Cảm biến vân tay trong màn hình rộng hơn 17 lần có ý nghĩa lớn lắm

Duy Luân
4/12/2019 1:25Phản hồi: 299
Cảm biến vân tay trong màn hình rộng hơn 17 lần có ý nghĩa lớn lắm
Cảm biến vân tay 3D Sonic Max mà Qualcomm mới ra mắt hôm qua mình thấy rất thú vị, nhất là ở chỗ nó rộng hơn 17 lần so với thế hệ cũ (đang dùng cho Galaxy S10, Note 10). Những cải tiến về khả năng nhận diện thì đương nhiên đời sau sẽ tốt hơn đời trước rồi, nhưng cải thiện về diện tích nhận diện sẽ giúp công nghệ vân tay trong màn hình trở nên dễ dùng hơn 69 lần.

Trước hết mình muốn chia sẻ một chút về hạn chế của cảm biến vân tay dưới màn hình hiện nay, đó là bạn phải chạm vào đúng một vị trí nhất định trên màn hình. Hồi xưa khi chúng ta dùng điện thoại có nút home vật lý thì việc này không gây ra quá nhiều vấn đề vì nút home thường có các đường lồi, lõm, rờ vào là thấy ngay. Trong khi đó màn hình thì phẳng lỳ, không có dấu hiệu gì để tay chúng ta có thể chạm vào cả. Chưa kể mỗi điện thoại có kích thước màn hình khác nhau nên có khi vị trí của cảm biến sẽ nằm lên cao một chút, khi thì thấp xuống một chút.

Tốc độ nhận diện không phải là vấn đề lớn với cảm biến vân tay trong màn hình. Galaxy S10, Note 10, OnePlus, mấy con Xiaomi, Oppo, Galaxy A90... mình dùng qua đều nhận nhanh, rờ vào phát là vô luôn, nhưng chính vụ vị trí sẽ khiến bạn phải tập làm quen một chút thì xài mới ngon.

Việc này xảy ra chủ yếu là do cảm biến vân tay dưới màn hình, dù là công nghệ quang học hay siêu âm, đều có kích thước nhỏ. Qualcomm giải quyết vấn đề này bằng cách tưởng chừng rất đơn giản nhưng lại hiệu quả: tăng diện tích lên to, mà không chỉ to bình thường, to hơn hẳn 17 lần. Điều này có nghĩa là phần nửa dưới màn hình điện thoại đều có thể dùng làm cảm biến vân tay, bạn chạm vào chỗ nào cũng được. Qualcomm khoe diện tích đủ để ịn 2 ngón tay cùng lúc cơ mà.

Đây có thể là một cú hích lớn để cảm biến vân tay trong màn hình phát triển mạnh hơn, thậm chí lấn át luôn nhận diện gương mặt Face ID. Bạn không cần quan tâm vị trí gì hết, cứ đưa tay vô là nhận, cảm giác đó đã lắm anh em. Hiện tại mình thích Face ID vì chính điều này: không cần quan tâm vị trí gì hết, cứ đưa vô là xài, thậm chí còn không cần để ý tới việc "máy của bạn đang được khóa" gì cả.

Anh em nghĩ sao về cảm biến 3D Sonic Max và lợi ích lớn mà nó có thể đem lại cho smartphone?
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghét nhận diện khuôn mặt, 1 vote cho cảm biến vân tay trở lại Giang tay.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
vunampro92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranbinh198074 Mình cũng thích giống bạn rồi 😃
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@nem nướng nha trang Nhanh ? Tay đút túi quần móc dt ra ngón trỏ đụng vô mở vân tay vừa đưa lên tới mặt là nó mở khoá xong mẹ r 😆 đag đeo khẩu trang face id thì lại nhanh quá cơ
@kinglucky95 Mình cũng không dùng iphone mình dung note9
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nem nướng nha trang Mình thì đang dùng S9. Vân tay thì tốt nhưng đeo găng tay là phải ấn mật khẩu. Còn mống mắt thì kính bẩn là chịu không mở được.
halt1406
TÍCH CỰC
4 năm
Bao giờ cảm biến vân tay trong màn hình chiếm cả màn hình luôn nhỉ
@halt1406 chẳng có cảm biến nào xịn dỏm cả, vì cảm biến nó nằm vị trí nào thì mới quét vị trí đó, muốn full màn hình thì diện tích phải to cả màn hình luôn em. cả cảm ứng điện dung thì nó cũng phải làm 1 cái lưới full màn mới nhận hết các điểm nhấn. em nói chuyện giống phim viễn tưởng quá đi em. ngoài ra dưới màn hình còn có dây cáp tín hiệu, tè le chỗ đâu nhét full? bớt xàm em ơi.
chỉ cần 1 khu vực nữa màn hình phía dưới là ok rùi. quét vân tay có ai cần đưa ngón tay lên phía trên quét ko mà full làm gì?
@halt1406 nửa dưới màn hình là quá dư rồi 😃
chắc não không đến mức quá khó khăn để phân biệt nửa trên với nửa dưới màn hình chứ??
để phần trống còn tăng dung lượng pin, hay làm máy mỏng hơn còn có giá trị hơn
@halt1406 Con Vivo Apex 2019 full màn hình vân tay rồi
@halt1406 Chờ đi sắp rồi.ghe đâu là mai thì phai
Bao giờ như cái bản đăng ký của Samsung hồi 2017 thì càng đáng giá!
ngon lành hơn rồi
nhưng mà tầm này người ta nhìn bào màn hình là nó tự mở chứ sao lại phải đặt tay lên nhìn quê mua và thọt công nghệ quá.
duyvua
TÍCH CỰC
4 năm
@vtb center Mình có làm vậy mà, nhưng rõ ràng với mình vân tay màn hình nó vẫn không chính xác 100% như vân tay ở sau lưng điện thoại được. Chắc đầu óc tôi không cảm nhận được vùng chính xác như của bạn rồi kkk
Hungtvvt
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangphuong hp phải vuốt lên mới mở giúp xem sơ lượt lại các thông báo từ nhiều app. chứ cẩm lên mà mở luôn thì dễ trôi mất thông báo. cái này là về phần mềm khôg tự nhiên apple qui định như vây.
@duyvua chắc vậy, tôi thì bình thường rất khéo tay, và rất chính xác trong những thao tác, mấy cái vân tay nó tôi nhắm mắt chạm cũng trúng, nên nói tố chất là mỗi người khác nhau, rèn luyện nhiều thì cải thiện được. Con người có khả năng rất ngạc nhiên, bạn có tin 1 người mù có để đi xa chỗ mình ở đến 5 10 km mà vẫn tìm về nhà được không? có rất nhiều người như thế. Mù người ta còn đánh đàn dược cơ mà, mà đánh rất chuẩn đấy, huống chi cái vân tay khá to như vậy.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@dvdtth Ngta giờ dùng tới always on display. Auto thông báo trên màn hình khoá chỉ cần nhìn qa là biết, bây giờ vẫn còn quê mùa phải dí mặt vào mới xem đc ak 😆
Diện tích cảm biến tăng 17 lần nên dễ dùng hơn thế hệ cũ 69 lần!? Ở đâu ra được con số đó?
@from team b with love Thông số do các mod tính toán nhé
mrd0ngnguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Cái câu 69 lần đó là quen mồm thôi, dạng 1 trào lưu nên ông Mod bỏ vào chứ nó không phải là 69 lần thật đâu bác ạ.
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Ngây thơ vậy bạn!
canhtran92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love cái 69 này ông cũng bắt bẻ dc =)) k hiểu ngây thơ hay gì nữa
Giờ Apple làm face id ẩn dưới màn hình, ko tai thỏ với cái vân tay 17x này nữa là ngon 😃
@Sút lợn Tào lao
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenmanh287 Tào lao? Điện thoại cậu để đó, đi ngang nó mở mà không biết có nguy hiểm không? Nó làm thao tác vuốt là để xác nhận điện thoại cần mở khóa.
@Sút lợn Tào lao.iphone cậu để chỗ nào mà đi ngang nó mở đc vậy ?còn vuốt hay không vuốt thì lúc đó b vẫn đang cầm đt nhé. mà một khi đã cầm đt lên thì chắc chắn dùng đt rồi còn nguy hiểm gì ?
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenmanh287 Tóm lại Apple làm thao tác vuốt là để xác nhận điện thoại mở khóa. OK?
Rộng hơn 17 lần chắc tầm 1/3 phần màn hình ấy nhỉ
@Angelas2 Hiện tại nó tầm 1cm2 bác ạ. thì giờ là tầm 17 cm2. tức tầm 4x4 or 3x5,5
lnt55
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenmanh287 4x4 là tôt lắm rồi
@lnt55 nếu thực sự nv thì quá tốt chứ ko phải tốt b ạ
lnt55
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenmanh287 "tôt lắm" == "quá tốt"
Ai thích j xài đó ... Mệt
htc2704
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vấn đề khi mở rộng sẽ dẫn đến việc mở khoá không mong muốn khi rút đt ra khỏi túi.
@htc2704 Vấn đề này lại giải quyết đơn giản bằng clear view cover
Cảm biến trên Note10 dùng bất tiện, gần như lần nào cũng phải nhấn 2,3 lần mới mở đc. Ko sao quen đc
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
@vtb center Vãi cả trình! Vân tay iPhone mà bảo khó, cười nhẹ! Mấy tên kiểu này mấy cậu thấy cứ next, đừng rep làm gì. Tôi đã next rage fighter gì đó và giờ đến thằng này đây! Danh sách chắc còn dài.
@Sút lợn Chú mày biết éo gì, chú mày nói vân tay iphone ko khó chứ cái nào khó? Tay dơ tý bắt nhập code bỏ xừ. Củ chuối cùi thơm quá nên bí lối làm cái fake id tạo ra tai thỏ khuyết tật ấy. Trong khi vân tay sam vừa 1 chạm vừa nhay cực kỳ, tay dơ cũng mở được, tay hơi ước cũng ok. Riêng vụ next chứng tỏ chú mày sợ anh rồi. Tranh luận ko lại chơi trò hờn mác à 😁
@Barbatos Đơn giản thôi, vì ông chỉ nhìn thấy những người mua ip mà đâu thấy người mua sam sung. Và người đang dùng ip không mua ip thì phải mua cái gì? Vậy nên dù có tệ hơn android 96 lần thì người dùng vẫn bắt buộc phải mua lại ip mà dùng. Ko có lựa chọn nào khác. Một vấn đề nữa là ip tệ quá nên người ta phải đổi mới liên tục còn sam thì giờ dùng quá ngon nên cần gì phải đổi mới trong khi có những tính năng android đã có từ lâu mà 2 3 năm sau ip mới có nên vội gì mà đổi. Người dùng ip ko đổi dễ lạc hậu quá xa so với android.
@vtb center Uả chuyện, ko thích ko mua, xài ko ngon thì chuyển hệ, rất nh ng bở qua ss nhưng về lại ip. Ng dùng ip chả nhất thiết phải dùng ip, họ có quyền chọn lựa. Tôi có ông bạn cũng bị ss thuốc như chú, đang xài ipxs max tự nhiên mê ss, đòi đổi bằng dc, tôi cá luôn, đảm bảo sẽ về lại ip, ko mất chầu ăn, và cuối cùng tôi dc bữa free khi pro 11 ra đời. Tại sao ng dùng ko thể bỏ dù họ có quyền lựa chọn, cơ bản là nó quá tốt, hoặc nếu chưa tốt thì cũng chả ai làm tốt hơn dc, thế thôi. Ng ta cứ chê nhưng mua cứ mua, china tẩy chay ap đấy thế mà 11 giảm giá xíu là lên doanh số ngay, những thằng chê thì ko mua, nên ko ảnh hưởng doanh số, còn lại là nhưng khách hàng thân thiết lâu năm, thế thôi, buôn bán hơn nhau chỗ khách hàng thân thiết đấy😃
akiralnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cả 2 là tiện nhất. Face id thì dùng khi ko đeo khẩu trang mũ bảo hiểm đồ. Vân tay thì dùng lúc nào mặt bị che lại. Tuyệt vời
@Apple.Inc Ngân hàng nó ko cấm vì chủ nó mở còn khó mà nên nó cấm làm gì kaka. Vân tay iphone rất chi là cùi mía.
@lekhanhtrung123 Có chứ, ko nhớ fake id đời đầu ngân hàng ko cho sử dụng à? Nhận anh em, nhận con nít, nhận đồng nghiệp luôn thì ai dám cho dùng.
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtb center iphone còn sử dụng vân tay à . sao nói chuyện ngờ u thế nhỉ
@Apple.Inc ngờ u là ông mói đúng, chứ con ip8 không dùng vân tay thì dùng gì? chính vì vân tay cùi mía quá nên mới đưa vội vàng vài fake id vô để thay thế và hậu quả là màn hình bị cờ hó gậm mất nội dung và khuyết tật ko còn nguyên ven như ip8.
Locgk8
TÍCH CỰC
4 năm
Càng ngày lại càng tốt hơn rồi
Bảo_Phạm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợi vân tay khắp điện thoại, cầm lên chỗ nào cũng mở khỏi nhìn khỏi chạm màn hình 😁
dvdtth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bảo_Phạm Không cần cả màn hình, vì khi cầm thì tay cũng chỉ vởi tới nửa dưới màn hình thôi, không ai đi dướn tay lên tít trên đầu để mở khoá cả
LMT85
CAO CẤP
4 năm
Năm sau chắc sẽ có vân tay full màn 😁
dvdtth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trí QN Không cần cả màn hình, vì khi cầm thì tay cũng chỉ vởi tới nửa dưới màn hình thôi, không ai đi dướn tay lên tít trên đầu để mở khoá cả.Chỉ cần từ giữa màn trở xuống là ok rồi
peterpan80
TÍCH CỰC
4 năm
khi ngủ thì con vợ quét thế nào cũng mở khóa được...
sau đó.... thì nồi nêu xong chảo bay vèo vèo.... tỉnh dậy thấy nằm trong BV mà ko hiểu tại sao...
"do thằng Qualcomm".. 😁:D:D
@peterpan80 Dùng android thì dù vào đc máy cũng ko phát hiện đc gì đâu bạn.
@peterpan80 dùng sam sung thì dù có vào được máy cũng chỉ là dạo chơi bên ngoài thôi, sercurity folder nó ẩn và éo có thằng nào tìm được cho dù mở máy, nếu biết cách mở cũng phải nhập pass code mới mở được thì bó tay nhé. Còn iphone thì mở được cái là tè le luôn, bằng chứng đầy đủ..Fake id thì đặt hai hột nhãn vô mắt khi ngủ là mở tuốt :D.
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtb center Chú em mở hộ a cái nè , chém gió thì thôi khỏi nói nữa =))
peterpan80
TÍCH CỰC
4 năm
@vtb center :D:D:D
@Apple.Inc ông về nhà ăn nhẵn chừa 2 hột rồi nằm nhắm mắt lại đặt lên kêu vợ mỏi giúp cho. Dễ mà. nó nhận mặt chứ có nhận mống mắt như note 8 đâu mà, cần gì khó lên vậy. 😁
Chẳng có ý nghĩa gì khi Fade ID tiện hơn, giờ Apple mà làm vân tay màn hình thì chứng tỏ Apple tầm nhìn kém
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtb center Sam có cam tof à ? Con s10 plus to như chột to như con nhộng nhìn ghê chết mịa =))
@Apple.Inc Cam tof sao ko? Học lại tính năng của các hãng trước khi comment nhé. Riêng s10+ có to nhưng thua xa chiếc dép + nắp cống đúng nghĩa 11 pro max. Mang tiếng chiếc dép mà diện tích màn nhỏ hơn con cùng kích cỡ 😁
@dvdtth Có thì tốt chứ sao, sam nó sắp ra rồi đấy
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtb center Flood illuminator
Infrared camera
Dot projector
Proximity sensor
Ambient light sensor

Chừng nào SS dấu đc tất cả các cảm biến này dưới màn mà vẫn đảm bảo có faceid hãy ho hoe , con seeder khờ khạo ạ
tichuot215
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này cũng lợi bất cập hại, nói chung nên cẩn thận
Có cảm biến vân tay lại cộng thêm khuôn mặt thì thật là vẹn toàn 😆
@lekhanhtrung123 ủa có con mate 30 pro của huawei làm được hết, cả quét gương mặt 3d + vân tay dưới màn đấy thôi?
@lekhanhtrung123 Ờ ít ra mống mắt nó mở được khi cả khi đeo găng và khẩu trang, điều này fake id và vân tay ko làm được. Còn hàng A sắp ra vân tay dưới màn theo đuôi sam chứng tỏ cái fake id ko hiệu quả vì đánh đổi trải nghiệm màn hình khuyết tật. Và thằng nào mới ra bị nhận đồng nghiệp, anh em, con nít đều mở được đấy 😁.
@Apple.Inc Mống mắt dẹp vì có vân tay dưới màn ngon hơn 69 lần. Fake id sắp dẹp vì vân tay dưới màn rộng thênh thang mà ko bị khuyết tật màn hình. Vậy suy ta tầm nhìn sheeple<apple<seeder sam sung xa. Giờ apple âm thầm dùng vân tay màn, sau đó từ từ khai tử fake id nhu touch id vô dụng ấy 😁
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtb center Thôi đừng bưng bô nữa ông ơi , ai không biết ss dẹp mống mắt chạy theo mở khóa khuôn mặt , nhưng không đú theo được faceid nên chuyển sang dùng cảm biến vân tay , các con giời tung hô vân tay siêu âm ngon hơn vân tay quang học 69 lần nhưng bị nghiệp quật , ngân hàng cấm không cho giao dịch :Giờ lại thắp hương khấn vái cho apple dùng lại vân tay ư =)) may ra nó trang bị lên con se nhằm giảm chi phí hahaa
Mà các con seeder hình như hơi bị hiểu nhầm nhỉ? cái cản trở làm full màn hình là camera trước . chứ liên quan gì đến cbvt . s10 làm cbvt rồi cũng có full màn không? hay 1 con thì như chột , còn 1 con thì như đặt con nhộng lên màn hình? haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019