Cảm nhận tai nghe từ phẳng Audeze iSine 10: đeo in-ear, giống on-ear, chất âm xuất sắc cho giá 8tr

ND Minh Đức
22/3/2017 19:24Phản hồi: 174
Cảm nhận tai nghe từ phẳng Audeze iSine 10: đeo in-ear, giống on-ear, chất âm xuất sắc cho giá 8tr
iSine 10 là một chiếc tai nghe kỳ lạ! Nếu bạn nhìn người khác đeo thì bạn sẽ nghĩ nó là tai on-ear, khi họ tháo ra bạn sẽ chợt nhận ra rằng nó có có đặc điểm của in-ear. Và sẽ kỳ lạ hơn nữa khi nói về chất âm của iSine 10: âm trường rộng rãi, chi tiết quá tốt, các âm được đánh lực, chắc chắn, tự nhiên, độ động tốt và không chỉ tạo ấn tượng để “hớp hồn” bạn ngay từ lần đầu nghe thử mà sau đó, nó còn có gì đó ma mị, bí ẩn thôi thúc bạn phải lại tiếp tục khám phá. Kỳ thực với những gì mà iSine 10 thể hiện được thì suy nghĩ lẩn quẩn trong đầu mình trong những ngày vừa qua là “phải chăng Audeze đã sai lầm khi định giá nó ở mức khoảng 8.5 triệu đồng bởi lẽ ra, nó phải mắc hơn nhiều chứ.”

Đính chính: Mình có sự nhầm lẫn! Phiên bản mình dùng thử và viết bài review là iSine 10 với dây cáp Cipher. Hình chụp tất cả cũng đều là iSine 10. Mình đã đính chính lại thông tin. Xin lỗi các bạn vì sự nhầm lẫn không thể chấp nhận này. Tuy nhiên các cảm nhận đều được dựa trên thời gian sử dụng với iSine 10. Đánh giá vẫn quá tuyệt vời với mức giá của nó.

Đi kèm với tai nghe chúng ta có một chiếc bao da khá đẹp dạng hộp da cứng để đựng tai nghe. Đồng thời đi kèm là một cơ số những món phụ kiện đi kèm, từ đệm tai cho tới các loại móc ngoài vành tai, móc trong vành tai để có thể tạo cảm giác đeo thoải mái nhất. Âu chuyện có nhiều phụ kiện cũng là dễ hiểu khi mà iSine có thiết kế rất lạ, cho phép chúng ta gọi nó là “ngoại hạng” hay đứng một mình tách biệt với thế giới những chiếc tai nghe khác.
"Nếu bạn nhìn người khác đeo thì bạn sẽ nghĩ nó là tai on-ear, khi họ tháo ra bạn sẽ chợt nhận ra rằng nó có có đặc điểm của in-ear.” Thật vậy, xét về kích thước thì có lẽ iSine là chiếc tai nghe lớn nhất trong thế giới in-ear và đã tiệm cận với những chiếc on-ear cỡ nhỏ. Khi đeo vào, chúng ta sẽ nhét phần in-ear vào tai và bởi thế, chúng ta cần một chiếc móc đeo lên vành để cố định lại cho chắc chắn hơn. Kỳ thực thì bạn sẽ mất khoảng 1 giờ đồng hồ để làm quen với cảm giác đeo hoàn toàn mới lạ của iSine. Tuy nhiên, một khi đã quen rồi thì cảm giác đeo là thoải mái, chắc chắn và không dễ tuột ra.

Không chỉ là chiếc tai nghe từ phẳng nhỏ nhất thế giới mà iSine còn là một trong những chiếc tai in-ear hiếm hoi ở thời điểm hiện tại có thiết kế mở. Bề mặt bên ngoài thiết kế như mạng nhện hình bát giác lệch sang một bên với các lưới kim loại bao phủ phần ở bên trong. Kỳ thực thì toàn bộ cụm “housing” của iSine 10 khá mỏng và bởi thế, nó cũng không quá lồi lên khi đeo lên tai. Dù vậy bạn nào hay nằm nghiêng mà muốn nghe nhạc khi ngủ thì có lẽ sẽ bị cấn một chút.

Phần cụm tai nghe có thể được tháo rời ra, thay thế giữa cáp 3.5mm thường và cáp cipher. Mình xin tạm không bàn tới cáp 3.5mm truyền thống mà thay vào đó là xài và nói nhiều hơn về cáp Cipher. Cho bạn nào chưa biết thì từ thời chiếc tai over ear Sine, Audeze đã giới thiệu giải pháp thay thế dây cáp Cipher tích hợp bộ DAC giải mã nhạc 24 bit và cổng kết nối lightning dành cho iPhone.

Tuy nhiên, cáp Cipher của Sine thì to hơn, đầu kết nối cũng khác so với iSine. Ngược lại, cáp Cipher dành cho iSine có kích thước dây gọn hơn, tuy nhiên vẫn còn phần cụm điều khiển chứa bộ giải mã hơi to. Bởi thế nên khi đeo thì chúng ta vẫn cần một chiếc kẹp để cố định cụm điều khiển trên dây lại khi xài cáp Cipher, tất nhiên là nặng nhưng cũng đáng lắm, hoàn toàn xứng đáng để đổi lại chất âm tuyệt vời mà nó mang lại.

Âm trường rộng rãi, chi tiết quá tốt, các âm được đánh lực, chắc chắn, tự nhiên, độ động tốt và không chỉ tạo ấn tượng để “hớp hồn” bạn ngay từ lần đầu nghe thử mà sau đó, nó còn có gì đó ma mị, bí ẩn thôi thúc bạn phải lại tiếp tục khám phá

Bạn mod có nói quá không? Có gì mà ghê vậy? Vâng, đó chính là những suy nghĩ của mình sau những ngày sử dụng tai nghe iSine 10 chỉ với iPhone bằng cáp Cipher. Mình dám khẳng định rằng trong số những chiếc tai nghe dành cho iPhone, trong mối quan hệ với mức giá khoảng 10 triệu đồng, mình chưa thể tìm được một chiếc tai nghe nào ngoài iSine 10 lại có thể cho được những cảm xúc khó tả như vậy. Đó cũng là động lực để mình viết một bài cảm nhận có thể nói là dài hơi và “dễ gây nhàm chán” đến biếng đọc này.

Mình thường hay hỏi người khác định nghĩa thế nào là một chiếc tai nghe hoặc loa “hay”? Có người cho rằng đó là một âm trường rộng rãi, thoáng đạt, cho cảm nhận về không gian âm nhạc theo cả chiều ngang và chiều sâu. 3D để bạn định vị được phương hướng, vị trí trong cả một không gian với ca sĩ và ban nhạc. Có bạn lại bảo đó là tiếng bass đánh nhanh, chắc, có nội lực, gây ấn tượng, không mệt tai nhưng đổi lại vẫn sôi nổi, giữ được nhịp điệu và cái hồn của bài nhạc. Có người lại muống treble chi tiết cao, căng tràn năng lượng, “sáng ngời mà không chói lóa”, cho cảm giác thăng hoa ở những nốt nhạc cao nhưng vẫn mềm mại như nhung. Cũng có thể định nghĩa “hay” còn là âm mid ấm áp, ngọt ngào và giàu tình cảm để có thể nghe ca sĩ “thỏ thẻ” hoặc buông thả từng câu từng chữ. Hay phải chăng “hay” nghĩa là độ chi tiết, khả năng bóc tách có thứ tự lớp lan chứ không rối, không gom cả thảy vào một cục lại với nhau.

Nếu như các tiêu chí đánh giá tai nghe "hay" thang điểm 10 thì có lẽ, iSine 10 đã hoàn thành “bài thi” với số điểm 9

Xin thưa với các bạn, iSine 10 với dây Cipher đã cho mình tất cả cảm giác đó theo một cách rất vừa đủ và cân bằng. Sẽ chưa đúng nếu nói iSine 10 là hay nhất nhưng mình hoàn toàn khẳng định, nó đã “ngoại hạng” về chất âm trong tầm tiền. Nếu như các tiêu chí mình đưa ra ở trên được đánh theo thang điểm 10 thì có lẽ, iSine 10 đã hoàn thành “bài thi” với số điểm 9. Nó không xuất sắc tới mức khiến bạn “nước mắt lã chã, giọt ngắn giọt dài” nhưng nó hoàn toàn có thể khiến bạn thốt lên từ “hay” ngay sau khi tháo ra khỏi tai.

Ví như trong A Sky Full of Stars của Cold Play, iSine 10 đã đưa mình từ tiếng piano ballad ở intro vào thế giới EDM một cách mượt mà, đầy niềm tin hy vọng vào tình yêu nhưng vẫn đầy hoài nghi về một tương lai bất định, một tương lai đầy ma mị. Hay như ở “Mùa hè” của Vivaldi thuộc album vừa ra mắt của Daniel Hope, bạn sẽ được nghe tiếng tiếng lấy hơi của nhạc công và cảm nhận được cái rít của cây vĩ trên dây đàn khi violin solo, đồng thời bạn sẽ được cảm thấy sự đột ngột của những cơn gió, những trận mưa báo bão bất ngờ đổ ập xuống với độ động và độ chi tiết hoàn toàn thuyết phục.

Hay trong Ellens dritter Gesang (thường được biết với tên Ave Maria) của Schubert, bạn sẽ cảm nhận được tiếng hát vút cao của Barbara Bonney khi đang “cầu nguyện” cùng Nữ Vương ở nơi cao vời. Giọng hát của ca sĩ khi đó cao vút, sang trọng, mượt mà và đầy nội lực tới mức mình sởn cả da gà trong sự tôn kính của lời cầu kinh với Đấng quyền năng mà vẫn phản phất nỗi buồn man mác. (kỳ thực mình vẫn còn nhớ cảm giác này đã khiến mình phải nhịn đi ăn gà với các mod khác để tiếp tục thưởng thức.”

Quảng cáo

Kỳ thực với những gì mà iSine 10 làm được, mình luôn “hoài nghi” về mức giá tầm 13 triệu đồng bởi những gì mà tai thể hiện được là quá xuất sắc. Ngoại hình hoàn thiện chắc chắn, đậm chất Mỹ và sự kỳ lạ trong cả thiết kế lẫn chất âm đã thuyết phục mình ngay từ những bài nhạc đầu tiên cất lên. Tất nhiên, sẽ vẫn còn đó một số điểm chưa ngon như phần cáp cipher hơi nặng, cảm giác đeo khó làm quen, không cách biệt âm thanh với bên ngoài và âm thanh bài hát đang phát cũng sẽ được nghe bởi “người bên cạnh” do bản thân thiết kế mở. Tuy nhiên, rõ ràng với những gì làm được thì iSine 10 hoàn toàn xứng đáng cho số tiền 13 triệu bỏ ra để sở hữu. Có thể bạn chê đắt nhưng nó hoàn toàn “xắt ra miếng”, lại là những miếng ngon đáng ăn. Tin mình đi.

tai_nghe_iSine_20_Tinhte_1.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_2.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_3.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_4.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_5.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_7.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_8.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_9.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_10.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_11.jpg tai_nghe_iSine_20_Tinhte_12.jpg
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nemersaade
ĐẠI BÀNG
7 năm
Công nhận tại nghe của Spiderman chát thật 😔(
Cry in quadbeat 3 😁:D:D
Mod @ndminhduc cho e hỏi, con này vs Campfire Audio Orion, cái nào nghe hay hơn ạ, cám ơn mod trc😃
@nguyenfenice Cam mà xài nhé
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ấu dề :p
13tr cho cái tai nghe. Chắc ít ng mua vì đam mê
@Akay Nhím hàng này có đối tượng khách hàng riêng bạn ạ. 😁 ở VN mình cugnx khá nhiều đó
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@Akay Nhím Bạn nghĩ ít người mua vì đam mê là sai lầm đấy, vì đã là đam mê là phải mua, nếu ko mua ko thể gọi là đam mê trừ khi ko có tiền,chẳng qua mình ko mê âm thanh, ko phải audiophile thì nói vậy thôi chứ người có thu nhập khá thôi nhưng đam mê là họ đầu tư, phối ghép ngay đấy. Bất kỳ lãnh vực và thú chơi nào cũng vậy,ở đây có 13tr nhưng có những chiếc mấy chục tr cho cái inear chưa kể mấy thứ khác như headamp, dac rời 1 bộ cả trăm tr chứ chẳng chơi.
Nếu bạn nói xời, đc mấy người thừa tiền như thế!! Thì mình nói là người thừa tiền mua là quá bình thường luôn, chỉ cần khá về tài chính chút thôi miễn là có đam mê là họ chơi tất đấy. Và vịt nam mình những ng như thế ko ít đâu, rất nhiều đấy. Có nhiều cái mình nghĩ là ko thể, là phi lý nhưng ngược lại hoàn toàn, ko nên áp đặt suy nghĩ của mình cho bất kỳ ai và bất kể nơi đâu 😃
Đẹp,độc,lạ. 😃
leetromas
TÍCH CỰC
7 năm
Chào bác chủ thớt, nếu so với Shure SE846 thì sao bác?
Em không rành, hôm trước thấy bảo cái loại In-ear thì Shure SE846 tới 25 củ, và thuộc vào hàng khủng về giá thì phải.
Nếu so sánh với nói thì tương quan nó ra làm sao nhỉ.
leetromas
TÍCH CỰC
7 năm
@Seraphic_Wings Chà, cũng là hơn 22 củ, cả 1 gia tài rồi bác nhỉ.
gravedigger
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leetromas Nếu bạn chơi tai nghe kỹ hơn sẽ thấy giá nó từ vài chục K tới vài chục Tr. SE846 cũng không phải là " khủng " về giá. Còn theo mình bài đánh giá chỉ là cảm nhận của cá nhân. Còn cộng đồng tai nghe đã thừa nhận chất âm của SE846. Mình cũng đã sài SE846, cá nhân đánh giá là đáng mua.
leetromas
TÍCH CỰC
7 năm
@gravedigger Cảm ơn bác nhiều!

Đợt trước đoc báo có thấy là Shure SE846 và Sennheiser IE800 thuộc hàng khủng, hoá ra là còn có nhiều cái khủng hơn.
@leetromas Hai em này thì cũng có tuổi rồi, thời hiện đại bây giờ công nghệ đi nhanh lắm, được cái se846 hiện vẫn còn giữ giá khoảng 1000$ và hãng shure vẫn còn đứng top đầu bảng với combo KSE1500 giá khoảng 3000$
Chát quá, quỳ 😁 Chắc nghe phê lắm?
Bài review âm thanh của tinhte thì anh em phải hết sức lưu ý 😁

Vì giống như điện thoại "vơ tu" mod có đc xờ ếu bao giờ đâu mà biết hàng thật hàng giả. Còn âm thanh thì nó vô cùng lắm :D
@DoremonSSJ3 Thật là 1 sự xúc phạm và vu cáo trắng trợn... sao lại có thể nói ra sự thật như thế... tinhte đang cần bơm máu để lay lắt qua ngày.. :v
SGC
TÍCH CỰC
7 năm
@Bão Sài Gòn Các bạn không có đam mê về món này, chưa trãi nghiệm iSINE thì đừng xúc phạm người viết bài như thế nhé.
@Bão Sài Gòn Trước vẫn acay vụ tinhte review con ueboom, toàn mỹ từ "dải âm cân bằng" "bass tốt" khỉ mẹ gì ấy. Mua về lên mạng mới thấy nước ngoài nó chửi con đấy thậm tệ. Tinhte review âm thanh thì anh em cứ cẩn thận.
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 :D 1 bài đánh giá tai nghe giá có nhiều nguồn phát thì hay nhỉ, dây nó chắc có lẽ có bản 3.5 thay vào bác nhở !!
@DoremonSSJ3 Cái audeze đó màng loa 30mm mà có thấy tinh tế nói tới đâu. Với màng loa gần bằng full size thế thì cái inear nào cùng giá mà chơi lại
Dạo này trào lưu chơi nhện đã lan sang cả tinh tế à
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
Không phải dành cho em nhưng mà cũng phải vào phán 1 câu: Khủng khiếp thật !
SGC
TÍCH CỰC
7 năm
Lần đầu tiên nghe thử iSine mình cũng hoàn toàn bị thuyết phục, lần đầu tiên nghe được 1 con inear có âm trường rộng rãi gần như là fullsize như thế này. Chỉ có thể tóm gọn trong 1 câu: Bass tốt, chi tiết tốt, độ động tốt....hiện tại chưa biết chê gì ngoài cái ngoại hình kỳ lạ của iSINE.

Cuối cùng thì cũng phải móc túi ra rước 1 em về... Lần đầu tiên tinhte có 1 bài review về tai nghe mà mình hoàn toàn đồng ý. Hiện tại, trong tầm giá 20tr đổ lại cá nhân mình nghĩ khó có con inear nào qua mặt được iSINE trong khoản nghe tạp.
Kiểu lạ ^^
vãi cả tai nghe 13 chai, 13 chai thì để tai trâu em đánh giá ,em cũng phán và pr nó là tai nghe xuất sắc nhất từng dc nghe😁
SGC
TÍCH CỰC
7 năm
@namthanhnamdan Trong món này không phải cứ đắt tiền là nghe hay đâu. Có những món 3-40tr mà phối ghép ko chuẩn, không hợp gu thì nghe cũng không hay đâu bạn.
liltjkay
ĐẠI BÀNG
7 năm
mong có dịp đc trải nghiêm... mình cũng mê tai nghe lắm
YOU SG
ĐẠI BÀNG
7 năm
chơi tai nghe mới biết 13 chai chưa phải là khủng khiếp. có những sợi dây thôi cũng có thể lên tới 20, thậm chí còn hơn nhiều. Các bác đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền và hưởng thụ 😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@YOU SG Đúng rồi.Thấy nhiều ông thấy thứ gì giá khủng là bay vào chê bai này nọ, nào là thừa tiền mới mua, nào là phí của, tai trâu ko biết hay dở rồi bla bla chả hiểu để làm mịa gì , muốn thể hiện gì nữa...
YOU SG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vhtn8381 Nói như kiểu các bác ấy chấp nhận đi wave chứ không muốn lên Z1000, đâu phải tư tưởng ai cũng giống nhau đâu :p
Quảng cáo tai nghe hay máy ảnh nhể
Cần mỗi cái ảnh xem đeo lên nhìn có đẹp không thì lại ko có.
Mua về đeo vào lại giống diễn hài như anh này thì bỏ cm
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
@Hoang_HaoMinh Bạn làm tôi cười nhếch mép nhưng cmt nó đíu có chất hài.
nguyenpa
TÍCH CỰC
7 năm
lần đầu tiên thấy tinhte chụp hình sản phẩm xấu như vây. Toan2 thấy 1 cục màu đen.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019