Cảm nhận Win 10 Fall Creators: nhanh hơn, thiết kế Fluent thiếu đồng nhất, nhiều cải tiến nhỏ mà tốt

Duy Luân
18/10/2017 7:11Phản hồi: 376
376 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaiminhfd
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ấn check for updates không thấy có nhỉ?
xox97
ĐẠI BÀNG
6 năm
xác nhận cài cortana trên Android ở VN bình thường nhé! Đang chờ upgrade lên fall creator để trải nghiệm hơn.
Cortana trên Android có vẻ vui vẻ hơn Google assistant.
theking325
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xox97 ủa bạn ơi cài cỏrtana tren android nhu the nào vậy bạn?
xox97
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xox97 vào play store cài bình thường à. Mới đầu bị lỗi, sau đó cấp quyền cho app truy cập contact, storage thì chạy bình thường.
máy moto G5, Android 7.0
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm nhận đầu tiên khi lên 10 fall là lỗi, đơ lag, không ổn định, không tương thích phần cứng. Mình lên qua windows update trên 2 máy thinkpad và asus. Go back gấp, chả hiểu sao 😔(
mr.pakapun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang upgrade, và nó đứng ở 95% cũng gần 2h rồi
letuananh46
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã lên và bị lỗi wifi. Bật máy lần 1 không nhận bất cứ wifi nào. restart lại thì lại nhận bình thường. Chưa biết cách fix lỗi. Có ai fix được chưa chỉ giúp mình với.
Mình cài qua phần mềm của Microsoft thì mất tổng cộng khoảng 1 tiếng, sao mod cài lâu dữ vậy.
phuocdaivl08
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác ở trên chém, máy ta i3, ssd 240GB update có 5 phút là xong rồi, đâu ra mà 2 tiếng
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
AE cho hỏi có ai bị như mình sau khi cập nhật không.
Máy mình cập nhật bằng file iso tải về qua mediacreationtool, Sau khi cập nhật xong vào không thấy mấy ứng dụng đã tải từ cửa hàng về (còn sót lại 1 số ứng dụng mới cập nhật từ bản cài), tìm ứng dụng cửa hàng (store) cũng không thấy đâu cả.
anhtuan96lt
ĐẠI BÀNG
6 năm
vụ liên kết khá hay, chia sẻ từ điện thoại lên PC rất nhanh.
Bác nào xài iOS thì phải tải app cortana và app continueonPC mới xài được nhé. Android thì mình không xài nên không biết
Naruto007
TÍCH CỰC
6 năm
up lên bản này chỉ để xem cái giao diện fluent design cho toàn bộ các ứng dụng như thế nào, thế mà cái đc cái không, hơi thất vọng một chút. Thích cái vụ liên kết từ smartphone lên PC, và cài xong dùng tốc độc nhanh hơn hẳn
@Naruto007 App có app không là do bên lập trình viên chưa đưa hiệu ứng vào thôi, Fall Creater đã có sẵn api để đó, lập trình viên chỉ cần kích hoạt trong app. Như việc Windows 10 đã có hỗ trợ trả lời nhanh qua thông báo từ lâu mà app Messenger đến giờ này vẫn chưa có, các app khác đã có từ đời đó rồi.
-Nện-
ĐẠI BÀNG
6 năm
có ai thấy khi update lên xong lúc click chuột phải vào app hay khoảng trống trên destop nó bị khựng khựng hay đơ tí không
MS đang làm tốt phần liên kết giữa điện thoại và PC
Trên Cortana, Edge và Microsoft Launcher trên Android đều có nút Continue on PC
Riêng MS Launcher sẽ up file lên OneDrive và load link lên Edge. Cái này khá phiền, để thử fetch folder OnYourPhone về thử xem OneDrive trên PC có hiểu không
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.microsoft.cortana&hl=en
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.microsoft.emmx&hl=en
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.microsoft.launcher&hl=en
MS nên tạo nút Share Continue on PC cho app Cortana là ngon, chứ làm đống app cũng chẳng hay ho gì 😁
khởi động nhanh hơn, đăng nhập nhanh hơn trước
manhlinhlt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em Upgrade thấy hết >20' thôi mà, sao bác Luân hết tận 2h ta? 😁
@manhlinhlt ổ C nặng thêm bao nhiêu bác?
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cường BKHN mình cài xong thừa 34GB win cũ :3
@manhlinhlt cảm nhận thế nào các bác, có hơn so với win 10 không. Các phần mềm thì sao, có ổn ko ạ?
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
6 năm
@manhlinhlt mod chạy win trêm máy mac mà đói đú lâu hay chậm
Kazna
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Thời gian cài lâu kỷ lục": Cái này không đúng với mình. Lần upgrade này phải nói là mình cực kỳ ấn tượng với thời gian nâng cấp, nhanh vô cùng. Mình update ngay trong win (không dùng ISO), thời gian tải về chừng 15~20p. Tổng thời gian restart và nâng cấp chừng 30p là tối đa. Tính ra khoảng 45~50p tổng cộng. Toàn bộ quá trình diễn ra rất mượt mà suôn sẻ, không lỗi (chỉ trừ lúc tải cài đặt nó hiển thị hơi lâu ở 74% rồi mình tắt máy luôn nhưng hôm sau mở lên máy bảo restart để nâng cấp ngay, có lẽ lỗi hiển thị thôi).
Mình thấy hay cái ở tính năng tìm kiếm trong Photo rất chi tiết, nó lọc mặt tất cả các ảnh của mình có trong Onedrive giờ muốn tìm ai thì nhấn vào thôi khá hay
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy mình tự update thấy khá nhanh, khoảng 30-40p gì đó thôi, còn về độ mượt thì để trải nghiệm thêm xem sao.
ttmt2015
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì gặp lỗi khi dùng Edge hay bị đơ và cpu chạy tiến trình service host state repository service ngốn 100% có bạn nào gặp lỗi này giống mình không?
sao win 10 nó ngốn ram kinh thế, ai bị như mình không? không chạy apps nào đã ngốn 2,8GB rồi. Ổ đĩa 100% nữa
Kỳ Phan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cutruongbaby Mình xài bthg mà, cảm thấy nhanh mượt hơn bản trước 😁, bạn thử cài mới lại xem sao
@Kỳ Phan chắc tại mình update từ win 7, để mình cài mới lại xem sao, hình như chuột nó lag làg hay sao chậm hơn bản win cũ
@cutruongbaby fresh install đi bồ, update lên dễ dính mấy cái này lắm. Với nếu dc bạn lên 8GB ram đi, h nó là standard rồi, 4GB chạy đuối lắm.
ttmt2015
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cutruongbaby mình cũng đang 8GB ram nhưng vẫn thấy chưa đủ.khi lắp 4GB thì hđh hành nén lại mở lên 1.5 còn khi lắp 8GB mở lên cũng hơn 2GB rồi.Máy bạn thì theo mình nghĩ nên xài duyệt virus mặc định đi nhé + thêm tắt bớt các app ở startup chắc sẽ cải thiện được phần nào
huyhoangute
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn lỗi cái âm thanh, loa lúc chỉnh được lúc không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019