Cảm nhận nhanh HTC U11: cái tốt xuất phát từ những thứ cơ bản nhất

Duy Luân
22/6/2017 22:19Phản hồi: 240
Cảm nhận nhanh HTC U11: cái tốt xuất phát từ những thứ cơ bản nhất
Đã 4 ngày trôi qua kể từ khi mình nhận được máy U11 chính hãng và có vài chia sẻ nhanh để anh em nào đang cân nhắc mua U11 có thể tham khảo trước khi quyết định xuống tay. Về cơ bản, HTC U11 là chiếc điện thoại HTC tốt nhất và mang lại cảm giác thoải mái nhất mà mình từng sử dụng. Bạn cầm lên và xài, bạn không cần suy nghĩ gì thêm. Bạn cầm lên và chụp, không cần nghĩ về các chế độ chỉnh tay nên như thế nào. Bạn cầm lên và cắm tai nghe vào, thế là bạn bắt đầu thưởng thức bài hát yêu thích của mình.

Ngoại hình là cái mình muốn chia sẻ với anh em đầu tiên. Khi mua U11, anh em cần xác định rõ rằng nhìn từ mặt trước tới, máy không thể nào đẹp bằng những anh chàng Galaxy S8 hay LG G6, chủ yếu vì viền màn hình của U11 vẫn dày và mặt trước có thiết kế rất truyền thống. Bạn sẽ không thấy một vẻ ngoài hiện đại hay ấn tượng ngay từ cái nhìn đầu tiên như cách mà bạn thấy cái viền của G6 hay mép cong của S8. Nó rất bình thường, không phải xấu, chỉ là không có ấn tượng gì mạnh mẽ.

Và khi bạn lật ra mặt sau thì toàn bộ vẻ đẹp tập trung ở đây, nó bóng bẩy nhưng không theo kiểu rẻ tiền và nhựa nhựa mà nhìn rất cao cấp và bắt mắt. Hai màu mà mình cảm thấy ấn tượng nhất của U11 là xanh dương và xanh xám (Silver Amazing, chả hiểu sao lại đặt tên như vậy), và khi bạn nghiêng các góc khác nhau thì sắc độ xanh cũng sẽ thay đổi theo: có góc thì xanh dương trong vắt, có góc thì trở thành xanh mờ. Màu đen mình đã từng cầm qua thì thấy không có gì nổi bật, mua về hơi uổng 😁 mà thôi, vụ màu thì tùy ý anh em chứ mình không ép. Anh em cũng có thể đợi đợt sau có thêm bản màu đỏ Solar Red nhưng không rõ là khi nào, mình e là phải chờ khá lâu đó.

Mặt sau có một nhược điểm là bám vân tay khá nhiều, vậy nên khi sử dụng có thể anh em sẽ phải lau nó thường xuyên nếu muốn em ấy lúc nào trông cũng hoàn hảo. Mình thì không rảnh như vậy nên kệ, khi nào muốn ngắm thì lấy vạt áo chùi qua một cái là đâu lại vào đấy. Và mình cũng đã quăng quật mặt sau của U11 khá nhiều nhưng hên quá chưa thấy trầy xước gì.

Nói về cảm giác cầm và mức độ hoàn thiện thì không có gì để chê được. Như mình có nói ở trên, khi bạn cầm U11 lên mọi thứ rất mượt mà, chắc chắn, cao cấp và cầm vô cùng đầm tay. Không có bất kì yếu tố nào khiến bạn cảm thấy khó chịu khi sử dụng dù bạn có cầm theo kiểu nào đi nữa. Hồi HTC U Ultra cầm lên còn hơi cấn một chút do phần mép kính không được làm bo cong đúng với độ cong của khung kim loại, còn U11 đã hoàn toàn khắc phục nhược điểm này. Nếu bạn đã từng xài qua Google Pixel hay iPhone 7 và 7 Plus thì cảm giác cầm U11 trên tay y hệt như vậy, rất thích thú, rất sung sướng. HTC quả thật đã không làm mình thất vọng từ những góp ý của cộng đồng với dòng U.

Một điểm chưa hài lòng ở thiết kế cũng cần được nhắc đến: cảm biến vân tay đặt hơi lệch một tí từ hồi HTC 10 tới giờ mãi chưa thấy HTC khắc phục dù nó không ảnh hưởng gì tới việc sử dụng (và nhìn cũng không nghiêm trọng lắm do toàn bộ mặt trước máy đều là màu đen tiệp nhau).

Màn hình của HTC U11 vẫn giữ đúng truyền thống của HTC với chất lượng rất cao. Bạn có thể để những hình nền có nhiều màu để thấy được khả năng hiển thị màu của máy, và kiếm những mảng đen để thấy được độ đen rất cao của tấm nền Super LCD 5. Icon, chữ nghĩa rất nổi, giống như có ai đó dán lên trên màn hình nên nhìn bắt mắt và hấp dẫn. Mình xếp U11 vào danh sách top điện thoại có màn hình đẹp nhất hiện nay, ngang với LG G6, HTC U Ultra, iPhone 7 Plus. Ngày mà HTC làm màn hình xấu cho con flagship của họ sẽ là ngày mình chia tay HTC.

Tiếp đến là phải nói về khả năng chụp ảnh của HTC U11. Được trang bị cảm biến mới xịn hơn (mình có cảm giác là HTC đem cảm biến của Pixel sang), cộng với thuật toán xử lý được nâng cấp và bộ xử lý hình ảnh mới trong chip Snapdragon 835, hình ảnh cho ra từ U11 không có từ nào để diễn tả ngoài chữ "xuất sắc". Ảnh trong trẻo, no màu, ít nhiễu kể cả khi chụp thiếu sáng, và gần như tấm nào cũng đủ sáng. Có lẽ là nhờ việc HTC không dùng độ phân giải quá cao cho chiếc máy của mình nên nó mới có khả năng bắt sáng tốt như vậy. Mình thấy chất ảnh này rất giống với Google Pixel, anh em có thấy vậy không?

Về tốc độ chụp, U11 lấy nét nhanh hơn so với HTC 10. Đây là điểm mà hồi còn xài HTC 10 mình không hài lòng chút nào, lên U Ultra được khắc phục một tí, và ở U11 đã không còn gì phải phàn này. Bạn cứ đưa máy lên và bấm, đưa lên là bấm, không cần suy nghĩ nhiều. Mình thích điều này vì ở iPhone và Google Pixel mình cũng làm điều tương tự, không phải suy nghĩ chọn góc, không phải suy nghĩ thêm về chỉnh sáng tối gì đó. Mình có đính kèm một số hình chụp test bên dưới, mời anh em xem qua. Bạn @sGear cũng đã có một bài khác với rất nhiều ảnh từ U11, anh em muốn nghiên cứu kĩ về camera trước khi mua U11 nên tham khảo.

Mình không tin lắm vào những cái điểm DxOMark, và chưa bao giờ tin vào các điểm benchmark. Mình chỉ tin vào con mắt và cảm nhận của mình, nhưng lần này U11 có vẻ như đã thuyết phục được mình tin vào con số điểm DxOMark cao nhất so với các điện thoại trên thị trường.

Quảng cáo

Giờ thì nói về tính năng bóp, thứ mà anh em rất quan tâm coi nó có thật sự hữu ích hay không. Với mình, chức năng bóp hiện tại chỉ giúp ích cho việc chụp ảnh và tham khảo qua mấy group HTC U11 thì hầu hết anh em cũng đều dùng cho mục đích này. Rất tiện nhé các bạn, khi các bạn đang rút điện thoại từ túi quần ra là đã có thể bóp để chạy camera rồi, lúc đưa máy lên chỉ cần bóp thêm cái nữa để chụp ảnh. Những chức năng khác của việc bóp chưa chứng minh được cho mình thấy là chúng hữu ích hay có thể giúp mình giải quyết những vấn đề thường gặp trong quá trình sử dụng điện thoại hằng ngày nên mình không sử dụng.

Đọc tới đây bạn có thể thấy thất vọng vì tính năng bóp Edge Sense là một trong những cái được quảng cáo mạnh mẽ nhất với U11. Nhưng không, với mình nó chỉ là một tính năng bổ sung cho vụ chụp ảnh một tay. Những cái hay nhất và đáng mua nhất của U11 chưa bao giờ nằm ở Edge Sense, mà là ở camera, ở màn hình, ở mức độ hoàn thiện cao cấp.

Hiệu năng của U11 không có gì để phàn nàn nên tạm thời mình sẽ bỏ qua phần này. Về pin cũng đã có bài đánh giá chi tiết, cơ bản là đủ để sử dụng 1 ngày ngon lành mà không gặp vấn đề gì, nhưng để qua đến hôm sau thì chỉ được tới tầm sáng sáng thôi, không đủ tới trưa như iPhone 7 Plus đâu. Nếu anh em mua đợt đầu sẽ được HTC tặng thêm một cục pin dự phòng cỡ 10.000mAh hỗ trợ sạc nhanh QuickCharge 3.0, cầm theo đi chơi xa là đủ bài.

Về loa, U11 không làm mình ấn tượng. Âm thanh nghe lớn hơn so với các dòng One trước, tuy nhiên âm không mạnh mẽ, bass không làm mình giật bắn mình như thời cầm M7, M8. HTC nói họ sử dụng cả thân máy làm hộp cộng hưởng để giúp âm thanh nghe hay hơn nhưng trước mắt chỉ mới thấy âm lượng là to lên thôi. Khả năng nghe nhạc bằng loa ngoài và tai nghe mình sẽ chia sẻ với anh em trong một bài viết riêng nhé.

Quảng cáo

HTC U11 không gây ấn tượng với mình về mặt trước, cũng không làm mình hài lòng vì Edge Sense. Cái mà máy làm mình thích, thật sự thích, chính là sự kết hợp hài hòa giữa độ hoàn thiện cao, cảm giác cầm tốt, màn hình tuyệt vời và camera xuất sắc. Có thể xem U11 không phải là một vật hào nhoáng giữa một vũ trụ các điện thoại Android, thay vào đó nó dịu dàng hơn, nhẹ nhàng hơn, và phục vụ cho một nhóm khách hàng nhỏ hơn. Anh em nào đang có ý định mua U11 thì hãy đi mua đi, còn những ai đã không thấy hài lòng với ngoại hình của máy thì không nên suy nghĩ tới việc này nữa vì mua về không hài lòng rất uổng. Dù sao thì cũng phải sướng mới xài máy ngon được, đúng không anh em?
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kuongkurt
TÍCH CỰC
7 năm
:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
nha luu
TÍCH CỰC
7 năm
Em lạy bác. U11 hoài . U11 Quảng cáo lắm vào cũng vậy thôi. Sp tốt thì bán dc ko phải làm thế. Thấy iphone có qc m j đâu . Con này lại ế sml
quocbiin
ĐẠI BÀNG
7 năm
htc trước giờ làm rât nghiêm túc, máy gia công đẹp ở các khớp nối, ứng dụng ra là hoạt động tốt. Nhưng kiểu dáng u11 không ấn tượng. mọi người đều biết
Cảm giác con này dày và mặt lưng nhìn kiểu gì đó ko đẹp
Cơ bản, đơn giản, tinh tế...Apple làm tốt điều này...giờ là HTC???
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@Khẩu trang xanh Tinh tế mà làm cái mụn to tướng ở phía sau, cái cục gù to tổ chảng ở ốp lưng. Hãy nói iPhone gia công tốt ok ? Chứ đừng lúc nào cũng tinh tế ;)
@hiepps Chú em nên nhìn tổng thể sản phẩm của Apple rồi phán, đừng lấy cái ngày hôm qua làm mà phán cả 1 quá trình hàng chục năm của Apple. Đọc thì cũng nên hiểu rồi hãy quote...
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@Khẩu trang xanh Có hiểu dc nghĩa của từ tinh tế ko, với lại ko biết tuổi nhau thì đừng bày đặt anh em mắc cười . Ông tôi cho nó đại chúng.
@Khẩu trang xanh
4 kí tự, 3 chữ, 2 chữ đầu 1 chữ cuối: ip5c
Aduckuba sugnature
Hôm bữa định mua, nhưng đang để dành tiền để mua stocks của Téla nên thôi.
thực tế thì điện thoại của HTC luôn có độ hoàn thiện cực tốt , kể cả cái thời làm bằng nhựa. Chết cái bác ý cứ nghĩ 1 mình bác ý làm được điện thoại nên đẩy giá tận mây xanh hỏi sao ít người với tới được . Với giá 15t của em U11 này thì đúng là hoàn hảo tại thời điểm hiện tại mà
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Tóm cái váy lại là gì cũng vừa vừa chứ ko đột phá hay gây ấn tượng đủ thuyết phục để dùng. Còn có ế hay ko thì mod đã chốt rồi: "phục vụ một nhóm khách hàng nhỏ".
Cũng 1 thời dùng từ sensation, desire đến one m7, tiếc cho Htc ko vực dậy đc như Sony.
@mrd213 Con này bán sao lại S8 😁 thua xa lắc
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thấy ngoại hình quá xấu...xấu tệ luôn.
Nhất là khu vực nút Home với 2 nút điều hướng. Máy cao cấp sao lại có kiểu thiết kế thô bỉ thế. Không cân đối ở giữa ko biết mắt thẩm my của tui htc như thế nào nữa.
Con này đc cho là "sống còn" của HTC (như bác Luân nói) nên phải quảng cáo mạnh tay vào.
htc mình dùng qua m7 rồi dừng lại m8 một thời gian dài sau khi cài rom htc 10 cho em nó.
Phải công nhận HTC rất bền, hiệu năng và chất lượng phần mềm tốt, tuy nhiên khoản mình lăn tăn nhất là thiết kế ko theo xu thế khiến cho nhiều người nghi ngại.
Con u11 này có gì nổi bật đâu nhỉ mà nói suốt. Mà cái vụ bóp viền để chụp có bị rung tay làm nhoè ảnh không vậy?
@daugauhp911 Vì mod Duy Luân là fan của HTC, và vì HTC xứng đáng được chú ý hơn đám TQ chả có gì đặc biệt hơn ngoài cấu hình và khả năng ăn cắp một cách hoàn hảo, hay tôi nên nói là "trắng trợn" nhỉ?
@daugauhp911 Câu thứ 2 của bạn là câu trả lời cho câu đầu tiên đấy
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@daugauhp911 bơm PR thì nói thôi
Bài dài quá ngại 😃
Cái vân tay thì theo mình (đang sài htc 10) thì htc đặt lệch xuống là để phần "dư" của ngón tay không chạm vào màn hình, mình thấy không hề ảnh hưởng đến thẩm mỹ chung của máy. Còn về đẹp thì mình đã và đang sài hầu như toàn bộ flagship của htc thì htc 11 không ấn tượng như hồi htc one x hay one m7, mặt trước là chất htc, mặt lưng thì có nét htc "bướm" cũng bóng bẩy (mình lại không thích).
Tổng thể thì ok, đúng như mod nói, hiện đại thì không.
Htc luôn có khách hàng riêng và nếu ai đã sài qua và yêu thích htc (phần cứng và sense ui) thì mình nghĩ sẽ mua htc 11
@marklost Bớt xàm đi, cuồng cũng vừa thôi chứ? Màn hình cảm ứng mà sợ chạm tay vào? Làm lố.
@Thien Quoc Nó làm vậy vì sắp xếp bo mạch chứ có ai nói nó sợ chạm vào màn hình ko? Ngoài ra nó có lệch đâu? cái dãy hàng loa 2 cái thì cái mic nó ngay giữa hàng loa trên có gì mà lệch? có phải nó làm 1 lỗ dãy loa ko? Ngoài ra cái đít đó có mấy ai ngó tới còn nút home chình ình ngó ko thấy kỳ ah? hồi galaxy s3 nút home nằm tuột bị chê tơi bời nên đã thay đổi rồi
tuanck2004
TÍCH CỰC
7 năm
@heobanhki hazzz tớ cũng ko thik vỏ bóng 😁 tớ thik thiết kế như 1x, chống nước tốt, cấu hình cao là ổn :D
@heobanhki Tuy nhiên đợi 2 năm nữa nó còn 2 triệu chắc chắn mình sẽ mua
Lapras
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thích cái màu Sapphire nhất thau
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dt bh phải tích hợp các phím chức năng vào phím home mới đẹp,tiện nữa ko bị vô tình chạm phím back
PR cho cố vào rồi có thấy mấy người dùng đâu.
@QXPro Hay lắm, cái đt mới ra bắt nó phải có nhiều nguời dùng ngay lập tức
Từ ngày ông mod có điện thoại mới thấy không biết bao nhiêu bài, viết thì lẻ tẻ, bài nọ xọ bài kia không tập trung vào cái gì. Xong sau kiểu gì cũng thêm bài "Câu chuyện camera U11", so sánh camera, so cấu hình, so màn hình....
@chẳng liên quan Có nha, confirm luôn cho khỏi chửi nữa 😁
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
Trông em bóng bẩy ₫3^~ đượi vê ljz' 😆. Thiết kế xấu ko tả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019