Cảm nhận về Note 8 sau chuyến đi Đà Lạt: từ không thích đến "hiểu" hơn

zyzy1908
19/10/2017 2:37Phản hồi: 358
Cảm nhận về Note 8 sau chuyến đi Đà Lạt: từ không thích đến "hiểu" hơn
Mình chưa bao giờ có ý định sẽ làm một bài đánh giá hay cảm nhận gì về Note 8, bởi mình không thích chiếc máy này ngay từ “lần đầu gặp gỡ”. Trong ấn tượng của mình, Note 8 trông dài một cách kỳ cục và những tính năng của S-Pen không thực sự có ích với mọi người nếu như không giỏi vẽ. Thế nhưng, sau khi chọn Note 8 làm chiếc máy đồng hành trong chuyến đi Đà Lạt mới đây, mình đã hoàn toàn thay đổi suy nghĩ. Chuyến đi này của mình là du lịch một mình để cho chính mình được “thở”, mình chỉ ngẫu hứng cầm theo một chiếc máy để chụp choẹt mà không hề có ý định viết bài gì ngay từ đầu. Vậy nên, xin nói trước rằng đây không phải bài đánh giá mà chỉ là cảm nhận cá nhân của mình sau vài ngày dùng chiếc máy “dài lạ” này thôi.

Video "tâm sự" về Note 8

Trước hết, “dài lạ” vẫn là dài lạ. Cá nhân mình vẫn không thật sự thích thiết kế của Note 8 dù rất nhiều người cho rằng thiết kế này rất đẹp. Bởi trước đây, mình từng có một ấn tượng không tốt lắm về màn hình cong sau thời gian sử dụng Galaxy S7 Edge. Thời gian đầu, màn hình cong mang đến cảm giác rất mới lạ và máy cũng khác biệt hẳn so với những chiếc máy khác trên thị trường. Tuy nhiên, ngoài cảm giác mới mẻ, chiếc màn hình cong này chẳng mang đến gì khác nên nó dần trở nên bình thường và lộ ra vài điểm trừ nho nhỏ sau một thời gian sử dụng. Chẳng hạn như việc chơi game hay xem phim, cá nhân mình vẫn cảm thấy một chiếc màn hình trải phẳng ra vẫn sướng mắt hơn là cong cong.

S7 Edge năm xưa ấy...

...và Note 8 hôm nay

Còn tính năng màn hình cong, mình dám đảm bảo rất ít người dùng đến vì chúng ta quen thao tác bình thường và sẽ cảm thấy bấm trực tiếp còn nhanh hơn là quẹt quẹt màn cong. Tóm lại, vì chính những lí do trên mà sau một thời gian “ham vui”, mình đã cảm thấy màn hình cong cũng không còn thu hút nữa (giống như mất cảm xúc với cái đẹp khi đẹp mà không hữu ích). Từ đó, mình rút ra bài học là thiết kế đẹp một cách cân đối và hữu dụng sẽ tốt hơn là độc lạ.

Dù vậy, với Note 8, ấn tượng không tốt của mình về màn hình cong đã giảm đi rất nhiều. Bởi màn hình cong của Note 8 chủ yếu cong ở lớp kính thay vì màn hình hiển thị nên nó không hề ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm của mình. Thiết kế viền màn hình mỏng với tỉ lệ 18.5:9 cũng thật sự có ích khi mang đến một chiếc màn hình lớn 6.3” nhưng máy vẫn thon thả chứ không biến thành tấm thớt như nhiều chiếc smartphone màn hình từ 6” trên thị trường.

Tuy nhiên, máy chỉ gọn ở bề ngang, còn chiều dọc thì vẫn khá “khủng” làm cho máy hơi “dài lạ”. Với mình, thiết kế của Note 8 chưa thật sự cân đối và đẹp hoàn hảo như một số bạn ca tụng. (Nếu bình chọn thiết kế đẹp, mình sẽ bỏ phiếu cho Sony). Tuy nhiên, lần này, những điểm mới lạ trong thiết kế thật sự hữu ích chứ không phải chỉ tạo điểm nhấn nên mình vẫn có thiện cảm nhiều với chiếc máy này hơn so với flagship Samsung trước đây. Một điểm mình cực kỳ thích nữa là Note 8 không còn bo trơn quá mức như trước nên không dùng ốp cũng không sao. Ngoài ra, việc cảm biến vân tay nằm ở vị trí khó thao tác cũng không hề ảnh hưởng đến trải nghiệm nhiều như một số lời chê trách. Đơn giản là vì Note 8 có bảo mật mống mắt. Mình có thể dễ dàng tắt mở khoá kể cả trong tối mà không cần mò mẩm cảm biến vân tay, chỉ có điều là hơi tự nhát ma mình một chút.

Về camera, mình rất ít khi chụp ảnh khi dùng S7 Edge trước đây vì 2 lí do. Thứ nhất, ảnh bị xử lý màu hơi giả giả bệt bệt và không thật sự mang đến nhiều cảm xúc. Thứ hai, do chiếc màn hình thần thánh của Samsung, mình chỉnh ảnh bằng VSCO hay Instagram đã thấy đẹp vừa nhưng khi xem trên máy tính hay một số điện thoại khác lại nhợt nhạt. Thế nhưng, camera Note 8 trong chuyến đi lần này thì khác. Nó mang đến cho mình và cả những người bạn mà mình gặp rất nhiều cảm xúc tốt đẹp.

Homestay chổ mình ở, nằm ở ngọn đồi biệt lập( ảnh chỉnh bằng VSCO và resize 2048)

Một trong những điểm cộng rất lớn cho Note 8 lần này là chiếc màn hình không còn ảo tung chảo, ảnh chụp khi xem trên máy và trên máy tính/ điện thoại khác không còn khác biệt lớn như trước. Đây thật sự là một yếu tố ảnh hưởng rất lớn, nó làm cho mình “tin” hơn và có thể thoả sức chỉnh ảnh rồi up lên để khoe với bạn bè mà không bị hụt hẫng.

Quảng cáo

Ảnh chụp xoá phông bé cún, không qua chỉnh sửa chỉ resize

Ảnh chụp đủ sáng thì không cần bàn rồi, mang đi “xào nấu” bằng app để cân chỉnh lại màu sắc theo sở thích là có thể up sống ảo mà không cần bàn cãi. Thậm chí, trong một số trường hợp, khi tận dụng tốt ánh sáng tự nhiên và bố cục, điểm xuyến bằng những tông màu nổi bật thì ảnh có thể up lun mà không cần chỉnh thêm. Mình chưa bao giờ giỏi về chụp ảnh như các mod camera nhưng camera Note 8 thật sự là công cụ rất đắc lực. Vì không đánh giá camera mà chỉ nói về cảm xúc, mình sẽ chia sẻ thêm với các bạn một số bức ảnh mà mình đã tuỳ chỉnh theo sở thích của mình bằng VSCO. Ảnh chụp từ xoá phông cho tới bình thường có thể giúp mình lưu lại hình ảnh của homestay trên đồi bình yên, mang đến cho mình cảm xúc khi nhìn lại, lưu lại kỷ niệm của chuyến đi và có thể mang đến nụ cười cho những người bạn mà mình gửi tặng ảnh, vậy là đủ!

Ảnh này mình chụp giúp bé sinh viên kia, không qua chỉnh sửa chỉ resize nhưng vẫn nổi bật nhờ vào màu áo và cái bàn đặc biệt của homestay

Ảnh này do ánh sáng, thêm quyển sách tạo điểm nhấn và đôi dép đặc biệt. Mình cũng không hề chỉnh sửa, chỉ resize thôi! từ ảnh này, nếu có chỉnh bằng VSCO thì mình sẽ nói, còn không nói thì tức là không chỉnh và chỉ resize nhé ^^

Bữa cơm nhà ở homestay ngon lắm nhé, chỉ có 30k/người và bạn phụ mọi người nấu ăn hoặc dọn dẹp rửa chén bát, phân công. Đi tìm bình yên vẫn như ở nhà, còn gì hơn? Mình thật ra không muốn share nhiều về nơi này, vì sợ người ta lên đông quá, nhiều người quá, ồn ào quá, nó không còn bình yên nhẹ nhàng nữa.

Mà chưa hết, chiếc camera của Note 8 lần này còn mang đến cho mình 2 bất ngờ lớn so với hồi ức trước đây của mình, đó là chụp đêm và khả năng quay slowmotion trong điều kiện tối đen. Chuyện là vào buổi tối cuối cùng, mọi người ở homestay đã tổ chức một buổi tiệc nướng vui vẻ giữa những con người xa lạ. Tranh thú lúc đốt lò than, mình đã dùng Note 8 quay slowmotion những tia lửa bắn ra và kết quả như các bạn thấy. Đoạn video thu được có thể nói là ấn tượng trong điều kiện ánh sáng tối đen lúc đó, không bị nhiễu nặng và vẫn lưu được tốt khoảnh khắc mà mình muốn giữ lại. (Đoạn video này các bạn có thể xem trong video bên trên)

Quảng cáo

Tiệc nướng đặc biệt với chân gà và rượu vang Pháp (mình không hề uống được, deep thôi). Ảnh không chỉnh sửa.
Về ảnh chụp, mình thử dùng chế độ chuyên nghiệp cân chỉnh lại thay vì dùng auto và bức ảnh này một lần nữa khiến mình hài lòng. Cả chụp xoá phông, dù không xoá tốt như ban ngày nhưng vẫn cho mình một bức ảnh khá đẹp và dùng được.

Tiệc tối với nến, có rổ rau làm nền 😆

Quá tối, không đủ rực rỡ nét được nhưng vẫn mang được cảm xúc 😃)

Ảnh chụp xoá phông ly rượu vang, không đẹp như ban ngày nhưng vẫn đủ để sống ảo.

Ngoài ra, khả năng thu tiếng khi quay phim của Note 8 cũng rất tốt. Mình có quay một đoạn video chơi đùa cùng chú chó con trong nhà. Bạn cún này là người mẫu quen thuộc của mình trong suốt mấy ngày ở homestay nhé. Các bạn có thể thấy là mình vừa cầm điện thoại quay vừa nói giữa không gian thoáng nhưng tiếng nghe vẫn rất rõ và chắc. Tóm lại là camera lần này đúng là thích hơn ngày xưa nhiều Sung ơi.

Cuối cùng, một trong những điểm mà mình siêu yêu ở Note 8, điều làm mình thay đổi quan điểm nhiều nhất, đó là bút S-Pen. Trước đây, mình nghĩ rằng chiếc bút này có hay ho nhưng chỉ hữu ích với bạn nào biết vẽ hay người thường ghi chú gì đó cho công việc. Thế nhưng, lần này, trong chuyến hành trình lang thang của mình - một đứa vẽ dở và viết chữ xấu, S-Pen vẫn trở thành một công cụ rất thú vị và không chỉ “làm màu” nữa.

Gif1 note8.gif

Cụ thể là sau mấy ngày sống ở homestay, mình cảm thấy rất yêu nơi này và mọi người. Mình đã dành tặng họ những bức ảnh mình chụp rồi. Nhưng mình vẫn muốn gởi đến một cái gì đó thú vị, vậy là nhớ tới tin nhắn động cute của Note 8. Móc cây bút ra, viết lên vài chữ yêu thương trên chính bức ảnh mình chụp và gửi tặng - một món quà đầy yêu thương.

Gif3 note 8.gif

Và tính năng thứ 2 mà mình yêu thích của S-Pen là tạo ảnh Gif.(cái này có từ lâu rồi) Ngồi ăn sữa chua ở cà phê Tùng, lấy điện thoại ra xem lại đoạn video quay con chó con và nhận ra có nhiều khoảnh khắc siêu yêu. Vậy là mình lôi bút ra để tạo gif, vẽ thêm vài chữ và biểu cảm cho hợp với biểu cảm của “ẻm” - một bức hình gif ra đời. Giữa không gian đông người, một mình lặng lẽ để tự trải nghiệm cuộc sống theo những góc nhìn mới nhưng mấy trò vẽ vời của S-Pen cũng mang đến cho mình nụ cười nhẹ vì những khoảnh khắc đặc biệt được tạo ra và vì nghĩ đến nụ cười vui vẻ của những người bạn khi nhận được món quà dễ thương. Chỉ mong không ai chửi con điên ngồi cười một mình.

Gif2 note 8.gif

Ảnh đẹp, có thêm trò để nghịch, mang đến nụ cười cho mọi người và cho chính mình. Note 8 lần này thật sự mang đến cho mình nhiều cảm xúc hơn là một chiếc máy mang theo chụp hình. Dù mình vẫn còn cấn về thiết kế để có thể yêu Note 8 (mình thích gọn gàng hơn xíu) nhưng trải nghiệm lần này đã giúp mình giảm bớt suy nghĩ tiêu cực về Samfan rằng họ luôn bị thần thánh hoá Note 8.

Ảnh đã chỉnh bằng VSCO và resize (toàn bộ ảnh còn lại đều chỉnh bằng VSCO ^^)

Bạn sẽ bắt gặp rất nhiều những chậu hoa như thế này ở homestay bởi chị chủ là một người rất dễ thương theo đúng kiểu con gái Đà Lạt

Đã bảo là nhiều chậu hoa lắm mà ...

Chị chủ homestay - dễ thương, thân thiện, mến khách, lại hay ngồi đan len bên cạnh cạnh mấy quyển sách.

Một bạn chó khác ở homestay, bạn này hay cùng chủ đi khắp các cung đường...

Còn đây là 2 quả hồng mình được bác tài xế xe trung chuyển tặng ^^

Bonus thêm hình em pet của zyzy, chộp nhanh lúc ẻm đang ngáppppp
Tóm lại, chuyến du lịch một mình lần này có lợi quá đấy chứ! Vì không tung ta tung tăng cùng bạn bè nên mình có nhiều khoảng lặng để ngắm nhìn cuộc sống xung quanh hơn. Vì không tự khép mình trong vòng tay bạn bè nên mình - một đứa có hơi ngại tiếp xúc với người lạ, lại cười nói và kết giao thêm nhiều người bạn mới siêu dễ thương. Vì có những lúc ngồi bên hồ say sưa với một quyển sách thay vì cứ mãi ôm điện thoại và máy tính nên mình cũng cảm nhận được đã trưởng thành hơn. Và vì không chỉ mãi mê chụp ảnh hay tám chuyện nên mình có thêm mấy trò nghịch ngợm để “hiểu” hơn về Note 8.

Chuyến đi lần này thu hoạch to rồi!
358 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tronghpfc
ĐẠI BÀNG
6 năm
lâu rồi mới thấy bài viết và video hay vậy .có thể do cách viết và làm video giống như tự chuyện hoặc nhật ký vậy nên đem lại cảm giác khác lạ thú vị hơn so với các video review khác
Đã dùng thử và xác nhận ngon hơn s6e 69 lần 😃
Nhận xét tk con Note8 này mình chỉ hóng bài đánh giá tk, cảm nhận cầm nắm con IP8+ ntn... Hi vọng ko phọt cười khí thế =))
J/k về Note8:
- To dài ko thích
- Cong ko thích
- Có Jack 3,5 ko thích
- Đít ko thẳng hàng ko thích
- Có bút Spen ko thích
- Màn quá to ko thích
- Màu sặc sỡ ko thích
- Màn to hiển thị như màn nhỏ ko thích
@hsdhnh vãi bác 😆
@hsdhnh Còn trẻ lắm gọi anh em cho tình củm :3
@hsdhnh Gọi ông nội luôn cho rồi =))...
@hsdhnh Kiểu như k có ức chế nên ghét ấy nhỉ 😆)
DmooN
TÍCH CỰC
6 năm
thích con cờ hó bỉu nè quá 😁
@DmooN yeah.. siêu cute . model xịn của tui 😆)
Sao Zyzy lại ko thích to và dài.Lại còn cong cong nữa chứ.Haizzzz thiệt là dị quá đi à 😁 :D :D
@phongba046 Thì chưa đc thử nên ko thích đó . Giờ đã đc trải nghiệm thì đã hỉu vấn đề là dài ... mới thích . Chị em luôn như vậy mà :p
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongba046 Tưởng là hay nhưng như ccc
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Doggy
bài không chuyên sâu, chưa nêu bật được ấn tượng lắm về note. Mọi thứ nhận xét theo phương diện người dùng. Nhưng cách bạn này làm bài review thực sự ấn tượng. Nhẹ nhàng trong cách diễn đạt và làm video cũng rất hay. 😁
@emtenlathanh hehe. cảm ơn bác, đúng òi. mình ko có làm đánh giá chuyên sâu. đâu có dự định làm bài đâu. T_T. cầm theo chơi, tự nhiên ngẫu hứng. nên về ko có source quay gì phải ngồi quay phông đen kể lể
@emtenlathanh Vừa đấm vừa xoa hả 😆
XBlue
CAO CẤP
3 năm
@emtenlathanh Là sao
Cũng giống như lần đầu xem zyzy vậy, lúc đầu cũng dị dị, nhưng dần iu lúc nào ko hay...
@Dazzling Blue cmt yêu 😆
Tiệc chia tay giữa những con người xa lạ, có tiệc s.. không? 😃
@trautrang73 con người. người nên lớn hơn con . 😃
@zyzy1908 keme bọn nó chị ơi. gần như e thấy chị là mod rep comment nhiều nhất đó
@trautrang73 Tiệc s.. là gì vậy
@trautrang73 Con người sống lý trí thì sẽ theo nghề lý trí, con người sống bản năng thì sẽ theo nghề bản năng. Bạn xem phim Mỹ sẽ thấy những người hùng đều sống theo bản năng!
Ăn thua gì với iphone 8 plus buộc lịt, mấy bạn gái vừa cafe vừa render video 4k trông sành điệu lắm 😁
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Tiêu đề nghe sặc mùi ngôn tình 😁
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zutowa Đọc xong tiêu đề thấy giả tạo vcl khỏi đọc bài , bay xuống đọc cmt luôn :D
@dongnh7 :3. bạn cmt như vậy để chứng minh điều gì vậy
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zyzy1908 Để chứng minh không thể mang những thứ ẩm ướt đến với tâm hồn khô khan :D
@dongnh7 trên đời này, không 1 ai là khô khan hết. 😃. con người, sinh ra, hơn tất cả các loài ở chổ có cảm xúc và trái tim không chỉ để đập cho đúng quy trình
@dongnh7 văn phong của nữ viết nó phải khác nam chứ mấy ông :/ lâu lâu đọc cho đổi gió chứ nghe mấy ông đực viết bài hoài cũng chán
holale
TÍCH CỰC
6 năm
Mod dễ thương. Viết bài đúng theo phong cách của bánh bèo.
S7 edge xài cũng quá ngon rồi, chắc chờ Samsung X hoặc Note 9?
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
Ảnh trông chán thế, phí cả cái nay
@firestork :3 với mình nó có cảm xúc được rồi. mình có chuyên camera đâu . 😆. mình có nói trước rồi mà.
@firestork cái máy nó chán sẵn rồi 😃
tanlap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zyzy1908 Bạn chia sẽ thêm về pin sử dụng ntn?

Gửi từ MI MAX 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thấy nhiều người dùng note 8 nhưng éo bao giờ thấy họ dùng cây s pen =))
lac714
CAO CẤP
6 năm
Tội mấy con giời sfan, bài đánh giá note 8 cũng lôi iphone vào cho ngang tầm với ip 😆
@lac714 😃) chắc ko có chữ “iphone” nên sợ chìm nên lôi vào vớt vát
kietbull
TÍCH CỰC
6 năm
ảnh quá bình thường chẳng qua là do tone màu vsco cứu cánh
kietbull
TÍCH CỰC
6 năm
@luanth Ngu như chó còn bày đặt hỏi vặn vẹo cứu cánh nghĩa là gì, đi tra từ điển hay tra google đi con trai. Bị nó chửi cho cũng phải bày đặt giãy nãy lên như nước sôi đổ háng. =))
mr_shi7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@darknessone Mày chưng hình gia phả nhà mày lên đây làm chi cho cả làng nó cười vào mặt cho. Cất vào đi con zai, đợi khi nào có tang thì đem ra mà xài. Tao chả biết đứa nào mất dạy chứ tao bố thí cho mày vài chục ngàn đi học lại lớp ngữ văn xài dấu chấm câu các thứ. Chứ để vậy lại uổng công dòng chịu khổ lầm lũi cho mày đi học mà chả nên người. Trả lời câu hỏi của bố ở trên không được nên lí sự cùn với bố à ! Này, cầm 5 ngàn đi mua i-ốt ăn nhé con zai. Rồi biến !
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kietbull Xin lỗi chứ phải nói là bạn ngu tiếng Việt. Dùng từ "Cứu cánh" sai ngữ cảnh nó móc cho còn chửi nó ?
"Cứu cánh" xuất phát từ Ngôn ngữ Phật học, nghĩa là triệt để, vô dư. Từ thường dùng là: Cứu cánh Niết bàn (究竟涅槃), nghĩa là Cảnh giới Niết bàn triệt để, vô dư. Trong dân gian Việt Nam lại sử dụng từ Hán Việt - Cứu cánh lệch nghĩa sang: Giải cứu, giải pháp cuối.
@mr_shi7 miệng cờ hó khó mọc ngà voi, sủa tiếp đi.
Tội Same lâu lâu Mod thả thính cho 1 bài 😁
duyson_88
TÍCH CỰC
6 năm
dòng note phế nhất chiếc bút, dùng để cho trẻ con vẽ khỉ , chuột vào.
@duyson_88 Bút là để promo thôi.
@duyson_88 Bạn chưa xài thì tất nhiên đâu hiểu nó làm dc gì, giống như 1 người chỉ xài touchpad trên laptop và thấy con chuột ko có tác dụng gì chỉ để làm màu, chịu khó lên mạng search tính năng của nó tham khảo thêm nha 😁

babydown
TÍCH CỰC
6 năm
@saobang3886 Mấy thằng là anti có mua máy đâu mà bác đưa clip cho tụi nó xem. Máy còn chưa cầm nói chi cây bút
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@duyson_88 cmt của bọn anti tự sướng với nhau, các bạn tham gia làm gì 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019