp cách xoá phân vùng với@@
Máy e có 2 phân vùng. H cài win bằng bootcap ko dc nưa
tnplan123
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao mình đánh lệnh
diskutil cs list đều hiện dòng
No CoreStorage logical volume groups foun là sao nhỉ)
hình như không tạo được vùng data chung khi cài window thì phải
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi10.11.2 có chia vùng DATA theo cách này được ko
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
8 năm
10.11.2 ko dùng được lệnh này bạn ơi : defaults write com.apple.DiskUtility DUDebugMenuEnable 1
fernando
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đủ cả win + mac + data và recovery luôn 😆 mà quên mất cach làm ntn
Screen Shot 2016-01-17 at 12.08.32 AM.png
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn đang chạy OS mấy
Mình 10.11.2 ko dùng đc lệnh defaults write com.apple.DiskUtility DUDebugMenuEnable 1
fernando
ĐẠI BÀNG
8 năm
minh vẫn đang chạy 10.11.2 đây nay bạn
Screen Shot 2016-01-18 at 6.35.04 PM.png
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng cài được rồi. Mà cài win xong máy mình ko vào được explorer, this pc, thùng rác... là bị sao nhỉ. Kích đúp hay open vào nó chỉ nháy màn hình 1 cái rồi ko vào được
Screen Shot 2016-01-19 at 9.51.27 PM.png
fernando
ĐẠI BÀNG
8 năm
Len luôn 10.11.3 cho nó máu 😆

Sent from my iPad using Tapatalk
Chào cả nhà,

Mình đã cài bootcam win8 nhưng giờ mình lại muốn thay đổi dung lượng các ổ đĩa đó cho phù hợp. Hiện tại sau khi đã cài win thì mình không còn được chỉnh sửa lại dung lượng. Có pro nào có thể hướng dẫn em chia lại dung lượng sau khi đã cài hoàn thành không aj. Thanks cả nhà
Screen Shot 2016-02-12 at 9.52.40 PM.png
Máy mình gõ lệnh ra thế này là sao bạn (MB pro retina early 2015 13") ?

diskutil cs list
Last login: Sat Mar 12 15:06:27 on console
No CoreStorage logical volume groups found

Cám ơn nhiều.
motosoda
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khổ vì cái ổ dùng chung này, loay hoay mấy đêm mà không tạo được ổ DATA ( máy mình MBP 2011 , chạy OS X EL CAPITAL...Bác nào có cao kiến kinh nghiệm gì hướng dẫn giúp nhé...thanks!
E cài win 7 cho con mac air mid 2013. Đến đoạn nhập computer name thì k thể gõ nhập, nhúc nhích gì cả ngoài phím nguồn. Cao thủ nào cho cao kiến với
quangkhanh90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mac os W Chỉ cài được winclone thôi bác ơi
máy e 10.11.6 dùng cách trên đến lúc tạo ổ datta dùng chung cho mac và win 10 thì khi boot vào win 10 bị lỗi ưin. có ai biết cách fix k ạ
mrtrungpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho e hỏi. E phân vùng ổ cứng gắn ngoài thành 2 phần, nhưng khi cài win bootcamp thì nó format quyên cái ổ cứng luôn, k chọn phân vùng mình định sẵn đc, có a nào giúp e k?
@mrtrungpro bác tạo bộ cài mac thì dc kiểu đó, chứ cài win nó fomat hết
Cho mình xin hỏi là:
Hiện tại mình có gắn Candy Bay cho máy mac của mình.
Và giờ mình đang có nhu cầu dùng window mà ko có mua thêm được máy win.

Mình muốn tận dụng máy mac và ổ HDD ở Candy Bay.
Mình muốn SSD (Đang dùng có 2 phần vùng là osx và data).
Và HDD hiện tại có (Data). Giờ mình muốn cài window 7 trên đó và có thể chọn option boot từ ngoài được không ah ?

Cám ơn cả nhà nhiều
@duyphong.tran bạn có làm thế nào thì muỗn có phan vunng data thi phai xoá recovery, vì mac chỉ chấp nhân và chạy tốt khi chỉ có 3 phân vùng, tuy ban chọn có recovery thì không có data
@duyphong.tran bạn có làm thế nào thì muỗn có phan vunng data thi phai xoá recovery, vì mac chỉ chấp nhân và chạy tốt khi chỉ có 3 phân vùng, tuy ban chọn có recovery thì không có data
@duyphong.tran bạn có tìm hang trăm diẽn đàn thì cung chỉ kết quả như minh da nói, cho nên tuỳ bạn
@ahaaaaaa12 Vậy là mình không thể cài 2 hdh trên 2 ô khác nhau được hả bạn ?
Vừa post xong bay đâu mất rồi...

Trước hết là mac chỉ chạy ổn định với 4 phân vùng, phân vùng 1 là boot bất khả xâm phạm, 2 là macos, 3 là recovery, cài win vào sẽ là 4, để có phân vùng data thì fari xoá recovery đi
Tiện: Tiện
Hại: Cài lại macos hoặc update lên macos mới sẽ lại có lại phân vùng recovery -> tổng lên 5 phân vùng -> lỗi win -> tệ hơn là lỗi luôn phân vùng data -> tệ nhất lỗi nốt macos
Nên mọi người cân nhắc, nên lên 10.12 mới nhất ổn định rồi hẵng cài win chia data

Phương án nữa là ko xoá recovery, chỉ cài win, ko chia data, ổ 120 thì chia macos 40 win 80 cài ntfs cho macos rồi cần thì lưu luôn vào ổ win, làm vậy thì upgrade macos thoải mái ko sợ lỗi win, tuy nhiên lúc dùng win thì ko tiện lắm vì có mỗi ổ, ngứa mắt 😁

Còn hướng dẫn chia thêm ổ data thì tóm lại là như thế này vì các hướng dẫn hiện tại đều cũ hết rồi và mình cũng mất 1 tjan mới cài đc trên air 2013, thành công 100% thử luôn trên air 2012 và 2016 chạy el capitan 10.11.6

1. Lên macos mới nhất
2. Xoá recovery hd
terminal -> diskutil cs list
hiện ra yes ở dòng reverrtible thì làm tiếp ok
terminal -> diskutil coreStorage revert XXXXX ------- XXX là mã hiện lên ở dòng logical diskvolume
terminal -> diskutil list
terminal -> sudo diskutil eraseVolume JHFS+ noname disk0s3 ---- thay disk0s3 bằng mã phân vùng recovery HD hiện ở trên ---- cực kì cẩn thận, làm xong gõ diskutil list lần nữa để chắc chắn hiện tại chỉ có 1 fan vùng ẩn boot và macos
Vào disk ultilities xoá phân vùng noname vừa cho hiện lên
3. Cài win, vd ổ 120 thì chia win 40 chẳng hạn
4. Quay lại macos vào disk ultilities chi ổ macos 80 thành 2 ổ 40, ổ data để exFAT, sau này có thể cài tuxedo/paragon NTFS để đọc NTFS và chuyển ổ DATA thành NTFS để lưu file > 4GB
5. Reply lại vào đây
@loveyoulovemetn Cám ơn bạn đã tư vấn giúp mình.
Giờ mình nghĩ ra 1 phương án là: Chỉ để 2 phân vùng mac và window thôi.
Còn data thì mình không chia ra phân vùng nữa. Mà mình tạo folder DATA trên phân vùng mac để lưu data. Thì mình đang phân vân là khi update hay đại loại làm cái gì đó nó có bị mất data của mình không ?

Cám ơn bạn nhiều
@duyphong.tran Bạn chia ntn ổn k bạn. Có phần mềm nào để đọc du liệu trên macos k bạn. Chỉ m với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019