Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận về việc lần đầu làm chuyện ấy.... 3 tuần đầu tiên với MacBook Pro

Lythienky
15/10/2018 14:18Phản hồi: 60
Cảm nhận về việc lần đầu làm chuyện ấy.... 3 tuần đầu tiên với MacBook Pro
Mình là người dùng máy tính window từ hồi window 486 tới tận window 10 như bây giờ. Công việc hiện tại thì gắn liền với excel và các phần mềm kế toán là chính. Tuy nhiên, vì quá là mê vẻ đẹp của Macbook pro nên lần này quyết định chuyển sang Mac Os dùng. Cơ mà tính hay tha lôi laptop ra ngoài nên chọn Mac pro 13" cho nhẹ.
Cảm nhận sau 3 tuần dùng máy Mac thì có nhiều cái bỡ ngỡ
1. Việc đầu tiên đó là máy Mac có thiết kế đẹp. Nhìn ảnh đã đẹp nhưng sờ tận tay vẫn thấy đẹp.
2. Về màn hình: công nhận là chất lượng hiển thị tốt, hình ảnh nhỏ nhưng sắc nét.
3. Về cân nặng: Máy tương đối nhẹ. Mình chuyển từ em Vaio Fw màn 16,4" có cân nặng gần 3kg sang máy Dell Insprion 7460 màn 14", nặng 1,7kg đã thấy như đổi đời rồi. Giờ cầm sang em Mac này còn nhẹ hơn nữa, nặng có 1,37kg nên cảm giác xách túi ko còn ngại nữa.
4. Về cảm giác gõ phím: nông và độ nảy ko có cảm giác sướng như trên Vaio, độ chính xác thì khá cao. Không biết có máy nào hơn được nữa ko thì chưa thử. Có thể là mấy em X1 Cacbon của Lenovo.
Cái Touch Bar thì mình chưa dùng gì đến nó ngoài việc chỉnh âm thanh, độ sáng, với mấy cái linh tinh.
Khi dùng Mac thì phải nói là mình cũng quên luôn chuột. Có thể khi dùng máy window mình cũng dùng phím tắt nhiều nên thế chăng? không hẳn là như vậy đâu. Chính xác là cái trackpad của Mac quá tốt. Các thao tác cử chỉ đơn giản như dùng trên điện thoại cảm ứng vậy. Rất dễ dùng.
5. Về các ứng dụng thì vẫn đang còn làm quen nên chưa có nhận xét gì nhiều. excel trên Mac thì vẫn dùng bộ office của MS nên khá quen thuộc. chỉ có điều phím tắt còn chưa quen nên hơi gượng.
6. Mình rất thích cặp loa của Mac pro 13" 2018 này. Công nhận nghe hay thật, âm bass khá ấm.
7.Thời lượng pin: trời đất quỷ thần ơi. Lần đầu tiên trong đời dùng laptop mà ko cần phải mang theo sạc pin ra ngoài luôn. Đã nhẹ còn thêm nhẹ. cái này thì các máy window ít cái nào so được. Có thể mình chưa đc sài Dell XPS hay các máy cao cấp của window.
9. Về công việc kế toán thì chắc chắn ko cài được phần mềm lên máy Mac trừ khi cài win song song. Nên mình chọn giải pháp làm qua teamview với máy tính ở cty. Các cao nhân dùng Mac lâu năm có giải pháp gì cho hội anh em hành nghề kế toán kiểm toán ko?
10. Về giá thì công nhận là chát so với máy window. Nếu ko lấy MacBook Pro thì mình sẽ chọn em Hp Envy 13" 2018. nhẹ hơn em này xíu và dày hơn chút. Nhưng vẫn rất sexy.
Đó là các cảm nhận ban đầu của mình về việc chuyển từ máy tính window sang Mac.
Đúng là yêu mỗi nụ cười phải lấy nguyên cả cô vợ về nhà các bác nhể
IMG_0503.JPG IMG_0504.JPG IMG_0517.JPG Ảnh chụp Màn hình 2018-10-15 lúc 8.48.49 CH.png
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LinaNguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Haha, nếu thým lần đầu làm chuyện ấy với Excel trên Mac thì thým sẽ thấy nó chỉ còn là cái bóng của nó trên Win thôi (à, em ko phải anti-mac nhé).
@LinaNguyen cái này thì chắc chắn rồi, dùng mac thì phải đánh đổi cái này thôi 😁
quocturtle
TÍCH CỰC
5 năm
He he chúc mừng bác. Mình cũng vừa chuyển từ Windows sang Mac OS, gọi là đổi gió thử nhưng cảm xúc thì không được dào dạt như bác 😁.

Ba thứ mình thích là:
- Invert color
- Màn 15.6 tỷ lệ 16:10.
- Khả năng zoom tuyệt vời. Bên Windows thì do đặc thù vụ scaling nhiều soft bị vỡ ảnh nhìn mờ mờ bực thế nào á

Hai thứ mình ghét
- Cái màn glass ~~! bực vài liz, cũng may mình xài stand và keyboard rời nên ít bị vụ chói đèn
- Hụt hẫng thì đúng hơn vì nó chẳng nhanh hơn con lap Windows mình xài (trước mình dùng T450s). MÌnh có cảm nhận là nhiều người trước xài Windows máy chạy HDD, cài soft ....., hoặc là lướt web bị dính mấy cái link nên máy chậm. Chứ mình xài Windows, all soft bản quyền nên chẳng thấy bị chậm gì cả ~~!

Nói chung cũng tạm chấp nhận được cho một trải nghiệm một hệ điều hành mới.
@quocturtle Hihi, thanks bác. Thực tế thì window 10 cũng đã cho trải nghiệm khá tốt rồi.
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocturtle Cài nhiều tool máy nó mới chậm bác. Dùng văn phòng thì máy nào có SSD cân hết :D
@3DNo10 uh, chuẩn rồi, máy cố định phòng kế toán cty mình đều chạy SDD hết rồi, cũng đỡ hơn trước nhiều.
phuchung11a3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng cách xử lý các phần mềm kế toán 😆)) theo mình mà dùng teamview thì cỡ misa đợi load dữ liệu không nổi. chậm lắm. Mình hóng xem có cao nhân nào có cách không chứ mình vẫn phải cài song song win :v
@phuchung11a3 cái này đành phụ thuộc vào đường truyền internet thôi. chứ máy mà cài phần mềm cấu hình cũng ổn, có thêm cả SSD nữa.
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
Về pin thì mình nghĩ ko laptop windows nào cho thời lượng pin tốt hơn. Xách macbook lên trường ngồi viết bài essay trog lớp cũng tự tin hơn để bỏ cục sạc ở nhà, ngồi viết 2h30, pin tụt từ 100% xuống còn 84% khá là ấn tượng, còn laptop win thì lúc nào cũng phải kè kè cục sạc. Dell Xps thì mình cug từng dùng thử rồi, thiết kế nhìn sexy hơn macbook, nhưng khá thất vọng về pin, với công việc bình thường thì xài dc khoảng 4-5h, mình có chơi thử CS-Go thì đc tầm khoảng 1,5-2h.
lovellll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Trước mình có dùng con mac pro res 2016 mà thấy h pin dùng cũng nhanh tuột lắm. chắc dùng bản air sẽ đc lâu hơn. mà bên win có cái phím windows+phím mũi tên để chia cửa sổ công việc rất tiện. bên mac mình tìm hoài vẫn chưa thấy. Dùng mac thấy m thấy thích mỗi cái touch pad dùng đa nhiệm sướng.
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
@lovellll có app đó bạn để chia màn hình đó bạn, tên gì thì mình ko nhớ rõ, nhưng bạn sẽ thấy nó trong danh sách bảng xếp hạng Appstore.
lovellll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ptk8588 mình dùng lg gram estimate lúc đang dùng lướt web + sublime text + word.
mình không chơi game nên cũng chưa có test thử 😁
lg gram.PNG
@lovellll Cái trackpad của Mac phải nói là bá đạo. Mình dùng trackpad trên Dell đã thấy sướng rồi, sang Mac vẫn thấy khác hẳn.
congtu_88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em dùng MacBook Pro 2016 cảm giác pin khá yếu, máy thì hết bảo hành rồi mà nghe đâu đó nói máy dc bảo hành pin 5 năm, không biết có đúng ko nữa, nếu đúng thì đi thay pin mới 😔
@congtu_88 Gần hết bảo hành thì nên mua thêm gói bảo hành mở rộng, máy Mac nó đăt nên sửa chữa cũng đắt, thà bỏ ra 1 ít mua gói bảo hành mở rộng rẻ hơn 😁
w800i
ĐẠI BÀNG
5 năm
bạn mua ở đâu vậy, mình cũng đang tìm chỗ giá tốt

Ngoài ra nghe nói tình trạng đời 2018 cpu tỏa nhiệt cao, ko biết bạn xài có bị gì ko?
@w800i Mình mua của FPT, mình đặt phiên bản 16gb ram
@w800i Mình dùng bản này cấu hình chip core i5,ram 16gb, ssd 512 nên chắc k quá mạnh để bị nóng. Dùng các ứng dụng nhiều và lâu máy vẫn mát
w800i
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky cám ơn bạn, định bấm bụng lên đỉnh con này corei7 nhưng đang phân vân quá.chắc phải nghe ngóng thêm
@w800i Uh, giá em nó cũng chát nên cân nhắc kỹ để k phải hối hận bác ạ
vinhhoang244
ĐẠI BÀNG
5 năm
pin mac thì mình k biết chứ win thì ( mấy cái xps quảng cáo nói pin 10mấy tiếng mà vêg thì nó chắc đc hơn nửa thôi ) e cũng đag muốn update qua mac mà thấy khoai quá
@vinhhoang244 Từ từ rồi khoai sẽ nhừ 😁:D:D
DươngHM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa có điều kiện để thử Macbook, cũng muốn trải nghiệm hệ điều hành Mac xem sao mà túi chưa rủng rỉnh. :p
@DươngHM 😁:D:D
thanhsy116
ĐẠI BÀNG
5 năm
kết nhất cái câu cuối haha
@thanhsy116 :p:p:p
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
Cài window lên chạy song song mà làm việc Bác ơi, lúc nào làm thì window, chơi bời giải trí thì mac, đơn giản mà, Misa của bác cả data backup chắc vài chục gb là cùng chứ mấy 😃
@devilbs Hì hì, hiện tại mình chỉ vào phần mềm lấy dữ liệu thôi nên cũng k ảnh hưởng lắm
Đang xài XPS13 màn 3k+ nhìn bao phê,
Win 10 chạy rất ổn định, nhất là việc dùng toàn đồ bản quyền, hạn chế cài linh tinh.
Nhược điểm là nếu có app nào chưa hỗ trợ 4K thì hiển thị chán òm. May là số lượng này còn rất ít
open0
CAO CẤP
5 năm
@movingangels Ngon !
@open0 Chạy toàn app bản quyền thì ngon rồi
duyhoasuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
úi chao! chiếc Macbook ah bb passport mới đẹp làm sao
@duyhoasuong Đẹp nhưng giờ BB k kết nối Macbook qua Blend đc nữa rồi. K lẽ kéo tụt về phiên bản MacOs thấp hơn
@Lythienky Chúc mừng chủ thớt đã có cảm xúc mãnh liệt trong lần đầu tiên với em nó.
Tình yêu của bác với BB chắc là lớn hơn mình nhiều; tiếc cho BB lắm nhưng rất tiếc mình không thể đi ngược lại với dòng chảy của thời đại, nên phải chuyển qua Iphone; em PassPort giờ chỉ giữ lại làm kỷ niệm.
Trước mình cũng phân vân, lựa chọn rất nhiều giữa em Macbook Pro 2018 với em X1 Carbone 2018 lắm. 2 em này cũng khá cân bằng nhau trong mọi tiêu chuẩn đánh giá Cuối cùng vì Mac không hợp với môi trường công nghiệp cho lắm nên em đã múc em X1; dù bản thân mình rất kết Mac book. Hy vọng 1 ngày gần nhất được tái hợp với em nó. 😃
@ĐINH QUANG VƯƠNG Phải tìm cách sống chung thôi bác. Giờ các phần mềm kế toán đều có phiên bản viết trên nền web rồi, nên làm vc cũng đỡ hơn chút. Passport mình vẫn dùng làm máy chính, check mail vẫn ổn.
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Pin dell xps cũng ko so được với mac. Máy mình dell xps 9550 xài tối đa 6 tiếng. Mac phải được 10 tiếng
@Kal-el119 Thật thế sao bạn? lý do mình đổi qua mac cũng 1 phần vì thời lượng pin ấn tượng này 😃
chieutay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kal-el119 Thật ko?
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
@chieutay Thật, Nhưng là Dell xps máy 15 inch nhé, máy 13 inch có thể trâu hơn tí nhưng vẫn ko bằng Mac được trong mấy tác vụ word, web , coi film thông thường.
@Kal-el119 Dòng Dell XPS chỉ không thích cái là viền dưới dày và đặt camera ở cạnh dưới, trông không được hợp mắt lắm.
kế toán hay phải nhập dữ liệu số má mà dùng bàn phím mac thì hơi thốn bác ạ, thiếu phần numpad
@meeww cái đó có nhiều cách khắc phục mà. Mình dùng Dell insprion 7460 màn 14 inh siêu mỏng cũng làm gì có bàn phím số đâu. trừ khi dùng laptop màn 15"6 trở lên mới có bàn phím số.
lolita123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thật sự là sau khi xài MacOS x iPhone thì..mình k thể nào quay lại windows và android được nữa (cảm nhận của người xài từ Note 1-note 5 và từ windows xp - 10.)
@lolita123 cái này thì cũng do Apple nó tối ưu phần mềm cho phần cứng nên chạy mượt hơn các máy window có phần mềm rời so với phần cứng. Tuy nhiên mình thấy win10 giờ chạy cũng thích lắm. Nếu laptop có SSD chuẩn NVME thì quá nhanh. Mấy máy của mình chỉ có SSD chuẩn SATA nên khởi chạy ứng dụng chỉ ở mức tương đối thôi, nhưng nhanh hơn HDD nhiều rồi
lolita123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Hoàn toàn đồng ý. 😃
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để dùng lâu lâu rồi cũng làm bài cảm nhận như của bác sau 21 năm dùng win
@bsd insight Ahihi, nếu có cảm nhận thì chia sẻ luôn đi bạn 😃
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Để dùng cho đủ tháng đi bạn, mình mới quất có 3 tuần thôi
@bsd insight mình cũng mới có 3 tuần thôi mà =))
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky đã viết, ở đây https://tinhte.vn/threads/1-thang-voi-em-mac-2018.2866662/
3111320080
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác có thể cài win trên mac bang paralles chạy nhanh và mượt cubgx khá tiện
@3111320080 Mình đang thử dùng các phương án khác xem có ok k, còn bí quá chắc phải cài thêm win trên Mac vậy
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
Sao nhiều ng nói pin con này cũng cỡ 4-5 tiếng là cùng nhỉ ?? Khó hiểu quá
@bkb_ct 4-5 tiếng với điều kiện sử dụng nhiều tác vụ cần xử lý liên tục, còn nếu chỉ nhẹ nhàng là lướt web, soạn văn bản thì đương đối lâu hết bạn ạ.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@Lythienky em định ra trường mần con air rồi teamview về pc nhà xài, bác nghĩ nó trụ nổi 8 tiếng hem (giả sử trường hợp có cục sạc dự phòng và không có sạc dự phòng ah)
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@Lythienky cũng nhu cầu đó với con macbook thì sao ? chip Y có thực sự yếu như người ta đồn thổi không bác ? tại em đang dùng con core i3 U haswell, cảm thấy đủ nhu cầu
@bkb_ct Mac Air thì pin tốt hơn,máy mình là Mac pro, cấu hình khỏe hơn, màn hình phân giải cao hơn nên tiêu thụ điện nhiều hơn nên pin ko bằng Mac air. CHip Y nhưng được tối ưu bằng HĐH Mac nên cũng ok bạn ạ. Chỉ có điều dùng tác vụ nặng thì ko ổn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019