♥♥♫Cảm nhận thực sự và nhưng thứ khó chịu ở OS4.1 custom .♥♥♫

doquangthinh
30/9/2010 5:20Phản hồi: 35
ai cũng biết những tính năng mới,hay,của os4.1 custom sn0wbreeze- nhưng những thứ ko hay ở bản custom thì sao,em lập topic này ko muốn soi mói ,mà chỉ muốn nêu ra chi tiết những thứ bất cập of nó đệ̉ có người chưa nâng lên thì biết thêm thông tin để lựa chọn,và hiểu thêm cho những bác đã lên và đang sử dụng
.Em cũng đã nâng lên 4.1 custom (tạo bởi sn0wbreeze-) root 1000mb con ip3g 8g, cảm nhận thực sự về nó là như sau :
1)nhanh hơn bản 4.0 , 4.0.1 thật nhưng mà so với os 3.1.2 chỉ bằng 6.7/10 điểm thôi
2)pin báo nhiều lúc sai hoặc nhảy loạn xa (cái pin nhảy loạn xa tùy từng khi)
3) vd :máy pin đang báo 33% ,nhưng sau khi cắm dây xạc điện vào ,rồi rút ra ngay thì pin có thể nhảy lên 36% hoặc 38% (cái này mật độ sảy ra ít,nhưng cũng có).
4)vào game vẫn chậm hơn 3.1.2 nói một cách khách quan chân thực luôn
5) vào camera thì thôi rồi đợi pải tầm 4.8-5.4s mới vào,lúc ấn chụp độ chễ để lưu ảnh là khá cao.
6)không thể backup danh bạ, tin nhắn,........ trên itune (báo lỗi)
7)cảm giác chuyển từ trang search sang trang phần mềm, độ chễ tương đối cao,còn giật.

8)cái này là lỗi nghiêm trọng nhất. đó là tốc độ hao pin của 4.1,bạn cứ thử nghịch linh tinh xem pin xụt rất nhanh ,nếu ai đó đang quen dùng 3.1.2 rồi thì sẽ cảm nhận dc độ xụt pin of 4.1 custom ntn...nếu bạn nào có thời gian test video clip bật liên tục thì sẽ rõ hơn rất nhiều.... (đã thử đo %pin bằng sb với phần mềm tích hợp ở trong máy)

Nói chung 4.1 custom cũng khá nhanh so với các bản 4.x nhưng cũng tương đối nhiều điều phiền toái 😃 ,trên đây là những góp ý chân thực of em về bản 4.1 custom ,mong các bác góp ý thêm nha

9) <thêm> : bác bác bật sbsetting rồi chọn hiển thị số ram còn trống, rồi bắt đầu thử chạy các ứng dụng,ta sẽ thấy ram để bt (ko chọn free ram) ,ta sẽ thấy ram chỉ có tầm khoảng 40-45mb (trong khi đó 3.1.2 để bt ko tùy chỉnh gì là 50-56 mb ram)
-sau đó ta thử chạy nghe nhạc,song song với nhắn tin hoặc chat, mức ram sẽ tụt thảm hại,xuống dưới 15mb ram
nếu bạn chạy thêm 1 ứng dụng nào nhẹ nữa ( nghĩa là chưa tắt nghe nhạc lẫn tin nhắn hoặc chát) thì mức ram tụt xuống dưới 10mb là chuyên bình thường như cân đường 😁
-còn nếu bạn chơi game thì nói chung cũng dc,nhưng ram bị hút rất kinh....đã vậy 4.1 custom nhiều phần tự tắt ứng dụng nó hđ (ko bít gọi ntn) nhưng đọa loại là bạn sẽ mất công rất nhiều về khoản tắt ứng dụng đi về ram bị ăn hết.

10) cài qicklock (bản mới for 4.1) pải 3s sau khi ấn thì màn hình mới tắt đi....
<thêm>
11) đa số những phần mềm hiện tại vẫn chỉ hỗ trợ cho os3.x, vd :bitsms,cycoder,game nova bản bt ko chơi dc,.....
12) lỗi notconect youtobe ko giải qđ được =push fix hay youtobe fix 1,2,3 ,pải nhờ một cách khác (ko tiện nêu)

<thêm (10-1) >

Quảng cáo

13)ko pù hợp cho bác nào hay nhắn tin tán gái ,vì mỗi khi bạn muốn giưi thêm 1 nhắn cho ai đó,khi ấn vào nút "+" thì độ chễ là tương đối cao, em đã 1 lần bị thằng bạn phán 1 câu rất đau, nó nói " sao thế,máy bị làm sao à " hixx

Quan niệm : cái này bỏ đi ,tự nhận thấy hơi chủ quan, thêm cái (ko tính pin ) :D
KẾT : Tùy ở qđ mỗi người mà thích ở hay xuống :D,,,nhưng cứ lên đi để biết mùi vị cuộc sống hehhe

Nếu bài viết ko hay thì các bác cho ý kiến để em xóa
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Zack_alex
TÍCH CỰC
14 năm
hic!. em đây 3gs còn nản vs cái 4.1 này! pin hao khíp thiệt..
Chả thấy nhanh hơn 4.0.2 j hết...
Tại thấy cái Contact dc cải tiến,,Nhìn nó pro pro thôi!
merrouge
ĐẠI BÀNG
14 năm
Custom 4.1 hay gốc 4.1 đều là 1 fw chạy khá nặng nề trên 3G. Khi nó bắt 3G chạy hết hiệu năng thì hao pin là điều hiển nhiên thôi bạn. Với 3G tốt nhất cứ dùng 3x là ổn định nhất
mình đang xài 4.0.1 thấy pin tốt chạy ổn nghe máy bạn nói vậy để nguyên xài cho tốt khỏi lên chi
vấn đề là bro chủ topic này thích cài nhiều tiện ích quá nên pin hao, chậm máy là đúng. Riêng mình cài iOS 4.1 chạy rất mượt, chậm không đáng kể. Pin thì tốt hơn bản 3x chút. Mình chỉ cài những phần mềm cần thiết, ko cài thêm sbsettings hay activator gì hết. 3g 8gb
Em thì mới lên fw4.1 custom của Anh homlee sài rất chuẩn ko lác gì hết em chỉ cài utrasow đe unlock thôi vào chẩcif thêm gì chơi appfree trên AppStore cho lành . Đó Là ý Kiên của em 😁
3g thì chẳng nên bon chen lên iOS4 làm gì, lên thử thấy quá chậm, xuống lại ngay, up để trải nghiệm iOS thì được, chứ để sử dũng luôn thì rất là ức chế
Vâng cảm ởn í kiến của bạn, custom of anh homlee gì gì đó thì cũng là từ snowbreak tạo custom mà ra, đều là 1 lò mà bạn,còn lò nào nữa đâu :d
Os 4.x ra đời không phải để dành cho 3g mà các bác. 3Gs của e thỉnh thoảng chạy còn đơ đơ (Os 4.0.1)
ặc ặc vậy cái số của IP 3G tới Fw 3x là dai đoạn cuối rồi sao 😁
qua đây cho koi em 3g 8g của mình cài 10 trang lướt vô tư fifi đá ầm ầm cài game bản quyền-- cydia chỉ để unlock+fix lổi youtube--diff...

---------- Post added at 02:53 PM ---------- Previous post was at 02:50 PM ----------

thật sự cảm nhận của bạn khác hẳn của mình
fr 4.1 chạy mượt hơn --- nếu bản custome bạn bỏ đi cái đa nhiệm nha cực kì mượt , xử lý nhanh hơn 3x nhiều còn cài cydia và sbsetting vào rồ so sánh thì botay thật
bro này nói đúng nè, cài sbsettings mà so sánh pin thì bó tay. sbsettings bản thân nó ko có lỗi, lỗi của nó là do thằng activator chạy thường trú trong máy, thằng activator này nó sẽ xem xét từng cú nhấp, cú quét tay của bạn lên màn hình iphone coi có phải chạm vào những vùng nhạy cảm đã dc lập sẵn ko thì sẽ gọi (gọi sbsettings hoặc chương trình gì đó) . Điều này gây hao pin là dĩ nhiên nhé.
pác có game free nào hay ko cho em xin cái tên với tại em cũng chơi như pác chỉ cài unlock thôi 😁
Hihi cũng như Pen4 đến thời Vista thôi mà, 3G cũng chỉ mạnh ngang 2G thôi nên trụ đc đến 3x là đc rồi, đành chấp nhận thực tế dù nó nhanh lỗi thời quá, mới hơn 2 năm, trong khi ở PC thì phải 5 năm.

Buds
TÍCH CỰC
14 năm
mình thấy bạn chủ topic xoi mói từng li từng tí như con đàn bà í..
bạn ko thấy ios 4.1 đem lại rất nhiều thứ hơn 3.1.3 sao?
giao diện tiếng việt -> 3.1.3 fải cài mới có
bộ gõ tiếng việt -> 3.1.3 fải cài mới có
Hỗ trợ full HTML5 -> 3.1.3 ko thể có ( cái này thì tùy có người cần có ng cũng chả quan tâm là gì)
tự do enlable/disable multitask -> 3.1.3 phải cài multifl0w hoặc abc xyz mới có
rồi hình nền ... rồi xem địa điểm những tấm ảnh đã chụp, rồi bản đồ trong gps hiển thị mượt hơn và rất rất nhiều thứ khác nữa ......................
sao không chịu tìm tòi thế

nếu thấy thiếu ram thì chịu khó kill những ứng dụng như ipod, safari và mail đi là lại như cũ thôi
muốn hiển thị chính xác % pin thì dùng ifile hoặc những phần mềm cho phép root vào iphone thêm dòng:
<key>gas-gauge-battery</key>
<true/>
vào file N82AP.plist save và resprign là sẽ có ngay khỏi phải cài gì cả,còn về vấn đề pin, mình thấy nó cũng bình thường, ko hao hơn bản cũ là mấy, có chăng thì cũng chỉ là cảm nhận chủ quan của mỗi người thôi

về cảm nhận của riêng mình, mình thấy những gì iOS 4.1 mang lại rất đáng để nâng cấp cho 3G
tự do enlable/disable multitask bằng cách nào bạn ?
merrouge
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bằng cách cài ztoogle vào chứ còn cách nào nữa hả bạn?
Mình thấy bạn kia nói là : "tự do enlable/disable multitask -> 3.1.3 phải cài multifl0w hoặc abc xyz mới có" >>> Mình tưởng ko cần cài gì thêm mà enlable/disable multitask dc . Thanks !
ngo_bakabon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tại thư mục /private/var/mobile/ có 1 file tên là: N82AP.plist. File này chứa setting về multitask/home background/battery percet.... Tool ztoggle chỉ giúp mình chỉnh sửa file này chứ ko hề chạy nền như multifl0w. nếu bạn ko thích dùng tool có thể tự mình sửa file này tại các dòng sau:

Code:
  <key>gas-gauge-battery</key> 
  <true /> 
  <key>homescreen-wallpaper</key> 
  <false /> 
<key>multitasking</key> 
  <false /> 
Sửa false thành true và ngược lại
Xong respring lại là oK
nếu nói đến hao pin, đó là tại vì snowbreeze tạo bản custom làm hao pin
dùng bản của hoomle (....) ko hao
giờ này đi so sánh 4.1 với 3.1.2, nó khập khiễng giống như bạn so sánh vista (máy vừa đủ cài vista) và xp vậy đó
nói chung, 4.1 cải thiện khá nhiều so với bản 4.0.x
mà đặc biệt là sửa được lỗi reboot khi đang gọi hoặc tự dưng reboot (cái này thì ko phải riêng ai, có người bị có người ko)
hiện activator đã update nên ko còn bị báo lỗi out khi cài cùng với sbsettings nữa
Tui khoái nhất trò đếm kí tự tin nhắn của iOS 4.1, ko cần cài thêm gì cả
Buds
TÍCH CỰC
14 năm
Quan niệm của bạn : đã là iphone 3g thì con nào cũng giống con nào
Quan niệm của mình: nhưng người sử dụng nó ko phải người nào cũng như người nào...
Đọc xong câu này ... Chuẩn hii
cảm ơn bác cho í kiến em chỉ muốn lập topic để nêu những bất cập của os4.1 chạy trên nền iphone 3g ,chứ như bác là nếu ra các mặt mạnh of os4.1 cái này ai cũng rõ(trẻ con còn rõ hơn) rồi chả có ai ko rõ, còn về mặt bất cập thì ít thông tin.....
vâng ! ios 4. xài khó chịu thật ! chắc tại mình chưa quen nên thấy nó chạy không mượt như hồi fw 3.xxx !
vanthu1976
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình thấy bản 4.1 của ban homlee chạy khá ổn định
Lỗi Youtube trên iOS 4.1 custom thật khó chịu (Đối với ai không có sim nhà mạng) , xSim cũng bó tay, fix lockdown cái là teo Youtube ngay, test rồi, để xSim thì vẫn vào Youtube được, vừa patch LDown là cannot connect liền. Khó chịu quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019