Cảm nhận nhanh HTC U Ultra: một HTC mới

Duy Luân
12/3/2017 1:33Phản hồi: 223
Cảm nhận nhanh HTC U Ultra: một HTC mới
Không còn những đường vát sau lưng, không còn mặt lưng kim loại ngầu, không còn những góc bo khá mạnh như như HTC 10, U Ultra sử dụng một ngôn ngữ thiết kế hoàn toàn khác và đây cũng sẽ là những gì HTC sắp làm trong tương lai. U Ultra không còn cái chất của HTC ngày xưa, nhưng không phải vì vậy mà hãng làm mất đi tinh thần luôn giữ cho mình khác biệt so với phần còn lại của thị trường. Hơn nữa, HTC cuối cùng cũng đã chịu làm máy to hơn để đáp ứng nhu cầu của những người thích phablet như mình.

Hãy nói về thiết kế trước, thứ đập vào mắt chúng ta đầu tiên khi cầm bất kì chiếc điện thoại nào trên tay. Như mình có nói sơ ở trên, HTC U giờ đã bớt bo tròn và mình cảm thấy nó mạnh mẽ hơn một chút, và mình thích điều đó. Nếu chỉ mới nhìn qua thì mình không thể nói đây là một cái điện thoại HTC được vì nó đã quá khác biệt so với những chiếc HTC One hay HTC 10 trước đây. Được cái là cầm vẫn rất thoái mái, trọng lương đối nhẹ và được trải đều nên không dễ rớt như nhiều chiếc phablet mình từng trải nghiệm qua. Hơn hết là cảm giác sang trọng và xịn vẫn còn y nguyên.

Nếu như mặt trước khá bình thường thì mặt sau mới thật sự là điểm nhấn của U Ultra, và cũng là điểm giúp mình nhận ra được một chút cái nét HTC còn sót lại. Cụm camera làm mình liên tưởng ngay tới One M9 hai năm trước, mặt lưng thì có hơi hướng của Butterfly 1.

Chiếc máy mình chôm có màu xanh dương, màu mà mình đánh giá là đẹp nhất trong số những lựa chọn được HTC giới thiệu (các màu còn lại là trắng pha hồng, đen pha xanh lá và hồng vàng). Màu xanh này làm mình cảm thấy trở nên nổi bật, mà nó cũng giống như một làn gió mới khi mà đa số smartphone ngày nay đều được sơn màu xám hay đen hay vàng vốn đã nhàm chán. Thành thật mà nói thì nếu mình không được cầm chiếc U Ultra xanh dương này thì mức độ hứng thú đã giảm đi 50%. Đẹp là thế nhưng mặt lưng của U Ultra bị cái là bám vân tay khá nhiều, phải lau thường xuyên thì mới nhìn sexy.

Có 2 điểm mình chưa thích ở thiết kế của HTC U Ultra. Thứ nhất, viền màn hình hai vẫn còn quá dày, cả hai bên lẫn trên dưới. Hãy nhìn vào LG V20, nó cũng có màn hình phụ nhưng vẫn làm mỏng được đấy thôi. Rồi sắp tới là LG G6, là Galaxy S8, iPhone 8 nghe đồn cũng có viền mỏng. Mình vẫn còn nhớ cảm giác chạm vào Xiaomi Mi Mix lần đầu tiên, cái viền đó làm mình bất ngờ và chỉ muốn ngắm nó mãi. U Ultra không khiến mình có cảm giác tương tự, và cũng đã thiếu đi một yếu tố có thể giúp máy trở nên khác biệt so với đối thủ. Cảm biến vân tay đặt cũng hơi lệch về bên dưới nên nhìn không cân đối mặc dù vị trí này tiện cho ngón tay chạm vào. Nếu HTC có thể dời màn hình xuống một chút thì sẽ đẹp hơn.

Điểm thứ hai không thích đó là mặt kính sau có những đường ngăn rất rõ ràng với khung kim loại, không tạo nên vẻ liền lạc như cách mà HTC 10, iPhone 7 Plus có thể làm được (nhìn hình bên dưới). Mình không kỳ vọng điều này sẽ xuất hiện trên một cái điện thoại chủ lực của HTC, mình kỳ vọng nhiều hơn thế. Vẫn biết là mặt sau làm bằng kính thì sẽ không thể có được unibody nhưng ít ra HTC cũng cần làm tinh tế hơn.

Nói tới màn hình, đây là yếu tố quan trọng khiến mình thích U Ultra hơn cả HTC 10. Mình luôn thích màn hình to, phải từ 5,5" trở lên mới cảm thấy thoái mái. Hầu hết những cái điện thoại chính của mình trong khoảng 3 năm nay đều là phablet: iPhone 6 Plus và 7 Plus 5,5", Nexus 6P tận 5,7" và mình đã quen với việc đó nên rất cần một cái điện thoại cho mình không gian rộng lớn, thoải mái để trải nghiệm. HTC 10 thì chỉ 5,2" nên không thích lắm, mình cầm trải nghiệm được cũng chỉ vài tuần rồi thôi chứ không có hứng để xài dài lâu. Giờ thì U Ultra đã làm được chuyện này.

Chất lượng hiển thị của điện thoại flagship HTC luôn tuyệt vời và U Ultra đã không làm mình thất vọng ở mặt này. Vẫn là một màn hình rất trong, độ tương phản tốt, màu sắc rực rỡ bắt mắt nhưng không lệch so với thực tế, thêm nữa là độ phân giải 2K nên chẳng thấy rỗ pixel. U Ultra hoàn toàn có thể tự tin đứng ra đọ màn hình với em iPhone 7 Plus của mình hay bất kì một chiếc smartphone Android cao cấp nào ra mắt trong năm nay. Độ phân giải hiển thị vẫn là nhược điểm khi chưa được tối ưu cho tấm nền 5,7" nhưng với Android 7.0 thì bạn có thể chỉnh nó ngay trong settings nên cũng không phải là vấn đề lớn.

HTC U Ultra được quảng cáo khá nhiều về màn hình phụ, nhưng nó vẫn chưa được mong muốn. Tính năng hiển thị thông báo với mình rất hữu ích, nhưng HTC đáng ra có thể làm tốt hơn nếu họ thiết kế giao diện cho tinh tế hơn và thêm khả năng luôn sáng dù bạn có tắt máy hay không. Với các tính năng khác thì mình không xài tới nhiều vì đơn giản là đã có sẵn app hay homescreen để làm rồi. Chức năng nhận cuộc gọi, thứ mình kỳ vọng HTC U Ultra sẽ làm được giống V20, lại không được như ý vì vẫn chiếm toàn màn hình. Anh em có thể xem kĩ hơn về màn hình phụ của HTC U Ultra ở đây. Hay nói thẳng ra, U Ultra nên học tập LG V20 về cách làm một màn hình phụ ngon và khiến người ta thật sự xài.

Nhắc tới dòng One hồi trước chúng ta sẽ nhớ tới hai dải loa lớn ở mặt trước. Chất lượng âm thanh của những chiếc máy này tuyệt vời lắm, nhưng U Ultra đã không còn duy trì được. Âm nghe vẫn rất to và rõ ràng nhưng bass không còn nhiều như trước, nói cách khác là không còn ấm nữa, có lẽ là do HTC làm một loa cạnh dưới và chỉ còn một loa ở trên mà thôi. Từ thời HTC 10 là HTC đã bố trí loa như vậy. Có lẽ hãng đã quyết định bỏ BoomSound thật rồi. Như tiêu đề, HTC đang chuyển hướng theo một con đường mới không còn liên quan nhiều tới những yếu tố cũ nữa.

Phần mềm bên trong HTC U Ultra không có gì khác biệt so với HTC 10. Vẫn là giao diện Sense 8 đơn giản, gần với giao diện Android gốc và bộ nguồn theme cực mạnh tên HTC Theme. Một thứ mà HTC nói rất nhiều về U Ultra đó là HTC Companion - một giải pháp trí tuệ nhân tạo có khả năng học hỏi cách bạn xài máy và đưa ra thông tin gợi ý phù hợp hoặc tự chỉnh một số setting - hiện vẫn chưa cho tải về nên mình chưa thể trải nghiệm được cái đặc sắc nhất của thiết bị. Khi nào có mình chắc chắn mình sẽ chia sẻ với anh em coi nó có gì hay.

Quảng cáo

Hiệu năng của máy thì đúng như anh em có thể tưởng tượng ra. Với SoC Snapdragon 821 bên trong cùng RAM 4GB, U Ultra chạy rất nhanh và mượt. Trong mấy hôm trải nghiệm mình chưa từng bị đứng hay giật gì cả. Đây cũng là điểm rất yêu của điện thoại HTC flagship, một phần đến từ việc hãng tối ưu tốt, một phần đến từ giao diện không bị tùy biến quá nhiều. Mình sẽ nhờ bạn @tieumichanhche benchmark thử U Ultra để so sánh với các điện thoại khác, nhưng về cơ bản mình chưa bao giờ tin vào những con số benchmark này mà chỉ tin vào trải nghiệm thật sự khi mình cầm điện thoại trên tay mà thôi.

Pin và camera là hai thứ mình chưa thể chia sẻ nhiều với anh em. Nhưng đánh giá sơ thì pin có thể đủ trong vòng 1 ngày, sáng 8h rút sạc ra đi làm rồi về tới nhà cỡ 9h tối thì vẫn không vấn đề gì. Camera thì rất xuất sắc, ngang với HTC 10 khi lưu giữ được rất nhiều thông tin trong ảnh với màu sắc tốt và khả năng cân bằng trắng tự động ngon lành. Mình cũng có thử chụp vài tấm trong tối thì thấy việc lấy nét chậm trên HTC 10 dường như đã được khắc phục. Sẽ đi chung với anh em Camera Tinh tế để test kĩ hơn về vụ này.

Rào cản lớn nhất để tới với HTC U Ultra chính là giá. Giá đề xuất của HTC cho chiếc U Ultra bản 64GB là 18,5 triệu, một con số lớn. Tuy nó cũng ngang với những chiếc flagship của Samsung (và hoàn toàn có thể là đối thủ trực tiếp ở các mặt thiết kế, màn hình, camera) và rẻ hơn iPhone 7 Plus 128GB nhưng vẫn là một khoản tiền không nhỏ và mình không chắc là sẽ có nhiều người bỏ tiền ra để mua khi mà Samsung đang quảng cáo rầm rộ để cạnh tranh khốc liệt còn iPhone thì đã có tiếng từ lâu.

Với U Ultra, HTC cho thấy họ đã chuyển hướng con tàu của mình và kế thừa không nhiều những điểm từng tạo nên cái chất HTC trong các thế hệ điện thoại trước. Nhưng không phải vì thế mà máy dở đi, U Ultra đến giờ vẫn làm mình rất thích thú và vẫn còn muốn cầm xài nó trong thời gian dài sắp tới. Mình chấp nhận những điểm thay đổi này, và hãy để thời gian quyết định xem HTC liệu có phục hồi lại từ dòng U mới hay không.
223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
THiết kế đẹp, nhìn rất bóng bẩy nhưng dính mồ hôi
Cấu hình tuy ko phải 835 nhưng 821 là cũng quá dư rồi, có chăng là ko có tính cạnh tranh
HTC làm giao diện đẹp và mượt, tính năng có vẻ khá mới lạ đây, nhưng bỏ cổng 3.5 là ko thích r
Cái quan trọng nhất là giá vẫn rât Hoang Tưởng Company
Nhìn giống anh Sam quá vậy :-S
Tiếc nhất là cái giá
Nói thiệt chứ từ cái lúc chia tay em EVO 3D thì không còn hào hứng với HTC tí nào nữa. Chia tay sớm bớt ảo tưởng và đau khổ!! 😁
@Lực Trịnh mình vẫn còn xài con htc diamond
mank_htc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@0932372043 Muốn dùng con diamond lắm. Trước có 1 con mà đánh mất. Ôi cái giao diện đồng hồ lật
Mình vẫn bảo lưu ý kiến .Giá đắt mod à!nếu giá tầm 15tr thì hợp lý.
@ngaythu6-lamuor Số 18 cao, nhưng nó không đắt hơn so với các máy flagship khác đâu bác
ý kiến đến mod @Duy Luân đẹp chai là nhắn nhủ min/mod tinhte nên chuyển mod dzy dzy xuống máy trung cấp , các cái linh tinh . mod này chưa biết cách diễn, giọng nói không truyền cảm, nắm không rõ về công nghệ các máy và xu hướng ..... nên làm trên tay máy cao cấp người xem bị tuột cảm xúc, kéo mãi chưa lên được 😃
@ngaythu6-lamuor Mình cứ tưởng nay là thời nam nữ bình quyền, ai làm không tốt thì người khác có quyền ý kiến 😃
@heobanhki Cá nhân mình chưa bao h phân biệt phụ nữ hay nam giới j, nhưng nhắn nhủ mấy bạn nữ là mình yêu thich cái gì thì cố gắn vung đắp, nếu hok dc đừng phá hoại nó, lão vật vờ cũng mang con nào zô review làm tụt hứng, h qua đây thấy tiếp. Thà làm review xong nhiềi view, kiếm nhièu tiền mang cho nó, chứ để nó làm còn tai hại hơn việc tốn tiền
@prettylife.1505 Bên Vật Vờ thì đối với mình bạn nữ đó có thể ăn theo VV hoặc 1 sự thay đổi không thành công. Nhưng với Mod Vy này thì khác, bạn ấy nhảy từ vị trí reviewer cứng cựa và gần như là 1 trong những mod được yêu thích nhất từ kênh Schannel qua làm tinhte. So sánh bạn Vy này với bạn nữ bên VV là hoàn toàn không phù hợp. Xem Vy review thấy vui vẻ hơn mấy anh nam bên này.
loveIT_94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heobanhki Bác nói đúng vãi
Đẹp gớm 😁
Mairoinoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật ra với kinh nghiệm 5 năm chuyên đi mua hàng xách tay về dùng của mình. thì các lái buôn đều khuyên điện thoại các bạn chỉ nên dùng của 3 hãng tốt nhất và bền nhất. Đó là SamSung. Iphone. Và HTC
Chiếc này giá 12 - 14 triệu thì hợp lý hơn.
Quan điểm cá nhân!
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
@Mairoinoi Theo kinh nghiệm của bạn thì nên mua Samsung hay HTC, đang tính mua 1 cái làm máy phụ (cũ thôi không cần mới) mà chả biết nên mua cái nào!
HTC bị anti đầy rẫy vì cái giá kinh khủng khiếp.
Riêng về khoảng thiết kế- sáng tạo HTC vẫn làm rất tốt.
Chờ htc 10 rẻ là mua thôi.
Con Sony xz cấu hình cũng vậy mà có 12 củ trong khi em này tận 18,5. Củ,với giá này s8,xz premium,và xa hơn nữa là ip 7s mới là đích tới,mấy ai bỏ gần 19 củ để chưa đầy tháng nữa em ý lỗi thời và mất nửa giá sau nửa năm
dinkytri2012
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiệp sĩ kanzaki Ối thần linh ơi. Sony cùi bắp vãi, các bác lấy 1 nóng máy, 2 mặt kính phía lưng cùi vãi. Nên các bác ai cuồn Sony quá thì rước nó. E đã bỏ khỏi ds điện thoại từ lâu.
kgsang
TÍCH CỰC
7 năm
@dinkytri2012 dung xz chưa mà phán xàm thế hả....., không biết thì I'm đừng nên phát biểu linh tinh......:rolleyes:
dinkytri2012
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kgsang Không biết có biết không nhưng đã dung rồi thấy linh tinh hang lớn làm ăn mặt kính như tờ giấy, máy thì nóng. Vậy thôi tui dung thì tui nói vậy.
kgsang
TÍCH CỰC
7 năm
@dinkytri2012 vẫn cãi... mặt lưng sony zx bang kim loại ông nội ơi:rolleyes::rolleyes::rolleyes:o_O
@dinkytri2012 Thứ nhất sony xz ko nóng máy như đời trước
Thứ hai mặt sau sony xz ko phải làm bằng kính
nhìn như miếng thủy tinh, mong manh và dễ vỡ
Giá chát trùy quá
Vấn đề chính là vẫn hiếm thấy người dùng HTC. Toàn iPhone, SS rồi đến đt TQ.
@LRA Htc giờ làm kính thôi... dt đã dĩ vãng rồi
Giá cao quá không với tới
M10 giờ tầm bao nhiêu nhỉ mn. Tầm 5 đến 7tr e cũng xúc 1 con
@Akay Nhím Ben nay dang bán khuyen mai nek htc 10 sprint trang giá 6 củ nek
@ngaymoi79 Không ủng hộ mua mấy con sprint vì nghe nói dễ lỗi và không tuong thích mạng tốt. Đúng sai các bác?
@Duy Luân Chuẩn.
@ngaymoi79 Bác ơi bên viettablet với đức huy mobile giá tầm 6tr6 đó, tôi cũng muốn mua mà hoang mang quá. Bác đã mua chưa? à mà hàng cũ thôi chứ không phải mới 100%
giãy dụa trước lúc hấp hối thôi mà. Chẳng so sánh đâu xa như HTC 10 thực sự có thể cạnh tranh sòng phẳng cùng S7 trong khi mức giá tương đương còn chẳng bán được nữa là lần hét giá hết cỡ này
thiết kế vẫn rất đẹp, nhưng k có công nghệ gì khác biệt.... giá thì vẫn rất cao.
khi nào xuống 7t tôi mua
HTC, LG, Sony. Đều là những thương hiệu tốt, nhưng họ kém ở khoản PR. Nhìn Oppo nó PR mới thấy nó mạnh tay thế nào, SS cũng không kém cạnh. HTC muốn bán tốt, khoản PR là rất cần thiết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019