Cảm nhận Windows 10 bản chính thức: quen nhưng lạ, lạ nhưng quen

Duy Luân
30/7/2015 10:49Phản hồi: 818
818 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hokhoaly
TÍCH CỰC
9 năm
Có bác nào biết làm trong thanh taskbar của win 10 không vậy với khắc phục tình trạng tự động rs nữa hôm nay đang dùng tự nhiên em nó tự rs
esata
CAO CẤP
9 năm
Lạ quen gì tôi cũng cài start Menu cho giống Window 7 về trước.

Classic Shell bị lỗi không bật Start Menu gốc của Win10 đươc, nên chuyển qua dùng Start Menu 8 đơn giản mà ngon, muốn dạo chơi Start Menu gốc lúc nào cũng được. Search ứng dụng của Win10 còn lạng quạng hơn Win 8 thì phải, trong khi search ứng dụng trong Start Menu kiểu giả lập Win7 ngon lành và nhanh hơn Win 10!
Cho mình hỏi máy mình win8.1sl..mình đã lên win10 nhưng sau 1 tháng sẽ k về đc win8.1...sau 1 năm free lên win10 (29/7/2016) sẽ ko free nữa...mình thắc mắc là bây giờ mình lên win 10 rồi nếu sau ngày 29/7/2016 mình recover nó sẽ là win gì...nếu giả sử về win8.1 thì mình update lên win 10 nó có tính phí ko...hay bây giờ mình update 1 lần rồi sau này sẽ free.. Pro nào biết rõ trả lời e với !
Mình sửa được lỗi font trên MS Edge win10 bằng cách vào run gõ lệnh để cài font arial nhưng khi vào tinhte.vn post bài thì tốc độ type chữ siêu chậm (trước đó k bị). E xài bản unikey mới nhất tải unikey.org. Mong các bác giúp e, e chỉ còn mỗi lỗi này. Cảm ơn các bác thật nhiều.
bác nào chỉ em cái này với
Win 7 em xài 2 màn hình, 1 của lap và 1 qua cổng hdmi
lên win 10 thì hiển thị có mỗi cổng hdmi
bấm Window + P chọn kiểu extend thì im re
ngay cả âm thanh của màn hình cũng biết mất trên playback device
nếu không ai giúp chắc e về lại win 7 quá
mắc công cài lại, nãn...
Cho em hỏi, em mới lên win 10 sao máy em không nhận được wifi
bác nào fix lỗi thao tác và xử lí chậm chưa.
mhd_pc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình upgrade từ W7Pro x64 trên laptop HP Elitebook 2560p (i5) thấy khá ổn, tốc độ mở ứng dụng nhanh hẳn, mình không sử dụng MS Edge, vẫn quen với Chrome hơn hoặc gọi lại IE11 (Win10 vẩn có nhưng nó ẩn đi) dùng cho công việc, vì MS Edge chưa tương thích với ứng dụng ở cty cho lắm.

Laptop mình còn một số vấn đề sau:
1. Mobile Broadband (3G tích hợp) lúc nhận sóng, lúc báo insert SIM trong khi vẫn gắn SIM trong laptop.
2. Lúc SIM có sóng, đã cài thông số APN của mobile nhưng vẫn không sử dụng internet thông qua SIM 3G này được.
3. (đang sử dụng, quan trọng số 1): chức năng xác thực vân tay (FingePrint) lúc login Windows không thể sử dụng. Khi kích hoạt chức năng này, màn hình login vs welcome bị loop không cách nào vào được Windows, phải system restore lại. Vấn đề này mình nghĩ có thể giải quyết bằng cách bỏ qua màn hình Welcome vào thẳng màn hình login thì sẽ được nhưng chưa tìm được cách disable cái màn hình Welcome đó.
4. Viber không cách nào active được. Nhập số ĐTDĐ và chờ code active mãi mà không nhận được.

Nói chung với laptop mình vậy khá hài lòng, hy vọng thời gian tới HP nó update Drive+Tool mới thì OK hơn.
Chính thức cài lại win7, ko xài đc win 10, có nhiều lỗi ko đáng có
daonamktxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình update xong rồi nhìn chung thì ổn, tuy nhiên tốn pin kinh khủng không biết có ai bị như vậy ko?
uichaovovan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không hiều mình cài Win10 trên Mac Air 2105, mà đến bước chọn ổ đĩa thì cứ bị yêu cầu chuyển sang định dạng GPT. Có bro nào chỉ giáo giúp không?
hiepchau96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@uichaovovan Yêu cầu chuyển ổ GPT là để boot chuẩn UEFI.
boot chuẩn này sẽ nhanh hơn chuẩn cũ là Legacy,
Mac chưa xài nên chưa biết cách chuyển thế nào 😆
chắc là cũng tạo usb boot WinPE xong rồi dùng Aomei để chuyển định dạng ổ đĩa từ MBR -> GPT
Lên Win 10 dùng ngon hơn hẳn Win 8.
Nhưng các bác cho em hỏi tại sao e không tải App Facebook được nhỉ? Và cũng không Add Account vô App Mail được?
esata
CAO CẤP
9 năm
Vua mới cài Windows 10 lên máy desktop. Kich hoạt vinh viễn luon, cài mới ngon lành. Máy để bàn nò không tạo thêm 2 partition ẩn như laptop.
esata
CAO CẤP
9 năm
Ban phát âm sai nên nó mới không hiêu. Mà WINDOS 10 có option cho người phát âm giọng nước ngoài, bật lên xem thế nào!

Facebook va mail ngon lanh mà bạn.
Nhưng mà cho nó quản lý là lộ hết thông tin cá nhân đấy. Mất công phải tắt mấy option cho nó đọc.
Đã lên và trải nghiệm đuowjc 1 tuần, update xong dính lỗi khởi động lại liên tục (20p/lần) đã tìm hiểu và thấy rănfg có nhiều nguời chết chung,lúc đầu tưởng mình dùng lậu bị phát hiện nên thế, ai dè không phải. MS đang trong quá trình tạo bản vá, tạm thời về lại win 7. Cảm nhận chung là dùng sướng hơn hẳn các loại HĐH khác. Nhunwg anh em cố gắng đợi thêm thời gian nưa cho nó ổn đinhj rồi lên cũng được.
hiepchau96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chồn sương mình thấy là nên cài mới lại HĐH luôn thay vì là upgrade.
upgrade 2 con Asus bị lỗi cả 2 :'(
mấy cái ứng dụng của Microsoft trên máy mình bj lỗi hết rồi, mình phải làm sao đây?
Screenshot (5).png
Screenshot (4).png
hokhoaly
TÍCH CỰC
9 năm
Ai xài win 10 mà cứ gặp tình trạng lâu lâu có tiếng ngươi ho ko vậy máy mình lâu lâu cứ nghe cái tiếng này dù chẳng vào web gì cả
namttn
TÍCH CỰC
9 năm
Em gà mờ, muốn xóa bớt mấy cái linh tinh vì máy ssd có 128gb. Em hỏi 2 folder này cái nào xóa đi đc ạ. Ko quan trọng data riêng tư vì có hdd ngoài. Bác nào biết giúp em với ạ. Untitled.png
hiepchau96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namttn bn xài disk clean á 😃 xoá được windows.old.
còn cái kia mình k biết 😁
namttn
TÍCH CỰC
9 năm
@hiepchau96 Xoá thủ công ko đc hả bác?
the_silence
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namttn Bạn vào google gõ "xóa windows.old", cách làm rất đơn giản 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp