Cảm nhận Win 10 Fall Creators: nhanh hơn, thiết kế Fluent thiếu đồng nhất, nhiều cải tiến nhỏ mà tốt

Duy Luân
18/10/2017 7:11Phản hồi: 376
Cảm nhận Win 10 Fall Creators: nhanh hơn, thiết kế Fluent thiếu đồng nhất, nhiều cải tiến nhỏ mà tốt
Windows 10 Fall Creators đã chính thức phát hành, và trải nghiệm của mình với bản update này tính đến giờ vẫn là tích cực. Điểm mình cảm thấy ấn tượng nhất đó là máy chạy nhanh hơn so với hồi Win 10 Creators, ý là mình chỉ nâng cấp chứ không cài mới và mọi dữ liệu hay phần mềm cũ vẫn được giữ nguyên đấy nhé. Tuy vậy, mình chưa thích việc thiết kế Fluent Design bị áp dụng lỗ chỗ không phải ứng dụng nào cũng có, ngay cả với app do chính Microsoft làm ra. Tính năng rất hay để link PC với iPhone, Android cũng chưa chạy vì Cortana chưa hỗ trợ Việt Nam. Mời anh em xem chi tiết hơn trong bài bên dưới.

Tinh tế có chuyên trang tinhte.vn/windows, nơi bạn có thể thảo luận, hỏi đáp, chia sẻ kinh nghiệm, báo lỗi cũng như xem các thông tin, thủ thuật mới nhất về Windows nói chung cũng như các máy tính Windows nói riêng.

Thời gian cài lâu kỉ lục!

Đây là cảm nhận đầu tiên của mình khi bắt đầu cài Windows 10 Fall Creators, và mình nói ở đây để anh em nào chuẩn bị cập nhật thì biết trước để chuẩn bị tinh thần và thời gian cho phù hợp. Trước đây những đợt nâng cấp lớn cũng chỉ chừng 40 phút là xong, có khi 1 tiếng, nhưng chưa bao giờ mình chạm tới mốc 2 tiếng như ngày hôm nay cả, và con số này chưa tính thời gian download file đấy nhé (mình cài trực tiếp từ file ISO nên không có đoạn chờ Windows Update tải bộ cài mới về).

Mình có tham khảo trên chuyên trang tinhte.vn/windows thì thấy mình không phải là người duy nhất gặp vấn đề này. Thực ra cũng không có gì nghiêm trọng lắm, mình vẫn chờ được mà thôi, nhưng nó làm người dùng sốt ruột hơn mức cần thiết và có vẻ như Microsoft đã update gì đó rất lớn bên trong nên Windows 10 Fall Creators mới mất nhiều thời gian cài tới vậy.

Tốc độ nhanh hơn, mượt hơn

Sau 2 tiếng dài chờ đợi thì ít nhất mình cũng thấy hài lòng vì bản Windows 10 Fall Creators này chạy trên máy MacBook Pro 2016 của mình rất nhanh và mượt, hơn kha khá so với bản Creators trước đây cả khi chạy máy thật Bootcamp lẫn khi sử dụng máy ảo bằng Vmware Fusion. Trước đây thỉnh thoảng Windows vẫn hay giật giật mấy phát, giờ thì tình trạng này bớt hẳn và mình chỉ gặp nó khi mới cài xong, khởi động lại là từ đó về sau cảm thấy êm hơn rất nhiều.

Và lại một lần nữa, để tránh tình trạng chủ quan khi cảm nhận, mình cũng tham khảo tinhte.vn/windows và đa số anh em cũng đều nói rằng Windows 10 Fall Creators làm cho máy của anh em chạy nhanh hơn nhiều so với trước. Ngay cả khi bạn không cài mới mà chạy bộ cài đè lên Windows cũ thì vẫn thấy kết quả tương tự. Khá lắm Microsoft.

Về nhiệt độ thì mình nghĩ là không có cải thiện gì nhiều, có thể vì mình xài Win trên máy Mac nên đánh giá vụ này sẽ không chính xác. Nhờ anh em comment để biết tình hình phía anh em nhé.

Fluent Design chưa đồng nhất và rõ ràng là đang trong giai đoạn thử nghiệm

Fluent Design là giao diện kiểu mới của Win 10 Fall Creators và nó có thể được nhận thấy dễ dàng nhất khi nhìn thấy phần trong mờ trên cửa sổ ứng dụng. Tuy nhiên, ngôn ngữ Fluent này chỉ mới hiện ra chủ yếu trên các app chính của Microsoft như Photos, People và Calculator. Những phần mềm rất thường được dùng khác điển hình như File Explore, Mail, bộ Office 2016... vẫn chưa thấy được điểm nhấn này và nó tạo ra cảm giác không đồng nhất xuyên suốt hệ điều hành, khi thì thế này, khi thì thế kia.

Hơn nữa, Fluent Design ngoài chuyện giúp chữ dễ thấy hơn ở một số app thì mình chưa rõ nó sẽ giúp cho trải nghiệm của chúng ta ra sao và liệu nó có giúp bạn xài app nhanh hơn, dễ hơn hay không. Như Material Design của Google là nhấn mạnh vào tính dễ dùng, sử dụng màu nổi để thu hút chú ý, và tận dụng hiệu ứng chuyển động để cho người dùng biết đường di chuyển của các đối tượng. Và nó đã chứng minh được hiệu quả rất tốt. Fluent Design hiện vẫn là một dấu hỏi lớn với mình và sẽ cần trải nghiệm nhiều app hơn để có thể nói được chuyện này.

Quảng cáo

Nhưng ít nhất, Microsoft cũng từng thừa nhận rằng Fluent Design chỉ mới là một thử nghiệm của họ, nên nếu có có sai lầm thì mình cũng không trách nhiều lắm.

Tiếc vì chưa dùng được tính năng liên kết với điện thoại Android, iOS

Windows 10 Fall Creators có tính năng rất hay cho phép bạn nhận thông báo của điện thoại Android và / hoặc iOS, có thể duyệt tiếp web đang duyệt dở dang ở những nền tảng kia và nhiều thứ khác nữa. Tuy nhiên, tính năng này cần Cortana để chạy, mà Cortana lại không cho iPhone và smartphone Android ở Việt Nam cài vô nên mình đành bó tay. Để mình tìm cách cài file APK rồi trải nghiệm chức năng này cho anh em xem sau.

Mấy cái nhỏ nhỏ: chỉnh kích thước email pane, people mới, giao diện thông báo mới, OneDrive placeholder... thật sự có ích

Windows 10 Fall Creators không phải là một bản thay đổi quá nhiều về ngoại hình, tuy nhiên nó giúp cho cuộc sống của mình trở nên dễ dàng và đơn giản hơn bằng những tính năng như thế này. Tuy những chức năng này nhỏ thôi nhưng nó lại ảnh hưởng đến công việc hằng ngày trên máy tính, ví dụ như bạn có thể email và Skype nhanh với bạn bè hoặc đồng nghiệp mà không cần mở app lâu lắc như trước. Hay như giao diện thông báo cũng được làm lại kĩ hơn và nổi bật hơn, nhấn mạnh vào nội dung và khiến bạn không thể bỏ lỡ bất kì notification quan trọng nào.

Quảng cáo

Riêng với anh em nào có dùng OneDrive, có lẽ anh em sẽ thích chức năng placeholder của dịch vụ này. Tất cả file trên OneDrive vẫn hiện ra trên máy tính của bạn. Nhưng thực chất những file này chỉ là file ảo do OneDrive hiển thị lên mà thôi chứ không chiếm dung lượng PC nên về lý thuyết ở SSD 256GB hay 128GB trên máy của bạn sẽ ít bị chiếm chỗ hơn bởi các file trên mây. Chỉ với những file được bạn chỉ định thì chúng mới lưu xuống local xuống máy mà thôi.

Lưu ý: nếu muốn chỉnh file khi đang đi xa, tới chỗ không có mạng hoặc lên máy bay, bắt buộc bạn phải lưu offline trước những file cần chỉnh sửa nhé.

Story Remix: một cách vui hơn để bạn đưa hình cho người khác xem

Một trong những thứ ưa thích của mình sau khi chụp ảnh đó là đóng những file hình này thành một đoạn video ngắn để có thể chia sẻ dễ dàng hơn, người ta xem cũng đỡ chán hơn, lại có thể làm cho phim vui hơn bằng nhạc, bằng video quay từ điện thoại... Story Remix làm đúng như những gì mình cần: bạn chọn ảnh, chọn filter màu, thêm chữ nếu muốn và chọn nhạc nền cho phù hợp với đoạn video slideshow của bạn là xong.

Thật ra nếu bạn cảm thấy quen quen thì đúng rồi đó, Story Remix chính là một bản hiện đại hơn, ngon lành hơn của Windows Movie Maker đấy. Bạn vẫn có kho hiệu ứng phong phú, vẫn có chức năng chèn chữ vào trong phim, thậm chí edit của màu sắc và nhạc cũng như thời gian xuất hiện của từng khung ảnh. Story Remix hoàn toàn có thể xem như một trình làm phim cơ bản và nó sẽ đáp ứng được đa số nhu cầu làm video ngắn của những người dùng bình thường.

Mình sẽ có một bài riêng để hướng dẫn cũng như chia sẻ thêm về Story Remix, anh em chờ xem nhé.

Tóm lại: cảm giác sau khi lên Windows 10 Fall Creators của mình hiện khá tích cực. Mình thích những cải tiến mới vì chúng tuy nhỏ nhưng thật sự hữu ích, mình thích Story Remix vì có thể giúp mình làm video slideshow vừa nhanh vừa đẹp, và thích nhất là việc máy chạy nhanh hơn so với trước. Cuộc vui chưa hết, sẽ còn chia sẻ với anh em nhiều chuyện khác nữa xoay quanh Windows 10 Fall Creators nhé.
376 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mới up hôm qua. Dùng kô thấy khác gì. hix
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Xài windows xưa giờ không quan tâm vấn đề đẹp xấu lắm
theking325
ĐẠI BÀNG
7 năm
Công nhận update lâu dã man, down về ùi mà update lên để qua đêm lùn mới xong
console.huan
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Đây là cảm nhận đầu tiên của mình khi bắt đầu cài Windows 10 Fall Creators, và mình nói ở đây để anh em nào chuẩn bị cập nhật thì biết trước để chuẩn bị tinh thần và thời gian cho phù hợp. Trước đây những đợt nâng cấp lớn cũng chỉ chừng 40 phút là xong, có khi 1 tiếng, nhưng chưa bao giờ mình chạm tới mốc 2 tiếng như ngày hôm nay cả, và con số này chưa tính thời gian download file đấy nhé (mình cài trực tiếp từ file ISO nên không có đoạn chờ Windows Update tải bộ cài mới về)."
Vừa cài mới cho một laptop cũ i3 RAM 2GB từ USB, tất cả chỉ chưa đến 30 phút.
yunaka_8x
TÍCH CỰC
7 năm
@console.huan Mình update lúc đi ngủ, ngủ dậy đã xong :d
Wininsider10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yunaka_8x E cũng thế
sao mình update OTA lên mất có 30p nhỉ...nhớ lúc update 3h15 tới 3h48 là xong rồi
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
7 năm
máy up lâu kinh khủng, đc 3 tiếng thì báo lỗi rồi quay về build 1703
hailongan
TÍCH CỰC
7 năm
Mình update lên hay cài mới từ ISO thấy vẫn bình thường mà. Mà có đều laptop bị cái menu không unpin được, unpin xong khởi động lại giống như củ
nnobita194
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theme của mod share đi ạ. Nhìn mê hoặc quá. Vì update trực tiếp qua ota nên vẫn dùng theme cũ. Đâm ra nhìn chả thấy khác biệt gì ca
TungVuu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nnobita194 Chỉ là cái wallpaper mà. Search google ra liền. Của bạn nè https://m.suwalls.com/vector/rocket-in-space-26740/
@TungVuu Như trên 😁 chỉ là cái wallpaper
GhostRiley
TÍCH CỰC
7 năm
Update lâu nhưng mà máy mượt và nhanh hơn bản cũ rất nhiều, tắt mấy cái hiệu ứng trong suốt đi nữa thì máy chạy nhanh như thần luôn 😁
thấy mượt và đã hết lỗi gõ tv trên edge. nói chung ngon
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
Không hiểu sao, máy cứ vào chế độ ngủ khi để lâu. Trước đây không bị, vào set up cũng thấy vẫn giữ nguyên là không ngủ. Tại máy có gắng loa, máy vào chế độ ngủ là loa rè lên hết.
yunaka_8x
TÍCH CỰC
7 năm
@Ghost_suol Của bạn chắc lỗi VGA rồi, thử update driver mới nhất xem.
coixuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ghost_suol Máy bác Asus à? Máy em cũng bị lúc máy ngủ là làm rè loa
Em tưởng mỗi máy em bị
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
@Ghost_suol Máy thinkpad, update lên mới bị. Lúc trước không bị.
Download lâu thôi. Cài rất nhanh. Tấm 30~40p và máy mượt hẳn
Clip đó nó là của Lumia Storyteller . Microsoft đổi tên rồi sao ?
Mịa Windows Phone càng update hiển thị càng đẹp mà ông PC end Laptop càng update lại ... càng xấu . Hình mờ tìn tịt chả có nét gì cả . Chả có nhẽ comeback 1703 :p
@minhthuvc Lumia Story Teller khó hiểu và khó dùng hơn cái này nhiều. Cái này ngon hơn.
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
Mãi éo chịu fix mấy cái nhảm shit này cho ng dùng

1: Mở ảnh bằng sof Photo khi xem ảnh, bị 2 cái vạch đen trên dưới che mất bức ảnh.
2: Sniping có thêm tùy chọn khoanh ô vuông, để note như Paint
3: có bộ gõ TV ngon như unikey. ( đc tích hợp sẵn ko phải cài ngoài )
@dktran01 Họ phát triển hđh đều tính toán hết, cả một chuỗi kết nối với nhau, cố tình để người dùng trải nghiệm và tự tìm cái tốt hơn, tạo miếng cơm cho nhau, không ai rảnh làm 1 lần, đã bản quyền app cùi như ông nói mà đã triệu bạc 1 key đấy 😃 theo ông làm ngon lành cành đào ôg có tiền mua ko 😃
Thử tự nghĩ nhà trọn gói nội thất và nhà tùy chọn nội thất giá thành như nào?
Đọc nhiều chút rồi hãy phán nha =]
@=Tử_Hải= 1. Bạn vẫn chưa phân biệt được app và software rồi :D Bạn vẫn nghĩ những gì có đuôi .exe là software, còn lại là app? Vẫn sai! Bạn nên đọc kỹ lại vài comment giải thích chi tiết của mình ở phía trên. EXE là viết tắt của từ excutable/excute nhé, tức là file thực thi, nó là APP. Thôi thế này cho đơn giản nhé: bạn click vào mục tìm kiếm ở Taskbar, gõ Photos và Paint xem có phải nó ra "Trusted MS Store app" và "Desktop app" không nhé, nó là app bạn ạ. Bạn muốn hội nhập thì sai bạn nên sửa. Mình không quan tâm tới cái lệ làng của bạn, vay mượn sai thì đừng vay mượn. Chúng ta dùng các thiết bị công nghệ của các nước phương Tây, thì hãy theo luật chơi của họ, đừng tự đặt ra những cái lệ mà chỉ chúng ta hiểu, không có ích gì hết.

4. Cái lỗi gì mà Mod Duy Luân nêu ra, mình chưa đọc được, nhưng mình chắc rằng nếu đó không phải là ứng dụng hay phần mềm của người Việt, thì việc đưa lên trang chủ tinhte không phải là lý do khiến nó được sửa lỗi, mà vì người ta feedback cho nhà phát triển bằng ngôn ngữ mà nhà phát triển có thể hiểu được. Windows 10 là sản phẩm của người Mỹ, bạn không thể chỉ nêu các lỗi của nó ở một comment trong một forum tiếng Việt, và hy vọng rằng một ngày nào đó MS sẽ đọc được nó cả. Vô ích! Comment của bạn có thể giúp người khác biết được họ không phải là trường hợp duy nhất gặp lỗi đó, nhưng để nó được MS nghe thấy và thay đổi, thì rõ ràng là không thể. Thay vì thế, một lần nữa, hãy dùng Feedback Hub!
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@Black Mamba 1: Lần đầu tiên có 1 ng gọi tất cả sof trên win là APP. Bạn cho là đúng m ko nói với bạn nữa. Từ App chỉ dc dùng vài năm trở lại đây mà chính xác là khi có w10. còn lại trước khi có w10 chuẳng ai gọi phần mềm trên WIn là app cả. và thực tế trong bài của mình có nhiều ng đồng ý quan điểm của mình, còn quan điểm của bạn ko có ai đồng ý cả.
4: Nói như bạn thì 1 em sinh viên 17 tuổi bên Hongkong năm nào đó, đứng biểu tình đòi dân chủ thì thật chả có ý nghĩa gì, tại sao ko đến BẮc Kinh tìm gặp Mao Lông mà nói ý kiến đi.
Thưa với bạn cậu bế đó lên bìa và là gương mặt ảnh hưởng của năm đấy. Cũng chỉ là 1 cá nhân và vận động từ cái nhỏ nhất đó. ai cũng nghĩ phải là 1 cái gì đó chính thống thì chưa chắc dạt đc đâu,
Cách đây 1 tuần có 1 bạn làm 1 bài vào group tinhte, XIN ADMIN 1 cái Ví Sen, chả ai nghĩ sẽ dc, nhưng bạn đó giám nghĩ, giám làm, kết quả là gì, dc bên tinhte tặng 1 cái luôn, tiền lệ trước h` đâu có vậy. Vì thế, ko phải cái gì chính thống hay đi theo lối mòn đều có dc hiệu quả, đôi khi phải khác biệt mới làm nên thành công đấy.
@=Tử_Hải= 1. Vấn đề App với Soft, nếu bạn không muốn hiểu thì đành chịu, bạn đọc kỹ các comment của mình phía trên chưa hề có cái nào mình nói rằng TẤT CẢ các software trên Win đều gọi là App nhé, mình còn nhấn mạnh ở trên là mình gọi software Kaspersky chứ không phải app, còn vì sao như vậy, mình đã giải thích không dưới 2 lần ở trên rồi. Bạn dẫn chứng "nhiều người đồng ý quan điểm của bạn"? Có phải là cái bạn gì đó nói về việc phản đối việc dùng "app" vì đó là từ được sáng tạo ra của Steve Jobs? Cái này mình chưa hề đề cập đến. Mình cũng có bằng chứng rất rõ ràng từ Task Manager của Windows XP từ những năm 2001, còn bạn, ngoài dẫn chứng là "hầu hết người Việt dùng", thì chẳng có dẫn chứng nào chắc chắn cả. Nên nhớ rằng người Việt dùng sai rất nhiều. Trong một thế giới hỗn loạn về thuật ngữ, mình chọn theo cái đúng.

2. Về dẫn chứng cậu học sinh Joshua Wong mà bạn nhắc đến, hoàn toàn khác xa trường hợp của bạn. Và dẫn chứng đó của bạn thực chất là củng cố cho lý luận của mình. Vì như này: Wong hoạt động chính trị rất mạnh từ cách đây nhiều năm rồi, cậu ấy hoạt động bằng nhiều hành động khác nhau, và bằng tiếng Trung và tiếng Anh, đây là điều quan trọng nhất. Bạn hiểu vì sao không? Vì cái người mà bạn gọi là "Mao Lông" có thể nghe và hiểu được. Ý mình là vậy đó. Bạn cần phải nói bằng thứ tiếng mà người ta có thể hiểu được. Bạn chỉ comment bằng tiếng Việt, chứ nói đến việc sai chính tả tùm lum (không ai dùng tiếng Anh hiểu "sof" là gì nhé), thì bạn đừng mong một người nào đó làm ở MS sẽ hiểu được bạn đang nói gì. Lối mòn của bạn không hiệu quả, và nó sẽ không bao giờ có tác dụng.
Đúng là thời gian cài lâu kinh, mình cứ nghĩ do máy mình yếu chứ, hoá ra mod cũng bị.
Cái giao diện fluent gì đó đc quảng cái dữ lắm, nhưng nâng cấp rồi mình chả thấy nó khác gì.
Link to phone mình thấy khá hay và chưa biết nó có thể làm gì, nhưng nhập số đt, rồi nó báo đã gửi messenger rồi mà đợi mãi chả thấy đâu
Gỡ cái people ra khỏi taskbar là việc đầu tiên mình làm sau khi nâng cấp.
Mấy cái khác với mình chả ích lợi gì. Nói chung bản update này lên thì tốt, mà hok lên cũng chả sao.
Kocoji
TÍCH CỰC
7 năm
@An Mechanical muốn dùng Link to phone thì bác phải cài thêm cái Microsoft Apps trên điện thoại nữa. Tính năng cơ bản là đọc tin trên điện thoại, thấy tin nào hay rồi nhấn nút share, chọn Tới "Continue on PC" là trên máy tính mở cái trang web bạn đang coi. tính năng chỉ vậy thôi :v
[K]os
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cài win cũng chỉ có 50p bao gồm cả download và upgrade mà ta 🤔
Joshung278
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sử dụng Cortana đồng bộ hóa các thông báo giữa Android và Windows 10, đã dùng được và mình cũng có file apk, nhưng không biết up lên cho anh em thế nào
ducninh87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cá nhân mình thấy khởi động lâu hơn bản trước, máy mình cùi thôi nhưng so sánh giữa 2 phiên bản, có điều khởi động xong thì chạy mượt, ok
Máy mình cài nhanh mà, tải về cài bằng USB trên ổ SSD cỡ tầm 15-20p là xong rồi. Máy mình không dính lỗi lầm gì. Nhưng thấy mấy bạn kêu bị lỗi gây sập nguồn, chập chờn với nặng máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019