Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận về những thay đổi của iOS12 dành cho iPad

Hassler
18/9/2018 16:8Phản hồi: 208
Cảm nhận về những thay đổi của iOS12 dành cho iPad
Cứ đến hẹn lại lên, ngày hôm qua khi thấy có tin anh Cook cho người dùng lên iOS12 là mình cũng hăm hở update cho con iPad đời Trần và con iPhone 6 đời Lý lên như phần lớn mọi người. Được cái ngon là do dùng đồ cổ nên có gì mới là mình up mà không lo bò trắng răng như nhiều bác vẫn hay hỏi “Máy em ip8+ có nên lên OS11 không?” :p. Mình mới vọc iOS12 trên iPad được vài tiếng và thấy có những cải tiến cũng khá hay và tất nhiên có cả những cải lùi làm mình phát bực. Mình sẽ đưa các trải nghiệm của mình lên cho các bạn xem, nếu thấy còn thiếu gì thì cùng comment nhé.

Cái mới đầu tiên mà mình nhìn thấy đó là Apple đã chia thanh notification ở phía trên ra thành 2 góc riêng biệt hẳn, với mình nhìn như vậy thuận tiện hơn rất nhiều bởi trước đó muốn xem hôm nay là ngày bao nhiêu mình lại phải dò vào Calendar để xem. Theo mình đây cũng có thể là bước đệm cho 1 iPad có tai thỏ bởi rõ ràng việc chia ra 2 phía như vầy là đúng theo kiểu iPhoneX luôn.

iOS12- Notification.jpg

Nói tiếp đến cái thanh trạng thái phía trên, trước giờ mình vẫn hay vuốt từ giữa máy xuống, nhưng với iOS12 mình lại không làm được :O. Mò 1 lúc thì hoá ra Apple đã tách riêng thành 2 cử chỉ vuốt cho bên trái và bên phải. Nếu bạn vuốt bên trái xuống thì sẽ vẫn là các hiển thị ngày tháng và các notification theo dạng stack mà khối bạn đã biết khi cài bản beta.

Cái hay bắt đầu từ khi bạn vuốt từ bên phải xuống, hoá ra bây giờ toàn bộ các thiết lập bật tắt kết nối và tùm lum các thứ khác đã được chuyển lên đây, không còn để ở phía dưới theo chiều vuốt lên nữa.

Chiều vuốt từ dưới lên bây giờ sẽ chỉ là để hiển thị các ứng dụng đang chạy. Mình thấy cách tách bạch rõ ràng ra như vậy là hay, bởi mình thấy cách họ làm ở iOS11 nhìn hơi bị rối khi trộn lẫn cả các thiết lập kết nối và ứng dụng đang chạy ở cùng 1 chỗ.

Khi mình xài iPad thì mình rất chú ý đến đặt các widget ở trang widget ngay đầu. Cái này lúc đầu mình nhìn qua tưởng không có gì mới bởi mình update OTA lên chứ ko có restore, nhìn đi nhìn lại hoá ra anh Apple đã đưa ngay cái ScreenTime thành 1 widget thuộc diện mặc định thì phải. Đây cũng là một cách khá là hay để giúp người dùng có thể chủ động theo dõi thời gian sử dụng máy của mình mà có các điều chỉnh phù hợp.

Có một thay đổi cũng khá mới mẻ ở app Stock nếu bạn quan tâm đến chứng khoán đó là ngoài giao diện mới thì Apple cũng đã tích hợp cùng đó các tin tức có liên quan đến những cổ phiếu bạn chọn. Mình đang mò các mã cổ phiếu Việt Nam xem có gì hay ho hơn không, còn với các cổ phiếu của các công ty lớn ở nước ngoài thì đều có các tin tức nóng hổi giúp bạn quyết định có nên mua chúng hay không.

Còn có các thay đổi nhỏ về giao diện ở Books như hình ở dưới đây, cái này mình chưa mò nhiều lắm vì mình hay đọc trên Kindle hơn 😁.

Đi cùng với iOS12 còn có phần mềm đo khoảng cách chính chủ Apple sử dụng cách đo bằng công nghệ AR, cái này chắc sẽ có bài chia sẻ về độ chính xác của đo bằng camera với đo bằng thước đo xịn :D.

Quảng cáo

Thôi khen này nọ nhiều quá lại bị kêu là ifan, giờ mình quay ra phần chê cực kì nặng theo cảm tính của người dùng là mình. Đó là bước cải tiến thần thánh cái bàn phím iPad của bản 12 so với 11. Với mình đây là 1 bước cải lùi cực kì khó chịu khi nút chuyển ngôn ngữ bàn phím bị mấy ông thiết kế dí luôn ra ngoài cùng, nói đúng hơn là nút chuyển ngôn ngữ giờ đã hoán chuyển vị trí với nút @123 để vào các phím đặc biệt và số. Nó làm mình phát bực mình trong vòng 1 tiếng ngồi lướt FB và gõ bài, sau 1 tiếng xài đều đều mà mình vẫn liên tục bị bấm nhầm cái phím này. Chả hiểu ý tưởng đẩy ra ngoài để làm gì khi mà thực tế đây là 1 phím chuyển ngữ không đến mức quá cần thiết để phải sử dụng nhiều như phím chuyển sang phím số. Mong là vài ngày tới mình quen được với cái kiểu này chứ bây giờ mình chịu không nổi, bắt buộc phải gõ bài bằng bàn phím bluetooth 😔.

Ở trên là những gì mới mẻ mà mình thấy được trong quá trình mò mẫm iOS12, mình còn chưa buồn mò vào phần Settings để xem nữa. Các bạn nếu có thấy thêm những gì hay và mới thì cùng chia sẻ thêm nhé.
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

L3Dzuong
TÍCH CỰC
6 năm
Cùng quan điểm với thới, cái bàn phím cực kỳ khó chịu , vì quen bấm 123 nhầm với chuyển đổi ngôn ngữ.
@thanhduong0403 Mình cũng bị lộn cái chuyển ngôn ngữ với số, chắc vài ngày wen
@thanhduong0403 Đôi khi cái này ko có ý tưởng gì mới thì xáo trộn phím cũng sẽ đc tính là có thay đổi nhé 😃
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhduong0403 Cập nhật lên ngoài những cử chỉ mới thấy hay mà vẫn giữ các cử chỉ cũ từ xưa đến giờ. Mình thấy phím 123 để đó hợp lý hơn vì mình bấm bằng 2 tay thì không phải với ngón cái vô quá sâu để nhấn đc phím 123. Có thể chưa quen nên các bạn ghét đó thôi. Nếu không quen có thể nhấn phím 123 bên phải cũng đc mà
Kaka0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YoYoHomeZone Phím số thì giữ tí vuốt xuống nhanh tiện quá chời. 😃
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ipad air1 từ 10.3 lên 12 có mượt hơn k nhỉ? Ai lên rồi cho xin ít ý kiến đi
@tuanhqt Mình cũng dùng Ipad Air ios10.3, thấy ios11 mọi người kêu nhiều quá nên thôi không lên, ios12 thì chắc nhiều tính năng hơn rồi nhưng không biết so với để ở ios10 thì cái nào hay hơn, mượt hơn nhỉ, kể mà Air 2 thì tự tin lên hơn đấy. 😁
mrhaiprous
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanhqt ipad đời thấp thì ở bản thấp thôi bạn, ham hố lên mới làm gì chi cho lag
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrhaiprous Tại thấy ios 10.3 nó cũng lag quá bạn ạ. Nếu lên 12 ngon hơn thì lên, k thì ở vậy nà
Harry V10
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanhqt Các bác trên chém đấy, 6s trở lên thì ngon ko suy nghĩ. Nói thật mình từ 6s trên 11 lên 12 ko khác nhiều lắm dù đúng là 12 tốt hơn 11. Với ipad Mình lên thử mini 2 từ 10 lên 12 thì xác nhận có chậm hơn , trc đây có thử mini 2 ở 11 thì rất chậm, chậm hơn bây h ở 12 nhiều.
Khuyên bác ipad từ air 2 trở lại nên ở ios 10
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chủ thớt chưa quen vì mới up lên thôi, chứ dùng thời gian lại quen ko muốn chuyển ngược lại.
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@black_chicken Bữa thử bản beta bị lỗi thông báo cập nhật phần mềm mà ko tắt đc...xuống lại ios11 thấy rối quá nên phải lên lại ios12 beta cho đến hôm qua thì cài ios12 chính thức
phải nói giao diện khá đẹp thanh cảnh ngon
Sao mình thấy cái app Measure cứ bị khó bắt dính điểm thế nhỉ? Ko biết 500 anh em có thấy vậy ko?
Canhtn1986
TÍCH CỰC
6 năm
@Khoidang Chỉ đo gần thôi, độ 50cm thì được chứ để càng xa càng đo ko chính xác và xa quá là ko đo được.
tri5800xpm
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvh.apple e thấy chơi cho vui vẻ thôi chứ thấy ko chính xác 😔
hongdai106
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvh.apple Đúng là so với mấy phần mềm đo khác thì chả có gì là ấn tượng cả, mình vẫn thấy chênh lệch vài cm khi đo cái bàn hoặc giường
@Canhtn1986 hôm nọ e đo cái ghế bành cỡ hơn 1m vẫn khá chuẩn mà nhỉ =)) chắc là hơn 1m thì sẽ có sai số. Còn công nhận là nhỏ hơn 1m thì khá là chính xác =))
Mới lên iPhone thôi chứ chưa lên iPad nữa
longdaoga
TÍCH CỰC
6 năm
Safari khi xem phim không còn tua nhanh đc. Rất chuối
@longdaoga Uha. Ko dc. Bực thật. Hiix
@aladdin nguyen ios 10 mình đang dùng chỉ có tua lại chứ ko có nút tua nhanh :p
longdaoga
TÍCH CỰC
6 năm
@truong131433 Chuyển qua dùng chrome thì có lại nha
@longdaoga mình thấy trên ip dùng hàng chính chủ nó mượt với nhanh hơn nên vẫn ưu tiên thằng safari với nó nhẹ nữa :p
pocket
TÍCH CỰC
6 năm
Cái chuyển ngôn ngữ để ra ngoài cho đồng nhất với bàn phím ngoài đấy bác. Mình thích cái này. Cơ mà trên iphone thì lại không thay đổi, đôi khi dẫn đến nhầm lẫn do thói quen.
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@pocket Rồi sẽ quen thôi...kho khó lắm đâu
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Do nhu cầu mỗi người thôi, mình thì ít sd nút chuyển ngôn ngữ hơn số nên thấy bố trí vậy lại hợp lý.
Giao diện bàn phím thấy thanh hơn.
Ios12 nhanh, mượt, ngon
iPhone thì lên chứ iPad vuốt từa lưa là hơi rối rồi, vẫn để con air 2 đời tống ở 10, để xem phim trên nplayer và đọc báo vẫn mượt mà
@phamviethoa191092 Nên mình đang ở 10 nên giữ ở 10 thôi 😁
@truong131433 Bạn tham khảo wiki và lựa chọn apps chặn quảng cáo phù hợp nhé! Riêng mình thấy surge là ngon nhất rồi 😁
@BigDargon e đã jb r, chắc tìm host dán thẳng vào là ổn, khỏi cần qua app bác nhỉ :D
@truong131433 Mấy máy mình k cài apps mình dùng hosts tiện hơn, mấy máy khác mình phải dùng apps để theo dõi log. Bạn Nhớ backup file hosts trước khi chép hosts chặn qc nha bạn! Để sau này cần unjb hay làm gì đó!
File hosts https://github.com/bigdargon/hostsVN/raw/master/option/hostsVN4iOS
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
ipad lên 12 nhiều cái mới hơn iphone ý nhỉ, cử chỉ vuốt khá mượt, mặc dù máy từ năm 2014, cảm giác giống bb10 nhưng mượt hơn nhiều nhiều ( vì em chưa có xài X mà chỉ xài bb10 thôi )
vanthanhkbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh em nào lên IOS 12 cho IPAD MINI 2 bị lỗi màn hình không. Mọi chuyện đều bình thường đến khi em khoá màn hình IPAD lại thì khi bấm phím để mở khoá không hiện màn hình được nữa. Mặc dù máy vẫn đang chạy
@vanthanhkbs mình đã lên ios 12 cho mini 2 của mình và khá là thích, mượt mà, mình chưa thấy lỗi như bạn nói.
Harry V10
TÍCH CỰC
6 năm
@xuanthanh1991 Đang mini 2 ở ios 10.3 có nên lên 12 ko bạn
vanthanhkbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuanthanh1991 kì vậy ta. Mình update bằng nhiều cách vãn bị. về lại 11 thì không sao
vanthanhkbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuanthanh1991 bạn nâng cấp bằng gì. Itune hả
cycles1
TÍCH CỰC
6 năm
@vanthanhkbs Con ipad mini 2 wifi của m cũng bị thế. Lên chạy rất mượt, nhưng cứ tắt màn hình đi là sau bật kho lên, cứ đen sì, phải reset lại máy. Nhưng tắt màn lại bị.
Tranh thủ về 11.4 thì vẫn bt, không biết còn bác nào bị ko.
Mình nâng bằng cả iTunes hoặc Update OTA đều bị thế hêt 😔
Bác @Hassler đang lên iOS 12 cho con iPad nào thế 😁
@nguyendohoa94 à, con ipad air đời đầu đã lên và chạy ngon nhé, còn con ipad pro cũng đã lên và chạy ngon, bởi vậy nên e mới có ảnh cái app Measure ah
Harry V10
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Mini 2 ở ios 10 có nên lên ko bác thomas hassler ?
@Harry V10 đã ở 10 nghĩa là bị quá lố rồi, đáng lẽ ở 9 thì còn xem xét có nên lên hay không. ở 10 rồi thì lên luôn đi bác ạ 😃
@Hassler Em cũng Air đời đầu không vân tay như bác thớt đây, nên lúc lên 10 em cũng hơi ngại 😁, từ đợt có 11 thấy các bác kêu quá nên thôi giữ nguyên, không biết lên 12 so với 10 thì dùng có chậm hơn không hả bác thớt.
ghét nhất là facetime chuyển camera thêm vài bước, audiotime cũng vậy. imes gửi hình thêm bước rườm rà quá
@Bl4ck_and_Black Công nhận gọi Facetime đổi camera mệt quá, phải vuốt lên rồi mới đổi đc. Còn iMess gửi hình bác chỉ cần bấm biểu tượng Photos là đc mà, có thêm bước nào đâu.
vietcad.77
TÍCH CỰC
6 năm
Xác nhận cái nút chuyển ngôn ngữ trên bàn phím.cực chán. Ngoài ra cái kiểu vuốt lên về Home cũng rất dở làm rất dễ nhầm khi muốn gọi Dock lên chạy đa nhiệm
@vietcad.77 Vuốt 10ph là wen tay à
@vietcad.77 Đánh phím số cũng dễ mà khỏi chuyển để phải bấm nhầm, mình chỉ cần giữ phím số kéo nhẹ xuống là ra số, đâu cần phải chuyển đổi chi cho bấm nhầm chuyển đổi ngôn ngữ, Còn kéo Dock thì mình kéo giữ xíu là lên Dock, lúc đầu ko quen, nhưng giờ chỉ cần 1 ngày là quen rồi.
melomane
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ip 7plus update qua OTA cảm nhận , máy nóng bất thường vs hao pin. Tóc độ cải thiện hơn ios 11.x
quang_35
TÍCH CỰC
6 năm
@melomane Đợi 12.1 là ổn định
@melomane Ip7 của mình cũng v, pin tốn hơn nhiều, đang phân vân có nên hạ xuống lại không
lamtrieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ipad 3 bây giờ làm sao ta.. 9.3.5. nó lag quá, h sao a em.. sao xuống duoc 8 hay lên 12 anh em chỉ với
quang_35
TÍCH CỰC
6 năm
Bàn phím mới ngu quá 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019