Cảm nhận BlackBerry Key2 sau một tuần sử dụng...

28/6/2018 10:43Phản hồi: 614
Cảm nhận BlackBerry Key2 sau một tuần sử dụng...
~ Thursday, June 28th, 2018 ~

Cách đây không lâu, mình đã viết một bài cảm nhận cá nhân về BlackBerry KEYone (K1) thị trường Ấn Độ ở ĐÂY, trong bài viết này mình tiếp tục chia sẻ với AE thêm đôi chút về cảm nhận thực tế sau một tuần sử dụng BlackBerry KEYtwo (K2) thị trường Trung Quốc. Sở dĩ mình chọn phiên bản màu đen thay vì màu bạc do màu đen đem lại cảm giác liền mạch và đồng bộ cả mặt trước lẫn mặt sau. Nhìn vào phần diện tích của màn hình, mình thấy K2 như được nới rộng hơn, tràn đều 2 bên trong khi màu bạc nom khá đẹp ở mặt trước nhưng trái lại các đường viền ở mặt sau - nhất là khu vực camera khiến mình cảm thấy có điều gì đó không ưng! Nếu có thể thay đổi duy nhất một thứ ở K2 màu đen, mình ước chùm dâu ở mặt lưng sẽ là màu trắng! Tất nhiên đây chỉ là cảm nhận của riêng mình, cơ bản thì mỗi màu đều có vẻ đẹp riêng tuỳ gu sở thích và con mắt nhìn nhận, đánh giá của mỗi người…

Nói về cảm giác đầu tiên của mình sau khi lột seal, bóc hộp và cầm K2 trên tay chỉ có thể là: máy nhẹ hều, cầm máy mà như thể cầm mô hình vậy (!?) Thật sự không ngoa: xém chút xíu mình để rớt K2 khỏi tay vì hụt hẫng! Phải chăng đây cũng là cảm giác chung của những người ưa sự đầm tay và thích máy có trọng lượng như mình? Về chất lượng loa thoại (cả trong & ngoài), mình khẳng định TCL làm rất tốt điểm này: âm thanh trong trẻo, ấm, không bị rè hay méo tiếng! Khoản pin, TCL tiếp tục không phụ lòng mong đợi của người dùng! Mình xài nguyên ngày không lo hết giữa chừng (mình không chơi game, không cài cắm quá nhiều ứng dụng, chủ yếu lướt FB, đọc tin tức, nghe gọi).

Mình từng nghe một số AE than thở trước đây rằng K1 lag, giật và giờ đây những người AE này tiếp tục nói K2 giật, lag… Ở góc độ cá nhân của mình: cùng một chiếc điện thoại nhưng nhu cầu & cách sử dụng của mỗi người mỗi khác nên chắc chắn cảm giác mượt hay lag cũng tuỳ người! Thú thiệt, mình xài cả K1 lẫn K2 đều chả thấy máy nào có triệu chứng này dù đó là bản thị trường Ấn Độ hay Trung Quốc. Duy có một điều mình vẫn băn khoăn: liệu đến đời KEYthree thì TCL có chịu lắng nghe mong muốn của người dùng hay không: nên chăng TCL bỏ 3 phím điều hướng truyền thống của Android, thế vào đó là thao tác vuốt như BB10 thì thật sự quá tuyệt vời…

28-6-2018 (2).jpg

Đúng như những gì mình từng nghi ngờ khi K1 màu đồng (thị trường Trung Quốc) được tung ra đợt đầu tháng 1/2018, lúc đó có thông tin: “Bản dành cho thị trường Trung Quốc không có Play Store, cài sẵn Baidu, qq, Wechat... up rom lại được nhưng reset máy lại về ban đầu" thì bản K2 (thị trường Trung Quốc) cũng cài sẵn Wechat cùng một số app tiếng Trung. Trong đó, chợ ứng dụng CH Play không có sẵn, buộc người dùng phải cài thêm (qua vài bước khá loằng ngoằng). Thậm chí đến trình nghe nhạc mặc định cũng không có luôn, mình phải cài thêm EQ Media Player và VLC! Không chỉ dừng lại ở những bất cập này, việc sử dụng trình duyệt mặc định Browser trên K2 cũng khiến mình khá khó chịu trước việc máy thường xuyên hiển thị những thông báo bằng ngôn ngữ của đất nước Trung Hoa đại lục! Trên đây chính là những nguyên nhân then chốt khiến mình quyết đổi sang bản thị trường khác ngay khi có thể! Trong lúc đợi bản quốc tế được xách tay về VN, mình đã có thời gian trên dưới một tuần trải nghiệm K2, mình nhận thấy K2 gần như không có nhược điểm nào so với K1 ngoại trừ 2 thứ: Một là cụm camera kép dễ bị xước do thiết kế gồ hẳn lên so với mặt lưng! Hai là (có lẽ ít AE để ý): K1 có tính năng mở khoá bằng khuôn mặt (Settings/Security/Smart lock/Trusted face) trong khi K2 mình đã thử dò mà không ra! Ngay dưới đây sẽ là những chia sẻ chi tiết của mình cùng một vài so sánh giữa 2 dòng K1 & K2, hy vọng những điều này sẽ hữu ích cho những AE đang lăn tăn ý định chuyển từ K1 sang K2.

* So sánh K1 vs K2:
  • Với việc nâng cấp phần cứng như Snapdragon 660 cùng RAM 6GB chắc chắn sẽ đem lại cảm giác mượt mà hơn cho những AE nào khoái chơi game hoặc cài cắm nhiều ứng dụng.
  • Về hình thức, không chỉ mình mà rất rất nhiều AE khác đều có chung một nhận định: K2 đẹp hơn K1 không phải 42 lần mà là… 99 lần! Điều này dễ dàng được minh chứng ở hình thức bề ngoài của K2 qua sự chau chuốt khá tỉ mỉ trên từng đường nét mà TCL đã gia công.
  • Bàn phím thiết kế sần và nhám chứ không bóng và cho cảm giác rẻ tiền như K1, thiết kế này tạo cho người dùng cảm giác sử dụng thật tay hơn, lực bấm nhẹ hơn, và đương nhiên cảm giác cũng đã hơn, nhất là khi khoảng cách giữa các phím bấm của K2 được giãn ra chút đỉnh so với K1.
  • Đúng như những gì báo chí và các forum công nghệ đã đưa tin gần đây, phím nguồn trên K2 thực tế đã được chuyển sang cạnh phải của máy, nằm cùng phía với phím Convenience và Volume Up/Down! Mình thấy cũng khá hợp lý vì trước đây khi còn xài K1 đôi lúc vẫn bấm lộn phím Nguồn với 2 phím kia.
  • Không giống như K1, 3 phím điều hướng trên K2 được TCL thiết kế tự động ẩn đi sau 10 giây nếu người dùng không có bất kỳ thao tác nào chạm lên màn hình hay bàn phím! Điều này xảy ra ngay cả khi màn hình chờ được thiết lập tự động tắt sau 30s hay 1 phút hoặc thậm chí lâu hơn, qua đó giúp người dùng có một cái nhìn thiện cảm hơn với tông màu đen chủ đạo của K2.
  • Phím Speed Key thực sự khá tiện lợi, giúp người dùng nhanh chóng di chuyển qua lại giữa các ứng dụng mà không cần thoát ra màn hình chủ như K1. Điều này đem lại trải nghiệm đầy lý thú cho những AE nào hay gán phím tắt như mình! Ngặt nỗi, có một điều mình không hiểu: nếu sử dụng phím Speed Key để di chuyển từ mục nào đó (trong phần Settings) sang ứng dụng khác (như FB, Youtube, Nghe nhạc…) sau đó quay trở lại phần Settings thì không về được đúng chỗ đang mở trước đó, mà bị thoát hẳn ra ngoài mục Settings. Trong khi đó nếu mình đang truy cập status/ảnh nào đó trên FB hoặc đang xem dở clip trên Youtube thì khi chuyển sang ứng dụng khác và quay trở lại hoàn toàn có thể về đúng vị trí ban đầu chứ không bị load lại.
  • Nút Space trên K2 được thiết kế với cảm giác chìm hơn so với trên K1 và chỉ khi nhìn trực diện từ trên xuống, người dùng mới có cảm giác như vậy! Điều này vô hình chung giúp cho bàn phím của K2 vốn dĩ đã đẹp lại càng đẹp & cân đối hơn.
  • Trước đây trên K1 mỗi lần muốn ấn số "0", mình đều phải ấn "Alt" sau đó mới gõ được, giờ trên K2 thao tác được đơn giản hoá mà không cần nhấn “Alt”.
  • Tính năng chụp ảnh trên K2 tích hợp sẵn logo “BlackBerry Key2” ở góc dưới bên trái của tấm hình, điều này như đem đến luồng sinh khí mới tạo cảm giác tấm ảnh chất hơn, Pro hơn! Cá nhân mình cũng rất thích logo này vì kích thước vừa phải, không những vậy còn tạo dấu ấn & điểm nhấn riêng cho các BBers. Tuy nhiên, nếu AE nào không thích dòng logo thì hoàn toàn có thể tắt chế độ hiển thị bằng cách vào Settings trong chế độ chụp hình và bỏ dấu tích ở mục “Photo Watermark”.
  • Chất lượng âm thanh khi nghe nhạc bằng loa ngoài trên K2 theo mình kỳ thực có khá hơn chút xíu so với K1. Cụ thể, mình thấy âm treble cao hơn, âm bass đỡ ù hơn so với K1 nhưng để so với chất lượng loa ngoài của Passport Silver thì K2 thật sự vẫn không thể sánh bằng! Không biết đây có phải là chiến lược cải tiến từng chút một của TCL qua mỗi đời K-series hay không nhưng với một chiếc smartphone trên dưới 13tr như K1 và trên dưới 15tr như K2 mà âm thanh của thiết bị vẫn là một vấn đề còn bỏ ngỏ.

Đối với người dùng BBers lâu năm, đã khá lâu rồi kể từ khi BB chuyển sang Android, họ chưa từng sở hữu chiếc smartphone nào được thiết kế hút hồn & đầy tinh xảo như K2. Lần đầu tiên kể từ khi đảm nhận việc gia công & sản xuất điện thoại BB, mình thấy TCL đã thực sự nâng tầm một chiếc smartphone lên một level chưa từng có trong tiền lệ! Mặc dù xuất hiện hơi trễ nhưng chính K2 chứ không phải đàn anh K1 đã làm mê hoặc người dùng và lôi kéo họ (dù là fan ruột hay anti-fan) trở lại giữa một rừng choáng ngợp đầy smartphone Android như hiện nay. Nói đến đây, thiết kế độc đáo cùng những trải nghiệm rất riêng trên K2 đã thực sự chinh phục được những người dùng khó tính nhất: có thể bạn không thích Priv, có thể bạn chê K1 nhưng nếu thật sự yêu bàn phím của BB bạn sẽ không thể không có cảm tình với K2.

Với sự trình làng sản phẩm K2, TCL đã một lần nữa giúp người dùng định nghĩa lại khái niệm S.M.A.R.T.P.H.O.N.E theo đúng cách mà hãng chùm dâu trước giờ vẫn định hướng cho đứa con tinh thần của mình! Một vẻ đẹp lịch lãm, một cái nhìn sang trọng cùng một tinh thần BB bất diệt, vẻ đẹp ấy được khắc hoạ qua từng góc cạnh của sản phẩm khiến mình như ngơ ngẩn, thẫn thờ trước sự hoàn hảo gần như tuyệt đối của em nó. Và chắc chắn rồi, mình sẽ chờ xem những AE trước đây từng ao ước, mong mỏi một chiếc Passport Silver chạy Android với bề ngang hẹp lại, bề dài giãn ra có giấu được sau lưng sự thèm muốn & khát khao đến cháy bỏng trước sự ra mắt mới đây của K2 hay không.

Cảm ơn shop Quang3G đã cho mình mượn chiếc KEYone (Silver) sử dụng trong bài viết này.
28-6-2018 (3).jpg
28-6-2018 (4).jpg
28-6-2018 (5).jpg
28-6-2018 (6).jpg
28-6-2018 (7).jpg

Quảng cáo

28-6-2018 (8).jpg
28-6-2018 (9).jpg
28-6-2018 (12).jpg
*UPDATE:
  1. Phím Space trên K2 phát ra tiếng tạch tạch mỗi lần bấm, ban đầu mình thấy tiếng động phát ra khá nhỏ và đinh ninh duy nhất máy của mình bị nên ko thêm chi tiết này vào bài cảm nhận! Gần đây, mình thấy khá nhiều AE xài K2 cũng than phiền vấn đề này, ko lẽ toàn bộ lô hàng thị trường Trung Quốc đều dính (!?)
  2. Trong các ứng dụng FB, Messenger mình xài, có vẻ như máy ko thông báo có tin nhắn hoặc tương tác mới của bạn bè qua Notification Center! Chỉ khi click vào các ứng dụng thì mới nhận được, vấn đề này mình thấy cũng ko ít AE bị mắc phải!
  • Bài viết thể hiện quan điểm & cảm nhận cá nhân của một fan BB...
Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎
614 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wow, có bài rồi, thấy bác cm trên đây hay fb gì đó là đã mua ở quang3g
con này có bản 128gb, black nữa nhưng mà chỉ mới bán ở uae và đức
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@-U-N-I-T-E-D- Cái Ava ông ý trông rõ nguy hiểm mà ảnh ngoài trông lại hồn nhiên vc :v
@-U-N-I-T-E-D- 12 năm đã trôi qua, phải có chút gì đó hay đổi chứ, tiếc là đợt hớt tóc vừa rồi cạo nhẵn cả râu, chứ đợt năm ngoái như này sẽ yêu hơn 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 

@crazysexycool1981 Giá mà thanh niên dùng mic gắn ngoài cho điện thoại để thu âm thì đã lọc được bớt tiếng ồn,tiếng ù ù vọng từ môi trường vào Video rồi 😕😕😕
Quay bằng Iphone thì cũng có mic gắn ngoài hoặc mic cài áo mà 🆒

@Nhạc Phụ Đại Nhân Tks bạn, lần sau quay clip mình sẽ thử xem sao 😃
có thêm cái vụ chèn watermark cũng hay hay

cá nhân thấy bản màu bạc nổi bật hơn bản đen, k1 thì ngược lại

giá thì đang giảm từng ngày
@quanghuy_computer Nếu hay chụp bằng điện thoại thì khả năng cao AE sẽ thích cái logo chữ ký trong ảnh! Bản thân A là người ko thích chụp bằng ảnh bằng điện thoại còn thấy hứng với logo này! Như A đã đề cập trong bài viết ở #1, cả 2 màu đều đẹp, A cũng thích màu Silver nhưng chỉ là mặt trước thôi, còn mặt sau ko khoái 😁
PS: giá theo thời gian đương nhiên sẽ hạ nhiệt dần, cơ mà đợi thêm 1-2 tháng xúc bản quốc tế sướng hơn :cool:
@crazysexycool1981 1-2 tháng thì lâu quá hihi
@VinaOneX Chịu khó gom lúa từ giờ đi, kẻo đến lúc bản quốc tế về lại móm thì hơi chuối :p
@crazysexycool1981 Mình vừa xúc con silver sáng nay. Công nhận hơn hẳn hẳn hẳn keyone. Đáng xiền.
Chơi tạm vì không kìm đc. Đến khi có bản QT thì đổi.
@VinaOneX Công nhận K2 gây kích thích kinh, mình cũng đang hóng ngày bản quốc tế về để đổi! Chứ xài bản China lắm lúc thấy thế nào ấy 😁
Bác lại giống em gòi. Bây giờ còn nào cũng "mỏng, nhẹ là xu thế" làm cho không còn cảm giác đầm tay đa đã khi cầm một cái điện thoại như hồi đó nữa.
@Thắng Đức Nguyễn Đợt trước khi còn xài K1, A thấy K1 có vẻ nặng hơn chút xíu so với K2 nhưng ko đáng kể! Tiếp đó, A mua ốp lưng bằng nhựa cứng thấy máy đầm tay hơn, ko có cảm giác "xém chút xíu thì rớt" như với K2 😁
Đúng là đẹp hơn 99 lần thật anh ạ, hình như máy ảnh trên KeyOne không có chèn chữ kí vào được anh nhỉ
@Trần Ngọc Xuân Nam Ko có đâu, muốn chữ ký thì nâng cấp lên K2 nhé 😁
@crazysexycool1981 Dùng bản chịna thì sau này có up dc qua bản rom quốc tế để dùng không bác?
Vs bác comment trên tinhte bằng k2 khi type có bị lag không bác?
Android mà type trên tt lag quá.
@quyetbuu991 Hoàn toàn ko lag khi type nhé, mình chưa từng up ROM quốc tế trên K2 bản China nên ko rõ :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 
Vo_manh
TÍCH CỰC
6 năm
Chuẩn rồi. Bb key2 là chiếc BB đẹp nhất từ trước đến giờ và cũng là chiếc BB hoàn hảo nhất của riêng BB. Xài BB thì chấp nhận có cái không bằng các hãng khác, tuy nhiên lần này sự thua thiệt không còn là bao và sự khác biệt giữa rừng smatphone thì dễ nhận ra
@Vo_manh Con bb này tôi làm 3 ngày là đủ tiền mua nó nhé. Tôi dùng rồi nên tôi mới thấy nó k đáng đồng tiền mình bỏ ra. Đang k hiểu tại sao 1 số thành phần cuồng quá xong nghĩ mình là doanh nhân thành đạt là hơn người.
Vo_manh
TÍCH CỰC
6 năm
@thônnrinhcao12 Hi. Tôi chưa bao giờ nói mình là hiểu gì. Theo lời bạn nói có khi tôi không bằng bạn ấy chứ. Nhưng cách bạn comment là hiểu rồi, nói chi nhiều
HoangCun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thônnrinhcao12 Không nên đem chuyện tiền bạc vào đây. Nhược điểm cũng như ưu điểm của đời Blackberry trao đổi nhiều lắm rồi. Key 2 mới ra chưa nhiều người dùng và mình cũng đang định mua. Bạn đã dùng rồi cho mình một số phân tích về những yếu tố để bạn đánh giá không tương xứng với giá tiền của nó. Điều này chỉ có lợi cho anh em thích Blackberry và đang cân nhắc mua về
haya
TÍCH CỰC
6 năm
@thônnrinhcao12 Kuynh! Trung bình 1 ngày kiếm đc 5tr, 1 tháng kiếm 150tr thì đang ngôid ghế trưởng phòng hoặc giám đốc mà vẫn có thời gian lên đây chia sẽ, dạy khôn cho cộng đồng thấy tiêu chí price/performande là nhất. Ôi ôi, đại da mà sống tiết kiệm, biết dành thời gian quý báu cho cộng đồng thì thật là hiếm. Với quỹ thời gian như vậy mà kiếm đc 150tr/tháng thì nếu bớt thời gian múa phím, sân si với lũ thu nhập thấp trên này cho công việc chắc cũng kiếm đc thêm 50tr/tháng rồi. Đại da hỡi, hãy tập trung cưng nựng cái Vơ Tu của mình đi, chứ vào đây sân si đt ghẻ để làm gì để kéo cái đẳng cấp của mình xuống 😆
Cuối tuần ngủ nướng ít thôi, chứ kéo đến trưa thì nhũn não mất...sao lo kiếm tiền đc 😃)
Cảm ơn bài viết sắc nét, đợi bài viết đánh giá khi sử dụng dài hơi hơn 🆒
@ffencing Thôi, đi sâu hơn nữa thì để các mod! Bác @cuhiep cũng đang tính làm 1 bài về K2 nhưng hình như pin hơi hẻo nên chắc bác admin cũng mất hứng ráo trọi 😁
@crazysexycool1981 với smartphone mà đòi pin như nokia cục gạch thì chắc phải đợi dài hơi nữa o_O
@ffencing Đủ cầm hơi nguyên ngày ko phải sạc là đáp ứng quá tốt rồi :p
@crazysexycool1981 Bản của bác ấy có vẻ bị lỗi pin kkk
@VinaOneX Trường hợp này chắc cũng hiếm vì pin của K1 & K2 được đánh giá khá tốt o_O
pthuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cá nhân em vẫn đam mê P'9983 hơn
@pthuong Thử một lần đổi gió xem sao, trước đây khi Priv & các dòng Dtek được giới thiệu, mình cũng ko khoái HĐH Android nhưng khi K1 & K2 ra mắt, mình đã thay đổi quan niệm này! Cũng hên là K1 & K2 đều hỗ trợ 2 sim, chứ nếu 1 sim thì chưa chắc mình đã có cảm tình như vậy :p
pthuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Vừa rồi em có trải nghiệm K1.
Về cơ bản thì cũng ổn nhưng em vẫn thích 9983 cho nghe gọi còn ios cho app nhanh mượt 😁
@pthuong Kiểu này chắc ko có nhu cầu tậu K2 rồi :D
@crazysexycool1981 Bác ơi chức năng hai sim của key2 cụ thể là thế nào vậy? Dual standby hay dual active ạ?
@ndhoang28 Đương nhiên là Dual standby, nghĩa là cắm 2 sim trong máy ở trạng thái chưa hoạt động thì gọi đến sim nào cũng có tín hiệu, sim nào đang active thì sim kia nghỉ liên lạc 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Dạ,
@Trần Ngọc Xuân Nam Dạ gì vậy Nam? o_O
tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn dòng chữ ký bác này cứ thấy ác cảm kiểu gì ấy.
tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htevn =))
@tuananh4vn Thói quen thôi, do ảnh hưởng của việc xuất hiện app Tinhte.vn trên điện thoại cách đây vài năm! Mình thích dòng chữ ký kèm sẵn trong app nên tuỳ biến cá nhân thêm chút định :p
@crazysexycool1981 nói thật chứ mình cũng có cảm giác rối mắt khi thấy chữ ký của bác lâu rồi. Thì ra cũng có nhiều người thấy vậy :D
@shinichi_11_11 Ghét & thấy rối mắt thì báo xấu với mod & admin :D
Cám ơn review của bác, đầy đủ và chi tiết quá. Em cũng gom lúa chờ mua Key2 quốc tế. Cảm nhận cá nhân em thấy Key2 đỉnh của lòng chảo, hơn cả Bold 9900, Passport.
@crazysexycool1981 Vâng, em cũng song kiếm hợp bích ạ. Key2 + Passport. ^^
@hai_lethanh86 Có lẽ tới đây, A sẽ chọn màu Silver! Ko thích mặt sau lắm nhưng mặt trước quả thực kích thích hơn so với màu đen :p
@crazysexycool1981 Em lấy Silver, thực tế lại thích cả mặt sau: nhìn viền trắng chạy rất khác biệt, các tính bác ạ.
QUÁ HÀI LÒNG CHO MÀU SILVER.
@VinaOneX Nếu là K1 thì A nhất quyết ko lấy màu Silver, nhưng K2 thì nom mặt trước đẹp :cool:
Con này có dark theme ko bác thớt.
Mask.s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Dark theme nằm trong cài đặt ở màn hình Home chứ đâu trong Setting-> Display đâu chủ thớt? Bác chủ xem lại xem đúng không nhé? Vì mình đang sử dụng Dtek 60 thấy nằm trong mục ấy.
@Mask.s Mình đã tìm nhưng ko thấy, trên K1 vẫn có nhưng đến dòng K2 thì mình ko thấy! Bạn có thể thấy Dark theme ở Dtek60 nhưng chưa chắc bạn đã tìm được ở K2! Bạn mượn ai đó K2 và kiếm thử nhé ;)
Mask.s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Vâng bác, em cũng sợ nó thay đổi nên mới thêm là sử dụng Dtek60 á, chớ không có ý gì đâu bác ạ! Em cũng đang mong được trên tay K2 đây, K1 em không thích nên không có mua, nhưng K2 em nhìn là mê chảy dãi. Nhưng ráng đợi bản QT đây ạ!
@Mask.s Sắp tới bản QT về VN, nhất định mình cũng sẽ xúc 1 chiếc 😁
máy đẹp hơn khi bóc cái dán màn hình lởm kia ra...
@tobe2405 Mình xài tạm, sau này sẽ đổi bản quốc tế! Tạm thời mình dán để đỡ bị xước màn, kẻo vô tình làm xước thì đổi sẽ rất mất giá trị :p
@crazysexycool1981 Em là e bóc ra ngay lập tức kkk.
Dù biết sẽ phải cẩn thận hơn.
@VinaOneX Khó nói trước được điều gì vì từ giờ đến lúc bản quốc tế về đến VN cũng phải 1-2 tháng nữa! Giả dụ trong thời gian đó, vô tình làm máy bị xước chắc lúc đổi sẽ mất tiền triệu vì cái màn mất ^^!
romeo_133
TÍCH CỰC
6 năm
E này còn cái lỗi ngớ ngẩn dán màn hình thì 3 phím điều hướng ko nhạy như K1 ko bạn?
@romeo_133 Có thể bạn ko tin: mặc dù dán màn hình nhưng 3 phím điều hướng vẫn nhạy lắm nhất là khi để chế độ rung phản hồi! Cảm giác tê tê, giật giật thật sự phê hết biết 😁
Bác vào mục cài đặt setting xong thoát ra ngoài vào lại nó sẽ không đến mục mình đã vào trước đó đâu. Trên keyone cũng thế. hình như mấy con android khác cũng thế.
@Hien_airsmart Mình chỉ thắc mắc Key2 thôi vì chỉ Key2 mới có nút Speed Key! Trong khi vô các app như FB, Youtube, web... và sử dụng phím Speed Key để di chuyển qua lại thì vẫn về được đúng vị trí ban đầu o_O
anh.san
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Vụ setting thì vì speed key là 1 phần của setting giống như convenience key vậy. Còn vụ bấm số 0 phải giữ alt trên key1 thì em k bị. Có vẻ là do bác cài đặt phím 0 mặc định là nhập liệu bằng giọng nói.
@anh.san Ko hề nhé, mình ko hề "cài phím 0 mặc định là nhập liệu bằng giọng nói" như bạn nói! Bạn thử với 1 vài máy K1 khác nhau sẽ thấy ;)
White Lamb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này nếu ra năm trước chắc hút khách. Cảm thấy BB cứ bị lạc 1 nhịp so với các nhà sản xuất khác. Hi vọng năm sau bắt kịp xu hướng hơn.
@White Lamb Sau mỗi đời máy, TCL sẽ cải tiến thêm vài tính năng mới! Đời đầu của K-series nên chắc chắc còn tồn tại những nhược điểm mà người dùng ko ưng, chứ nếu ra được mẫu thiết bị đẹp & hoàn hảo theo ý của người dùng ngay từ ban đầu thì sau này liệu TCL còn khả năng sáng tạo thêm ko 😁
@White Lamb vốn dĩ sp của BB có theo nhịp của các nsx nào đâu mà lạc 1 nhịp, họ lạc hẳn luôn r 😁
nublast
TÍCH CỰC
6 năm
@O.R.A.N.G.E Haha, một mình một chiếu cũng hay
Tiếc nhất là ko có chống nước nếu ko mình đã bán S9+ để sang em nó rồi 😁
@manhcuong04 Chính xác, mình cũng thế
lil.justme
ĐẠI BÀNG
6 năm
@manhcuong04 Với thời tiết SG mà ko có chống nước (kháng nước thì đúng hơn) thì quá mạo hiểm. 😔
@manhcuong04 Chắc K2 vẫn có tính năng kháng nước khi nghe gọi dưới thời tiết mưa nhỏ, K2 ko có tính năng chống nước chắc cũng do K2 ko phải điện thoại dành cho đại đa số người dùng :p

Screen Shot 2018-06-30 at 06.54.21.png
Ngày xưa có cái tivi TCL là thịt chó luộc. Đầu đĩa TCX đọc là thịt chó xào.
BB_Minh
TÍCH CỰC
6 năm
Cam K2 đẹp hơn K1
@BB_Minh Được nâng cấp lên camera kép thì phải khác chứ 😁
iopiop890
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chưa sài BB bao giờ và em có một thắc mắc là phím cứng BB có tiện lợi gì ạ. Thật sự em cảm thấy cái bàn phím cứng nó cứ thế nào ấy.
@iopiop890 ở thời điểm này thì việc đc gõ text trên 1 bàn phím cứng nó tạo cảm hứng hơn so với gõ 1 bàn phím ảo thôi, thường thì người có chút hoài cổ mới thích điều này, còn nhanh hay chậm thì còn tùy skill mỗi người
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhnguyen1004 tuỳ vào thói quen của bạn thôi. Nếu bạn dùng lâu bàn phím nào thì khi chuyển lại chắc chắn sẽ không thấy quen. Còn việc gửi mail thì nếu bạn viết mỗi mail chỉ một vài dòng thì tới cả trăm cái 1 ngày cũng là bình thường thôi
@Penn Tính bình quân 1 mail đọc và trả lời tầm 3p thì 100 cái mail sẽ tốn khoảng 300p (5 tiếng). Trừ khi bác làm sếp, bác sẽ giao việc cho người khác làm thì có thể chớ nhân viên thì đảm bảo dành cả ngày để trả lời mail mà không làm đc việc gì khác
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhnguyen1004 Thời gian trên xe, trên tàu, chờ máy bay... cũng là thời gian có thể làm được nhiều việc nhẹ nhàng như email.
Tôi có nhân viên dưới quyền, nhưng 1 ngày trung bình làm khoảng 10-12h là điều khá bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019