Cảm biến vân tay của ZenFone 3: nhạy, unlock 1 chạm, cho nhận cuộc gọi, thiết kế chữ nhật hơi cấn

Duy Luân
23/7/2016 7:1Phản hồi: 87
Cảm biến vân tay của ZenFone 3: nhạy, unlock 1 chạm, cho nhận cuộc gọi, thiết kế chữ nhật hơi cấn
ZenFone 3 là lần đầu tiên Asus mang cảm biến vân tay lên dòng điện thoại của mình, và tất nhiên mình rất tò mò muốn biết xem nó có thể làm được gì ngoài chuyện unlock máy. Nói ngắn gọn, ZenFone 3 cho phép bạn làm khá nhiều chuyện với cảm biến vân tay này: nhận cuộc gọi, chạy nhanh camera, thậm chí là cả chụp ảnh (chị em selfie thích điều này). Cảm biến này cũng rất nhạy với thời gian phản hồi cực kì nhanh chóng. Điểm mình không thích đó là thiết kế của nó hình chữ nhật và hơi cấn tay hơn một chút so với các máy sở hữu cảm biến vân tay tròn như Nexus 6P, LG G5.

Việc dùng cảm biến vân tay để unlock giờ đã khá phổ biến và ZenFone 3 giữ lại đầy đủ những tính năng mà mình mong đợi. Trước hết là vụ unlock một chạm: khi thiết bị đang tắt màn hình, bạn vẫn có thể chạm vào cảm biến, máy sẽ tự động kích hoạt việc đọc dấu vân tay và dẫn bạn thẳng vào giao diện chính luôn. Bạn không cần phải nhấn thêm phím nguồn hay bất kì phím nào khác như trên iPhone hay Samsung.

Thêm nữa, cảm biến vân tay được đặt ở vị trí rất thuận tiện cho việc sử dụng: ngay ở mặt lưng. Chỗ để cảm biến này cũng là chỗ mà ngón trỏ của bạn sẽ đặt vào khi bạn rút điện thoại từ trong túi ra, nhờ vậy mà khi đưa điện thoại lên tới thì máy đã unlock đâu đó sẵn sàng cho bạn sử dụng. Hiện tại mình đang xài Nexus 6P cũng để cảm biến sau lưng nên thao tác này rất tiện. Bên Nexus 6P còn có một cái rung nhẹ để báo máy đã unlock xong, bên ZenFone 3 thì không có và mình cũng chưa tìm được chỗ nào trong settings để chỉnh hành vi này.

Mình chỉ không thích việc Asus dùng cảm biến hình chữ nhật nên lúc chạm ngón tay vào thì thấy cảm giác khá lạ, không được tự nhiên như cảm biến tròn của Nexus 6P. Ngoài ra, do phần cảm biến được làm hơi lõm xuống (để bạn dễ rờ thấy) nên phần gờ xung quanh sẽ nổi lên và tạo cảm giác cấn cấn vào ngón tay. Nó không ảnh hưởng đến tốc độ mở khóa, chỉ là mình không thích cái cảm giác lấn cấn đó tí nào.

Cũng giống như các máy Android khác có cảm biến vân tay, ZenFone 3 cũng cho phép bạn lưu nhiều dấu vân tay khác nhau. Ở đây mình chọn lưu hai dấu của hai ngón trỏ là đủ. Quá trình add ngón tay rất nhanh chóng và dễ làm, bạn thậm chí có thể nghiêng ngón tay dưới các góc khác nhau để rèn cho cảm biến nhận diện tốt hơn dù cho bạn có chạm vào nó theo hướng nào đi chăng nữa.

Một tính năng khác cũng khá hay của cảm biến vân tay trên ZenFone 3 mà mình ít thấy ở các thiết bị Android khác là khả năng chạm để nhận cuộc gọi. Bình thường, khi có cuộc gọi tới, bạn sẽ phải thao tác gì đó trên màn hình, có thể là swipe hoặc nhấn nút. Còn ở ZenFone 3, bạn chỉ cần chạm ngón tay vô cảm biến là cuộc gọi sẽ tự động kết nối ngay. Bạn cũng có thể lock không cho người khác nhận cuộc gọi, chỉ khi nào có vân tay của bạn thì mới nghe máy được nhưng mình không bật chức năng này, lỡ có cần nhờ ai nghe điện hay trong trường hợp khẩn cấp thì hơi khó.

Cảm biến vân tay này còn có thể dùng để chạy nhanh camera. Chạm hai lần vào cảm biến khi máy đang mở, ứng dụng chụp ảnh sẽ chạy lên. Chạm thêm một lần nữa là chụp ảnh. Tuy vậy, mình hơi thất vọng khi tính năng này chỉ hoạt động nếu bạn đã unlock máy, còn nếu màn hình đang tắt đen mà bạn nhấn vào thì sẽ không có gì xảy ra cả. thiết bị của bạn chỉ đơn giản là sẽ unlock mà thôi.

Asus không tích hợp sẵn các chức năng khóa file, khóa ảnh, khóa app như các điện thoại Trung Quốc có cảm biến vân tay. Nhưng vì máy chạy Android 6.0 Marshmallow đã hỗ trợ cảm biến vân tay từ gốc nên bạn có thể dễ dàng cài thêm các app vân tay từ Play Store về nghịch. Mình có chia sẻ loạt app vân tay trong bài [Chia sẻ] Các app hỗ trợ vân tay trên Android 6.0: khóa ứng dụng, SMS, ảnh, file, Play Store...

Nhìn chung cảm biến vân tay của ZenFone 3 tốt, độ nhạy cao và có tính năng unlock một chạm là mình thích nhất. Vụ dùng cảm biến vân tay để trả lời cuộc gọi cũng ngon vì đó là cách rất tự nhiên mà chúng ta sẽ dùng khi rút điện thoại từ trong túi quần ra. Việc chạy nhanh camera bằng vân tay thì tốt nhưng giá mà nó hoạt động được từ màn hình khóa luôn thì hay hơn, chứ như hiện tại thì bạn vẫn phải unlock máy rồi mới khởi động camera lên được.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phan_Quan
TÍCH CỰC
8 năm
Máy đẹp vân tay nhạy, giá hơi cao, camera đẹp.
Tham khảo ảnh chụp thử ai thấy hưu ích like
@Phan_Quan hết chỗ tin lại đi tin quảng cáo camera của asuck
Asus các đời trước rất hay bị hư, nhìn con zen 3 đẹp thiệt nhưng sợ phải đi bh riết thì mệt, ko có dt sơ cua là chịu chết.
@Nguyễn Châu BR Xài Zenfone 2 hơn cả năm đây, ngoại trừ việc thỉnh thoảng bị tràn RAM hơi lag, ngòai ra thì chưa bao h phải đem đi bảo hành hay sửa chữa gì =))
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ErnestLyell Mình và bạn gái mình cũng đang dùng Zen 2 - 4GB, và cũng chưa thấy lỗi vặt gì xảy ra 😁.
Lúc đầu cũng tính mua Zen 3 mà thấy giá năm nay cao quá 😔
Asus trùm lỗi vặt. Không biết con này khá hơn không. Sau mấy tháng xài máy cảm biến vân tay sau lưng và bán thì kết luận dù máy đẹp thế nào đi chăng nữa mà k phải cảm biến nút home thì không mua. Quá nhiều bất tiện.
@thanh_nhan cảm biến nút home là tối ưu nhất rồi , ko phải tự nhiên 2 thằng sừng sỏ nhất là apple với samsung đặt cảm biến ở nút home đâu
ongkenhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanh_nhan Chuẩn luôn. Máy dù rẻ và đẹp đến mấy nhưng nếu cảm biến vân tay đặt sau lưng thi nhất định ko bgio mua
Có ai dư con asus hoặc nói là asus tốt, asus ngon..
Bla bla đổi note cho mình dùng 1 tuần trải nghiệm coi
Chứ mình ko dám mạo hiểm bỏ tiền ra mua của nợ về dùng đâu, mua xong bán lại giá như cho.
Xl anh em asus fan nha, khen chê lẫn lộn ,còn ý kiến của mình nó hơi chủ quan tý nha.Nếu thật sự asus ngon thì cho mình mượn mấy hôm để mình sáng mắt ra cái 😃
hugn222
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phong ba 369046 giá rẻ như cho thì đợi cũ mua sài... lời ko 😃
@phong ba 369046 Yên tâm dùng note 1 đi bạn 😃)))))
@tellmethetruth Bạn nghĩ sao mình xài note1 , mà nói cho bạn biết là note1 có khi họ cũng chả đổi zen, có cần mình up hình vỏ nhôm cho bạn không. Bày đặt !
@hugn222 Đứa em mình xài zen 5 đc hơn năm, vừa mua con xaomi nên định bán lại 1tr hay mấy trăm gì đó, bạn mua ko mình hú nó bán cho. 😃
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
cảm biến 1 chạm, mặt lưng y chang mấy hãng tàu khựa
Đây mới là đời smartphobe thứ 3 của asus thôi.
Đời một đời hai phần cứng hơi chán.
galaxytab2
TÍCH CỰC
8 năm
Tổng thể nhìn đẹp cụm camera flash laze k chê được nhưng nhìn cái cảm biến vân tay là muốn cạch liền, cả một đội ngũ kỹ sư mà k như mù k biết thế nào là thiết kế thời trang tiện dụng.
Giá quá chát.
@Dope.G Nó tăng giá để mình nghỉ nó giá cao
để mấy đời sau nó bán giá cao luôn ngang giá htc sony lg sam
Sẽ ko nghỉ giá rẻ là asus nữa
Đúng là a em nhà khựa khôn vãi nồn
ko biết sau 1 thời gian sài thì vântay có nhậy nữa ko nhỉ. khoái cái lại vân tay chạm này.
cesc84
TÍCH CỰC
8 năm
giá cao quá. ko còn là asus năm nào nữa rồi
Vậy là cảm biến vân tay của Asus ko bằng Huawei. Huawei họ cho phép thao tác: mở khóa, bắt cuộc gọi, tắt báo thức, trượt lên/xuống thanh thông báo...
bobdylan510
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy đẹp, nhưng nói thật là cá nhân mình thấy nó k có chất gì riêng, kiểu lai lai thế nào ấy. Hơn nữa mình cũng k thích để vân tay sau lưng, lỡ đang để trên bàn thì lại phải cầm máy lên. Oải lắm
huydcc
TÍCH CỰC
8 năm
Cảm biến đặt ở sau lưng thì đặt máy trên bàn phải cầm lên mới mới mở đc máy.nếu dùng máy có cảm biến ở mặt trước rồi thì thấy điều này bất tiện phết
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydcc Để lên bàn sài kiểu gì? nếu để lên bàn chọt chọt thì tap tap, vẽ pass là xong. Mấy thằng đặt vân tay trước cũng phải bấm home rồi chạm vào mới mở, mỗi thằng có mỗi điểm ưu nhược cả rồi
huydcc
TÍCH CỰC
8 năm
@Mystery B2 Xài kiểu gì á? Kiểu như có thông báo,hoặc tin nhắn đến.lúc đấy chỉ mở để xem thôi.thì cứ đặt trên bàn rồi mở xem thôi.k phải lúc nào cũng cần trả lời.nếu cần trả lời thì mới phải nhấc lên.còn cái phải bấm home mới mở đc thì do cách làm của mỗi hãng thôi.chứ asus làm chạm mở đc thì cớ gì apple,ss k làm đc
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydcc vậy thì tap tap là xem đc rồi, cần gì phải mở khóa màn hình, cần gì phải nút cảm biến vân tay đặt ở trước. mỗi thằng có cái làm riêng, bạn đang nói cảm biến vân tay đặt ở sau trên con Zen3 này ko tiện. Mình đang giải thích cho bạn rõ cái mà bạn thấy ko tiện chứ mình có nói hãng khác ko làm đc hay gì đâu.
@huydcc Thôi khỏi xài khỏi đôi co làm gì ? Vậy nhé ok ?
@Duy Luân: 3 nút điều hướng của zen 3 có đèn ko bạn?
@Mystery B2 Thật ko thể tin nổi !!!
Mình xem hết các clip trên youtube trong tối con này thấy ko có đèn 3 nút điều hướng 😔 Có người bên đài loan mua dùng cũng bảo ko có mà T_T
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Edward Đỗ à. mình nhầm qua con Zenfone 3 ultra với deluxe. chứ con Zenfone 3 thường này ko có.
@Mystery B2 Thánh phét =))
Fan Hai C9
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mystery B2 thánh chém =))
Nhưng c.biến v.tay mặt trước như iphone or samsung ở nút home vật lý cũng đâu có 1 chạm. Toàn phải nhấn cho sáng màn hình mới unlock dc 😃 Bù trừ cả. Dùng quen là thấy tiện thôi.
longdevilo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Edward Đỗ cảm biến vân tay trên iPhone từ đời 6s là siêu nhạy rồi, chỉ cần nhấn sáng màn hình là vào màn hình chính ngay mất chưa tới 1 giây, tương tự với samsung S7 cũng vậy
@Edward Đỗ Thì có con HTC 10 rồi đấy, vân tay 1 chạm, mặt trước, tích hợp home, nhưng vẫn bị chê. Nói chung các "thánh" đã không thích thì kiểu gì cũng chê được, còn đã thần tượng thì lỗi cũng thành tính năng. Bản tính con người mà :rolleyes:
@longdevilo Bất tiện ở chỗ phải nhấn xuống, mà cá nhân mình thấy home vật lý tốn calo 😁
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
@Hùng Dũng 1988 vân tay trên con 10 dùng quá sướng luôn
Nhìn giống giống sam sung
Cá nhân mình thấy thích Zen 3 😁
aphu1080
TÍCH CỰC
8 năm
Thằng bạn mình xài zen5 bản 2Gb,rom 8Gb xài 2 năm do mình mua ở vĩnh phát đến giờ chưa bị j. Asus rất good.
R.O.G.er
TÍCH CỰC
8 năm
thế thì khác gì cái vân tay của con sky 880 mình dùng cách đây 2 năm đâu =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019