Cầm Note 10 trên tay, cảm giác rất khác...

Duy Luân
3/9/2019 15:29Phản hồi: 312
Cầm Note 10 trên tay, cảm giác rất khác...
Note 10 thật sự là một chiếc điện thoại rất khác biệt, khác từ cảm giác cầm trong tay cho tới cách bạn trải nghiệm màn hình, và khác luôn cả cách bạn gõ bàn phím (chính xác hơn rất nhiều). Mình thật sự ấn tượng với con Note 10, và với mình thì nó đang là con Android dùng đã nhất hiện nay (đang chờ Pixel 4 coi Note 10 có bị soán ngôi hay không)

Cảm giác cầm rất khác

Galaxy Note 10 năm nay tiếp tục sử dụng màn hình cong hai bên, nhưng năm nay Samsung đã điều chỉnh thiết kế phần viền đó nó bo liền lạc từ trên xuống dưới. Note 9 năm ngoái vẫn còn chút lấn cấn vì viền vát kim cương nên cầm trong tay vẫn còn hơi cấn chút xíu, trong khi Note 10 thì nó rất mềm mượt, giống như cảm giác bạn cầm tay một thằng bạn (Note 9) và cầm tay bạn gái (Note 10). Rõ là cầm tay bạn gái thích hơn rồi 😁

Tất nhiên là chất lượng hoàn thiện và độ liền lạc của máy cũng được làm tốt hơn so với năm ngoái. Anh em nào xài Note 8, Note 9 thì mau mau nâng cấp lên Note 10 đi còn đợi gì nữa?

Trải nghiệm màn hình rất khác

Màn hình của Note 10 rất rất sexy nhờ viền mỏng. Thực ra viền trên dưới cũng chưa phải là mỏng tang đâu, nhưng vẫn là rất mỏng và cực kì ấn tượng, nó cũng mỏng hơn đa số điện thoại cao cấp đang bán trên thị trường hiện nay. Bạn cầm con Note 10 trong tay sẽ thấy giống như đang cầm một cái màn hình thôi, chẳng thấy viền đâu. Nhìn màn hình của Note 10 sẽ thấy ấn tượng hơn cả Galaxy S10 và S10+. Note 10+ thì hơi to nên mình không khoái lắm, thích Note 10 hơn.

Và cũng giống như lỗ khoét camera ở Galaxy S10, lỗ khoét camera của Note 10 sẽ không làm bạn khó chịu khi sử dụng. Bạn thậm chí còn chẳng để ý tới nó nữa, cứ như là nó không tồn tại vậy. Hiệu ứng này đã từng được chứng minh với điện thoại tai thỏ, điện thoại giọt nước rồi, giờ một cái chấm nhỏ của Note 10 sẽ chẳng là gì. Tất nhiên nếu Samsung làm cho màn hình full trọn vẹn luôn thì tốt hơn, nhưng Note 10 đã là một trải nghiệm rất ngon rồi.

Bàn phím gõ rất ngon, rất khác những con Android khác

Có lẽ nhờ sự hòa hợp của chiều cao, chiều ngang... nên trải nghiệm gõ phím trên Note 10 rất chính xác. Bạn đừng nghĩ rằng cùng phần mềm thì trải nghiệm giống nhau, không phải đâu, nó phụ thuộc rất nhiều vào vấn đề công thái học, bao gồm chiều cao phím, khoảng cách phím, khoảng cách từ cạnh dưới phím tới màn hình...

Trước giờ mình chỉ cảm thấy thoải mái khi gõ phím với iPhone 4s, iPhone XS Max và Bphone 3 thôi, giờ sẽ có thêm Note 10 vào danh sách này. Lúc gõ bạn có thể di chuyển thoải mái ngón tay của mình, không bị gập ngón, dùng lâu cũng không bị mỏi.

Mình có nói kĩ hơn về vụ bàn phím trong bài Điều gì giúp cho bàn phím ảo gõ tốt và chính xác, mời anh em thảo luận thêm nếu quan tâm tới bàn phím.

Mặt sau màu hồng, rất khác biệt

Bạn nghĩ màu hồng này chỉ dành cho nữ? Mình không đồng ý, vì màu hồng này theo kiểu vàng hồng, nhìn rất đẹp, sang trọng và phù hợp cho cả nam luôn. Mình thấy màu hồng của Note 10 là đẹp nhất trong số các lựa chọn màu của năm nay. Mặt lưng cầu vòng nhìn lạ lạ vui vui thôi nhưng không thể nào bằng được màu hồng đâu.

Quảng cáo

Mặt sau Note 10 cũng được Samsung thiết kế lại, gọn gàng hơn hẳn so với những năm trước. Cảm biến vân tay cũng không còn nữa, nó đã được tích hợp vào trong màn hình rồi. Mặt sau của Note 10 giờ chỉ còn là một tấm kính lớn với cụm camera đen làm điểm nhấn.

Tốc độ cũng khác

Mình không rõ Samsung có tối ưu thêm gì cho giao diện hay không, nhưng mình thấy Note 10 chạy rất nhanh, mượt hơn cả S10. Về lý thuyết thì con chip của Note 10 có mạnh hơn một chút, RAM có nhiều hơn một chút, nhưng sự khác biệt thường không lớn tới mức bạn có thể nhận thấy rõ ràng như trong trường hợp của Note 10. Bạn nào nói là giao diện Samsung tùy biến mạnh nên chậm thì giờ bạn sẽ có góc nhìn rất khác so với ngày xưa. Mình cũng đang có Note 9 kế bên, cũng cầm lên thử và thấy rõ sự khác biệt so với Note 10. Mới một năm thôi mà khác quá.

Bạn nào nói mình Samfan thì mình cũng chịu =)) mê Note 10 quá. Mình sẽ trải nghiệm nó thêm ít lâu, và dùng thêm cả Note 10+ nữa, có gì hay mình sẽ chia sẻ tiếp với anh em nhé.
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
Note 10 là chiếc điện thoại tiệm cận hoàn hảo, thành công của Note 10 đang khiến Apple ra mắt iPhone 11 trong lo lắng
@toivaem986 mềnh cũng thế
@trung_mầm_mập hehe. cứ thích cãi nhau lz cho mệt ng bác nhờ . mà dạo này tt ít mini game hơi buồn
@toolkit Apple nó không lo lắng với các đối thủ đâu, vì ios có cộng dồng riêng của họ.cái Apple lo là thương chiến kia kìa, dân TC nó nổi hứng là nó không dùng apple nữa
I'm Bad Boy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuấn r bác
bababucon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chung Thương Haha rất khác đến trơn tay rớt bể góc dưới bên trái luôn nhỉ.
I'm Bad Boy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bababucon Kaka hẳn là bể góc dưới luôn
Mình dùng s10+ thấy cũng chỉ ở mức bthuong
empty77
TÍCH CỰC
5 năm
Hehe trót mua plus rồi
@empty77 Sau một thời gian thì bác có thấy vướng không. Hay vẫn thoải mái. E đang phân vân nên lên plus không đây. Thích nhỏ gọn mà ngán vụ pin quá.
empty77
TÍCH CỰC
4 năm
@notlove2402 Cầm quen ngay ấy mà
Galaxy Note 10, smartphone đa tài 😁
@vn_ninja Thấy là ngon nhất bên androi rồi
Note 10 cầm lên thấy phê hơn xr của mình nhiều
@meokurocute2 hehe, đang phân vẫn 8lock vs lg g8 đây bác @@
@toivaem986 G8 ok đấy đừng mua lock nhá
@meokurocute2 g8 để chụp ảnh bác ah, còn 8 lock kia thì chỉ nghe gọi face vs chụp đơn giản thôi @@. em là ko game trên đt @@
@luuthienloc Nói chung là cộng đồng Galaxy nên chia sẻ kinh nghiệm dùng ss, lôi Iphone vào đây làm gì!
secretman67
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm trước có bạn nào mua note 10 về chia sẻ cảm nhận và kết luận: cũng không khác biệt lắm so với note 8, note 9 nên mình đã an tâm nằm yên với note 8, nay Duy Luân lại nói rất khác biệt làm lòng rạo rực hẳn ra. Nhưng thôi tạm chấp nhận hiện tại với XS max và note 8 cái đã, chờ cái giá về đẹp chút, chấp nhận làm người đến sau so với anh em vậy.
dikhoa0511
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Note 9 là con note xấu nhất của Samsung. Mặt lưng rời rạc kém sang.
@dikhoa0511 Chuẩn, nó không đáng mua, note 8 ngon hơn
@Duy Luân Note 8 pin quá tệ , nên mình sút nó đi sau 5 tháng, mà con Note 8 trâu 1 cái là hôm cãi lộn với sếp ở nhà mình cầm Note 8 quăng hết sức vào tường cầm lên em nó nát hết màn hình mà phần kính mặt sau nó không hề nứt, hao hết 5.5trieu để thay, ặc.
@duacotmanghe Một phút lỡ dại 😆
aloso88
TÍCH CỰC
5 năm
bản Note 10 cầm vừa tay nhỉ, rất gọn
Julyman
ĐẠI BÀNG
5 năm
vãi màu hồng mà cũng nói thành cho nam dùng được. đúng là tt giờ qc kín quá nhiều
@Julyman có quy định nào về màu cho nam hoặc nữ ah bạn???
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Julyman Có phải hồng chuẩn đâu 😃 ra cầm đi rồi coi nó hồng gì rồi phán nha
bandbu
TÍCH CỰC
5 năm
@Julyman Note8 thì nên lên còn note9 thì dừng bác ơi.
hoangmk
TÍCH CỰC
5 năm
Note 10 năm nay gây ấn tượng rất tốt. Thấy rất nhiều comment của ifan so sánh này nọ với XSM rồi tự sướng kiểu "XSM vẫn ngon hơn, máy mượt hơn,..." là hiểu khá nhiều bạn cừu cảm thấy khó chịu khi iPhone bị lu mờ
@hoangmk Mình đâu nói gì về giá tiền đâu bạn.
hnt.n007
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangmk Mấy bợn kia so sánh thì mình chỉ cho nó dễ mua thôi 😃 chứ mình mà có xsm chắc cũng đem bán mua N10
unamed8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hnt.n007 Mày quay cái video bán cái xsm rồi đủ tiền mua 2 cái n10 cho tao xem đi - cùng bộ nhớ nhé - tao tặng lại mày 2 con xsm
hoangmk
TÍCH CỰC
5 năm
@unamed8x Thôi bạn ơi, nói chuyện mày tao như vậy thì mất vui. Dù gì cũng là tranh luận với nhau thôi.
ilovepiaggio
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bàn phím SS của Note 10 kém ở phần nhận diện giọng nói không hỗ trợ tiếng Việt
Chameleon.
TÍCH CỰC
5 năm
@ilovepiaggio Vậy là bạn chưa mò hết nhưng đã phán rồi. Vào trong bàn phím rồi vào Bàn phím trên màn hình - Quản lý bàn phím bỏ phần nhập bằng giọng nói Sámung đi và mở phần nhập bằng giọng nói Google là xong.
hnt.n007
TÍCH CỰC
5 năm
@ilovepiaggio Từ khi dùng bàn phím SS quên luôn labankey 😃
cdang
TÍCH CỰC
5 năm
@hnt.n007 Chỉ thiếu mỗi nút ẩn bàn phím so với labankey.
ilovepiaggio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chameleon. Thế thì chả phải là bàn phím SS không hỗ trợ còn gì ...

Bên cạnh đó : nhập liệu giọng nói của GG không hiểu các lệnh như : Chấm, chấm xuông dòng , hai chấm , chấm than ... như bàn phím Swype
Đẹp quá, thêm 1 chú động lực nữa thôi, combo u11p + ipad mini 5 vẫn khiến mình hài lòng quá
@minhtuan7610 U11+ ngon mà, giờ dùng lại ít đụng hàng nữa.
dikhoa0511
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtuan7610 U11+ màn hình quá tởm, tối thui. Mình đánh giá cao màn của U11 hơn.
@dikhoa0511 Sau khi update lên 9.0 màn hình đã đc tăng độ sáng nhé.
@dikhoa0511 Nhưng nếu so với ss hay lg thì màn vẫn tối hơn, nhưng dễ chịu hơn trc rồi
dikhoa0511
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtuan7610 Oh vậy hả. Mình đã chia tay em nó từ tháng 10/2018, lúc đó đang từ U11 chuyển lên, khá khó chịu.
Anh có cảm thấy phần mặt sau chổ phần camera nó hoi nhô vênh lên không. Bt van hoi hoi thêm cái ốp kềm theo e càng thấy ro
kien_cp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kết quá mà chưa có tiền mua.dùng tạm s9+ vậy
điện thoại mấy chục củ mà không ngon sao được
@vansanghd93 Đang bị lỗi trong chế độ chuyên nghiệp khi chụp hình kìa, hic
Đẹp hơn 11 pro max rồi.
tuantrana
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn là thích rồi
Cảm giác mất 1 khoản tiền khá lớn để xài 2-3 năm.
@John Chris Chi mod TT mới được SS tặng máy thôi
hennaotoko
TÍCH CỰC
5 năm
@cheetah_fast Note 8 2 năm rồi còn chưa có giá 10tr kìa.
@cheetah_fast Vậy nên chả bao giờ xài máy Ss =))
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@cheetah_fast Ai không tin bạn này nói thì search thử 1 vòng coi note 9 đang bán giá nhiêu nhé. Ý mình nói là hàng xách tay chứ chính hãng thì mơ đi
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
5 năm
dùng mac nhưng mình vẫn thích dòng note, nhìn cứng cáp hơn 😃
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Sony Quang Note 10 vuông vức hợp với macbook pro quá còn gì
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Truong.ld ngon mà, dùng S6 đến h vẫn chưa hỏng, đang tính bỏ để lên đời 😁
Atlas One
ĐẠI BÀNG
5 năm
Haizzz ĐT mới ra mà mod đập mẻ luôn 1 góc =))
Khổ
thôi đổi cái mới đi @Duy Luân
@Atlas One Ko phải mình đâu, cuhiep đi test hồ bơi sao mà nó bị vậy đó 😆
Atlas One
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Chắc lúc test thấy em nào hút mắt hồn bay đt rời tay bay luôn 1 góc
@Atlas One Chắc vậy haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế