Cảm xúc với BlackBerry Key2: khác biệt và đẹp, làm việc cực thích, camera quá bèo

Duy Luân
15/9/2018 11:5Phản hồi: 492
Cảm xúc với BlackBerry Key2: khác biệt và đẹp, làm việc cực thích, camera quá bèo
Không nhiều người còn xài BlackBerry, một phần vì các thương hiệu khác quá mạnh đã đè bẹp BB sau một thời gian kinh doanh không hiệu quả và chậm thay đổi, một phần nữa vì các máy BB không giống như những chiếc smartphone hiện đại khác. Nhưng chính sự khác thường này lại là thứ gây ấn tượng mạnh cho mình khi xài chiếc BB Key2. Thật ra cảm giác này đã từng có từ thời xài BB Passport năm 2014 - 2015 lận, nhưng giờ mới thấy lại.

Chất lượng hoàn thiện của BB Key2 rất đã, đâu vào đó và rất mạnh mẽ, nam tính, đúng chất BB thời xưa. Ai bảo BB mất chất vì dùng Android hay do đã chuyển nhược sang TCL thì mình đều không đồng ý, Key2 mới là chỗ mà BB bộc lộ rõ ràng nhất tất cả những gì đặc trưng cho BlackBerry, từ thiết kế đến khả năng sử dụng.

Cái thiết kế của Key2 là điểm thu hút mạnh mẽ nhất. Mình chỉ cần liếc qua phát là đã thấy thích, và mình rất khoái nhìn vào nó mỗi khi mình ngồi làm việc. Một thiết kế cuốn hút, kiểu như tình yêu sét đánh. Trong bối cảnh thị trường giờ nhiều máy giống nhau không có điểm nhấn thì Key2 đứng tách biệt hẳn. Những ai tìm kiếm một giá trị riêng, một phong cách riêng cho bản thân thì Key2 có thể là cái bạn đang tìm kiếm.

Ngoài lề tí: mình khoái mấy em gái dùng BlackBerry Key1, Key2 hay Priv. Các bạn này có chất riêng lắm 😁

Mình thích cảm giác cầm Key2 trên tay vì nó khá là nhẹ nhưng vẫn sang trọng, đầm tay (mình xài iPhone X thường xuyên làm máy chính nên đã quen cái nặng của nó). Và bạn thấy đó, thiết kế của máy rất đặc biệt nhìn vào phát biết ngay dù là mặt trước hay mặt sau. Mặt trước thì có bàn phím dễ thấy rồi, cụm camera phía sau cùng hoa văn trên nắp lưng thì không lẫn vào đâu được. Cái này ít nổi hơn camera của Key1 ngày xưa nhưng vẫn rất dễ để phân biệt.

Và khi mình bắt đầu gõ những phím đầu tiên là lúc mình cảm thấy sự tự tin trở lại. Không phải tự tin trong chuyện gõ đúng hay gõ sai vì cái này bàn phím ảo cũng làm được, mà là sự tự tin trong nội dung mình viết ra. Từng câu chữ, từng dòng chat hay chỉ đơn giản là vài cái emoticon thôi nhưng nó cũng lạ hơn bình thường. Cảm giác này khó tả dã man :D Như mình có chia sẻ trong bài Thủ thuật bàn phím Key2, anh em đã lâu mới quay lại BB thì hay có phản xạ gõ mạnh mới ăn nhưng thực ra bạn chỉ cần gõ nhẹ là được rồi. Bàn phím Key2 được thiết kế như vậy, và thậm chí khi gõ mạnh bạn sẽ bị sai nhiều hơn và cảm thấy khó chịu hơn.

Mình đánh giá cao cách mà BlackBerry chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ về mặt phần mềm. BB Hub thần thánh tổng hợp mọi thông tin từ tin nhắn đến email đương nhiên có sẵn, bạn chỉ việc kích hoạt nó với tài khoản nào bạn muốn. Độ phân giải hiển thị cũng được tối ưu sẵn, kích thước vừa phải, không to lố bịch như nhiều chiếc điện thoại màn hình lớn khác. Mình cũng đánh giá cao việc BB sử dụng giao diện gần gốc của Android, nó làm cho máy cảm giác nhẹ nhàng, sang trọng và bạn chỉ việc tập trung vào những thứ quan trọng với mình.

BB thì thường đi kèm với công việc, và tính đến thời điểm hiện tại thì Key2 giúp mình giải quyết công việc thường ngày rất ổn, những cái smartphone khác thì mất công hơn xíu. Mình thường hay chat giữa 2 ứng dụng là Telegram và Slack vì 2 công ty mình làm việc xài hai thằng này, sau đó lại thường qua Chrome để lướt web và cuối cùng là Facebook để update thông tin. Mình gán sẵn phím tắt cho các app này nên mình chuyển qua lại giữa chúng cực lẹ. Trong khi đó, với các máy Android khác hay cả iPhone, bạn phải vào giao diện đa nhiệm thì mới chuyển app được. Bạn tưởng tượng cảm giác không cần rời tay khỏi bàn phím mà vẫn mở được app bạn cần thì rất ngon, không phải với tay lên gì cả.

Ngày mai mình sẽ viết một bài chia sẻ riêng về vụ phím tắt này cho anh em rõ nhé.

Mình từng xài thử BB Key1 thì khá thất vọng vì hiệu năng của nó, chậm và không mượt như những cái điện thoại được thiết kế để "làm việc". Lý do chủ yếu là do con chip Snapdragon 625, cũ mà chậm nữa nên máy cũng bị ảnh hưởng theo. Lên tới Key2, BB chuyển sang dùng Snapdragon 660, đây là con chip mạnh, hiệu năng cao nên Key2 chạy rất nhanh và mượt. Chỉ nhiêu đây thôi đã đáng để anh em đổi từ Key1 lên Key2 rồi. Mình cũng đang có một em Nokia 7 Plus chạy Snapdragon 660 mà cũng chưa có cảm giác mượt bằng.

RAM 6GB chắc cũng đóng vai trò lớn trong vụ này. Các app của bạn sẽ mở lâu hơn, ít bị đóng hơn. Cái này phối hợp với tính năng chuyển giữa các app bằng phím tắt trên bàn phím cứng là đúng bài. Chúng ta cũng không thường thấy combo Snapdragon 660 + RAM 6GB đâu. RAM 6GB hay có trên dòng flagship chạy chip Snapdragon 8xx thôi.

Một điểm duy nhất mình thất vọng của Key2 đó là camera quá dởm so với tầm giá của nó. Làm như BB mà gắn camera tốt thì hãng sẽ chết hay sao ấy. Giờ đã là năm 2018 rồi, chất lượng camera của điện thoại phải là thứ được làm tốt đầu tiên nhất là khi mình đã bỏ 15 triệu ra mua một cái máy như Key2. Không hiểu được BlackBerry khoảng này. Chắc là do không có người đủ giỏi để làm.

Quảng cáo

Nhưng mà bạn nghĩ coi, máy đã tốt thế thì tiếc chi cái camera mà không đầu tư đúng không? Doanh nhân hay gì đó thì cũng cần chụp ảnh mà. Không lẽ giờ đi ra đường phải xách iPhone X theo để chụp hình kèm con Key2 để làm những thứ còn lại thì mất công quá.

Cuối cùng, với vai trò là một người lâu rồi mới quay lại BB, Key2 làm mình thích vì nó chạy Android! Tất cả mọi app mình thường sử dụng, tất cả tài khoản, tất cả mọi settings đều được sync qua ngon lành. Mình có thể tiếp tục công việc của mình trên Key2 mà không gặp sự khó khăn như thời dùng Passport. Không phải đi tìm cách đường vòng, không phải tìm app thay thế, không phải suy nghĩ nhiều về những thứ này. Cứ tập trung vào việc của mình là xong. Thiệt mừng là Key2 chạy Android, chứ chạy BB10 chắc mình đập máy mất.

Vài dòng chia sẻ với anh em về cảm xúc của mình với Key2, mời anh em chia sẻ thêm cảm giác xài BlackBerry thời hiện đại nhé.
492 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm bài đánh giá cam chi tiết đi cụ ơi
@Vit Nam Mu Really? Thanh niên xem ở chỗ nào mà bảo nó không bán vậy? Đến key1 nó còn bán đừng nói là key2 nhé, xàm le vô căn cứ.
h3kumahi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@princelinh2721991 ad cuhiep đã có clip chi tiết rồi đó bro
bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
@princelinh2721991 Để xem BB đi ngược lại xu hướng được đến bao giờ nữa
namtranth87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bkpro185 blackberry chẳng đi ngược lại xu hướng nào cả bằng chứng là key2 đang chạy android phiên bản mới nhất. blackberry chỉ đơn giản là đang tập trung vào phân khúc khách hàng và phân khúc thị trường của mình nơi mình có lợi thế mà thôi 😃
Mình cũng mới chuyển từ Note8 qua Key2 😃
@Huy cầu đường Nếu ko rõ nguyên nhân thì reset lại máy về cài đặt gốc đi E, nhớ sao lưu dữ liệu 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Huy cầu đường A ko cái thứ đó, cứ xài bộ gõ mặc định, ko nghĩ việc cài Labankey lại gây ra vấn đề trên 🤓
Mình thấy chụp vẫn ổn mà
namtranth87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vampire_2408 Mình nghĩ mod Duy Luân nói key2 chụp hình xấu là xấu so với iphone X, xấu so với 1 cái đt giá 15tr, 17tr còn đối với với mình 1 người xài đt bình thường, nhu cầu chụp hình cơ bản, không phải phóng viên ảnh, không sống ảo, không chuyên up ảnh intagram, không cần chỉnh sữa ảnh photoshop chỉ cần đi học đi làm chụp lại vài trang note bị thiếu hay đi ăn , đi chơi, cùng bạn bè chụp vài tấm up facebook làm kỉ niệm thì camera của key2 dư sức đáp ứng cho nên ai cũng có nhu cầu của mình thấy đáp ứng được nhu cầu của mình về công việc về giải trí thì mua thôi còn không đáp ứng nhu cầu của mình thì cái điện thoại 100k cũng là đắt còn đáp ứng nhu cầu mình thì 10,20tr cũng hợp lí nên mọi thứ tuỳ thuộc nhu cầu của bạn mà nhu cầu thì đâu phải ai cũng như ai nên bạn cứ thoải mái đi không cần phải xoắn làm gì 😃
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
@namtranth87 Cá nhân t thấy còn xấu hơn 6s plus zzz. Nếu b thấy tất cả những cải thiện về bàn phím, hiệu năng, mây mây của key2 là hợp lý với việc tăng giá 100 USD thì là tuỳ b. Với t cái ý k phải là công nghệ đột phá gì ( so với không cằm của ipX, màn cong hay spen của ss hay 3 camera của huawei), chỉ là tinh chỉnh bình thường. TCL bám vào cái bóng của BB mà kiếm tiền trên bbfan như b và cựu bbfan như t
namtranth87
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Unjc3f Uh về khoản định giá sản phẩm thì mình đồng ý với bạn blackberry định giá sản phẩm mới ra cao chót vót rồi sau đó rớt giá thảm hại, blackberry từ xưa là đã vậy rồi giờ TCL vẫn cố giữ cái đó để hút máu fan. Nếu TCL định giá sản phẩm tốt hơn thì mình tin blackberry sẽ còn bán chạy hơn nữa chứ không lèo tèo như bây giờ 😃
@namtranth87 Tóm lại là mấy năm nay dùng bàn phím cảm ứng nó quen rồi, giờ dùng cái bàn phím này gõ chậm và hay sai
Túm lại K2 rơi vào tay ai khoái vụ bàn phím thì ko khác hổ mọc cánh, còn ai quen với màn to, cảm ứng thuần, thông số phải thật khủng thì K2 đúng là thảm hoạ 😁
@crazysexycool1981 Bạn ơi cho hỏi lạc đề chút là Q10 dùng zalo được không ah!
@Nguyễn Thắng 89 Mình chưa xài Q10 bao giờ, nhưng từng xài Passport Silver cũng chạy OS10 như Q10 thì vẫn cài Zalo và xài bình thường, gọi Cam thoải mái 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@Nguyễn Thắng 89 Cam đoan là zalo chạy như cứt trên q10. Đang q20 đây!
badman8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phatkrongana Mình dùng q20 cài zalo thấy ngon lành,hub báo ầm ầm.Dĩ nhiên ko phải là bản mới rồi nên ko nhiều tính năng, nhưng vẫn dùng thoải mái nghe gọi video. Bị lỗi duy nhất là chụp ảnh bị lộn ngược,nên chụp bằng cam thường rồi gửi ảnh là dc
x-jutom-x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đèo moẹ. M thik chụp ảnh. Biết làm sao dờ 😔 chả nhẽ vì cái Cam mà ko xài Bb :(
x-jutom-x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Máy ảnh thì đương nhiên có. Nhưng ko thể lúc nào cũng lù lù đen thui dài thòng lòng bên mình đc
@x-jutom-x Camera điện thoại cũng chỉ có giới hạn nhất định, nếu thích chụp ảnh đẹp bằng điện thoại vì khoản tiện lợi thì đừng chọn BB 😃
thanhpt_2011
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Xài chung với 7plus được ko
@thanhpt_2011 Gì cũng được, miễn màn to, cấu hình khoẻ 😁
Cho đến hôm qua mới được cầm tận tay key2. Thấy cũng khá nhỏ gọn nhẹ. Cảm ứng vân tay tích hợp ngay trên phím space thấy sờn sờn vui tay rung rung nhè nhẹ. Cảm nhận của mình là ko thích lắm vì có vẻ màn hơi nhỏ
@vule123 Vừa xài máy vừa lẩm nhẩm trong miệng, cảm giác thế nào ấy 😁
ozone89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bác cứ nói quá về vụ bàn phím cứng. Xu hướng chung của thế giới điện thoại bây h là cảm ứng, bàn phím cứng đã qua giai đoạn của nó rồi. Bác có thể yêu thích nó nhưng khăng khăng câu ko có bàn phím cứng thì ko ăn thua thì e rằng hơi cực đoan rồi.
@ozone89 Ko fải ai cũng như vậy, phần đông sẽ đi theo hướng cảm ứng thuần nhưng mình thì ko nằm trong số này 😁
Odin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ozone89 Tôi cũng cùng quan điểm với bác ý về bàn phím cứng. Có thể vì đặc tính công việc của tôi hay phải chạy công trường nên việc nắng nóng, toát mồ hôi tay nên việc dùng bàn phím cứng cũng là ưu thế so với cảm ứng. Với lại việc phản hồi vật lý trên bàn phím cứng tôi đánh giá là rất giá trị nên ngày xưa khi mới chuyển sang cảm ứng, bb chả phải đã tạm giả lập phản hồi vật lý khi bấm phím còn gì. Còn với người khác thì bàn phím cảm ứng có thể ko thua gì.
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lần đầu tiên mình dùng BB là con 8700, cảm giác bấm phím trên con 87 lúc đó thật sự rất đã, lúc đầu cứ tưởng trên 1 cái điện thoại với 1 đống phím như vậy thì việc nhắn tin sẽ lâu hơn vì phải mò vị trí của từng chữ, nhưng không. Sau 1 ngày làm quen thì tốc độ nhắn tin phải nói là 1 tin nhắn 160 ký tự chưa đầy 1 phút. Rất đã. Sau này do chụp hình nhiều bằng điện thoại nên mới không dùng BB nữa. Chứ BB mà làm camera ngon thì chắc là bây giờ vẫn còn là fan trung thành của BB rồi. Buồn quá BB ơi
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@HuulocCB 8700 thực sự là 1 huyền thoại về bàn phím cứng. Hồi 2012 mình có mua được second hand của 1 bạn người Mỹ bên này, dùng tới lúc pin hỏng không có để thay nên đành đổi 😔
Hi vọng TCL sẽ ra thêm bàn phím dạng đó nữa, nếu có trackpad và utility belt thay 3 nút android + dùng gestures thì quá xuất sắc chắc đi xếp hàng best buy mua ngày đầu 😁
@Penn Cái "trackpad và utility belt" mà bạn mong muốn là dĩ vãng của BBOS & BB10 rồi, mấy thứ đó giờ hoàn toàn ko cần thiết, riêng cái trackpad thì cả cái bàn phím làm thay nhiệm vụ của nó rồi, chả sướng hơn à? Chưa hiểu chỗ này: "dùng tới lúc pin hỏng không có để thay" ??? Chả nhẽ kiếm được pin để thay thế cho 87 khó đến vậy ư? o_O
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Khi pin em 87 của mình hỏng có tìm mua một vài nơi pin để thay thế, nhưng lúc nào cũng chỉ được vài tháng là lại hỏng mà khi đó mình chuyển qua công việc mới cần điện thoại ổn định để liên lạc nên cuối cùng đành chia tay em cho vào tủ thôi.
@Penn Chả bù mình có 2-3 cục, cất tủ em 8700V đơn thuần vì đến với 99 cho cảm giác gõ nhẹ nhàng hơn, cấu hình tốt, hơn nữa lại hỗ trợ cảm ứng & khe cắm thẻ nhớ 😁
Blackberry làm kiểu như chụp hình máy rẻ tiền vậy. Chán ko tả được.
@thong.mrnguyen Thế mà mình và nhiều AE lại thấy nó là dòng đẹp nhất trong các dòng BBAndroid đấy :cool:
x-jutom-x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Đẹp về cái máy đt Bb hay đẹp về cái bức ảnh mà Bb chụp ra vậy anh?
@x-jutom-x Đẹp về hình thức bề ngoài, còn ảnh chụp trên Camera của K2 dưới ánh sáng ngoài trời ban ngày thì vẫn chấp nhận được! Trước giờ trên forum cũng đã từng có bài viết trải nghiệm về ảnh của K2 rồi, có thể tham khảo thêm ở ĐÂY :cool:
Nên chọn màu Bạc hay Đen vậy mod ơi?
hauyenhd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huutai_pasion Cá nhân mình dùng qua cả 2 màu thấy màu silver máy cứng cáp hơn, màu đen nó hắt lên cái màn đã chán lại càng cảm thấy tối, 1 điều nữa là phần mạ vỏ máy hoàn thiện có vẻ không được tốt, con màu đen mình dùng đến ngày thứ 3 đã xuất hiện xước dăm phần dưới bàn phím không biết có ai bị vậy không.
@hauyenhd Màu đen có khả năng bong tróc và vết tróc rất nổi bật, mình thích đen nhưng ái ngại nó tróc sơn. Chắc phải lên tp một chuyến trải nghiệm đã.
@hauyenhd Mình xài màu đen hơn 1 tuần ko thấy có triệu chứng, chắc do bạn để va chạm o_O
hauyenhd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huutai_pasion Chơi màu silver đi bạn, trông máy mạnh mẽ hơn.
Cũng muốn dùng bàn phím lắm nhưng máy k có chip flagship nên ngại 😔
@Hoàng Ngu Sy Cần gì chip flagship khi bạn có một cái máy chạy nhanh và mượt. Còn nếu muốn cấu hình cao thì BB không dành cho bạn
@Hoàng Ngu Sy Chắc theo thời gian thế nào cũng sẽ có lúc TCL tích hợp các chip SD8xxx gì đó thôi, ko ưng chip đầu 6 hiện nay thì chuyển sang máy khác xài, hoặc xài song song K2 cùng chiếc phone nào đó có chip của Flagship :cool:
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Khi nào chỉ muốn đem theo 1 chiếc đt, ko muốn cầm chiếc thứ 2 thì nó phải đáp ứng ổn trong mọi tình huống.
Bạn đã cầm X r, nên bạn ko thể nói bác kia câu này, là mod nên có tư duy tổng quan.
@ST610 ủa là sao, liên quan gì? Mình cần cầm 2 chiếc vì camera nó cùi, đang nói chip mà.

Còn quay lại câu hỏi của mình, vì sao phải có cấu hình cao hơn khi máy nó đã chạy mượt rồi?
nttd2pdp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Vì ko chỉ cần nó chạy mượt 1-2 tháng sau khi mua máy, mà còn cần nó phải mượt 2 hoặc 3 năm sau nữa, khi các phiên bản hệ điều hành mới nâng cấp cồng kềnh hơn, cache nhiều hơn, các app nâng cấp nhồi nhét 1 đống tính năng (Ví dụ messenger giờ có cả chơi game trong app, chuyển tiền, chia sẻ vị trí, gọi conference call chục người, và rất nhiều tính năng vô bổ khác cần chip xử lý mạnh). Cái đó gọi là futureproof. He he
iambeb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần tìm k2 bản nocam 😆)
@iambeb Bớt cam chắc cũng bớt được chút đỉnh giá tiền đấy nhỉ 😁
iambeb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Theo tôi thấy, trong đống sưu tập của tôi từ xưa đến giờ. Nếu đồng hình thức, nocam luôn mắc tiền hơn ông à.
@iambeb Sao kỳ vậy? Máy gì, nguồn máy ở đâu và mua vào những thời điểm nào vậy bạn? :eek:
iambeb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Toàn máy tuồn, có nhớ thời anh em chăm chăm đi săn cái smartcard đeo cổ của nhân viên an ninh không? Nó thường đi Kèm 87 chính phủ gì gì đó k nhớ rõ. Rồi đến 9k nocam cũng tuồn, theo mìn nghĩ, bên trong nâng cấp máy thay vì hủy thì lại tuồn. K phải bản thương mại, số lượng dành cho các công ty đặt hàng nhất định, vì ít nên giá cao. Giống như thời máy palm, săn dòng PDA trong xưởng của nhân viên an ninh (hồi mình làm trong kho được cầm con treolo pelie của Sony, sau tuồn ra ngoài để sưu tập, tiếc là k có sạc với bút nên nằm im luôn tới giờ). Còn giờ nocam k biêt đâu ra quá trời.
Có mấy chiếc bảo mật tiêu cực chỉ nhắn dc nội bộ, kiểu như BES. Nhưng k kết nối ngoài dc, cầm về chưng chơi thôi
Xấu quá mà đánh giá chi 😆)
@crazysexycool1981 Xấu với 10tr ng chứ, nói ngược à
@congalete Ko nhé, đang nói khoản hình thức xấu/đẹp chứ ko phải nói về cấu hình, giá cả :rolleyes:
@crazysexycool1981 Mình nói giá cả đâu, ý của cụ là xấu 1tr người nhưng đẹp với 1tr người

Mình thì nói nó xấu với 10tr người, mà đúng là nó xấu thật. Chỉ khoảng 1tr là thấy đẹp.
@congalete Bạn vô ĐÂY và thống kê thử số lượng người chê/khen xem tỷ lệ là bao nhiêu? Đây là 1 trong những bài viết đầu tiên của Tinh tế khi hàng chính hãng còn chưa về VN đấy 😃
Yêu thiết kế và bàn phím của em nó 😁
Máy cao cấo thì trải nghiệm ngon rồi
HoangCun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng là người bán Note 8 để mua Key 2 Black. Cảm giác tuyệt vời và chẳng có gì hối hận vì mình có nhu cầu rất thấp về chụp hình, không chơi game. Mình soạn thảo email rất nhiều nên bàn phím Key 2 quá ổn.
Bây giờ dùng cặp đôi Key 2 Black với 9981 Titanium ( 9981 vẫn dùng Bis của Viettel ) thật sự mãn nguyện.
HoangCun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penn Cũng chỉ có từng này thôi bác
Full Options 2.jpg
@HoangCun Fan BB chân chính, em chỉ mới 87-88-89-97 rồi 99 thôi, hiện tại vẫn 99. Gặp ông kia mới bắt đầu xài BB từ Passport mà chỗ nào cũng spam nản 😁
HoangCun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@editzrapper Mỗi người mỗi cách thể hiện tình cảm cũng như quan điểm của cá nhân.
Xét trên cấu hình phần cứng và các tính năng thời thượng BlackBerry có nhiều nhược điểm và thua kém so với các các dòng cao cấp của hãng khác. Giá bán máy mới xét trên cấu hình và thương hiệu không cạnh tranh và máy đã qua sử dụng thì thường mất giá rất nhanh, rất nhiều.
Trên khía cạnh người sử dụng thì ai cũng thích dòng điện thoại mình yêu thích có cấu hình mạnh, không bị lạc hậu nhanh quá so với các hãng khác. Nói fan BlackBerry không quan tâm đến cấu hình thì không đúng mà Fan BlackBerry biết chấp nhận sự thua kém về cấu hình phần cứng của BlackBerry và cũng coi đó là một phần đặc điểm của dòng máy này.
Yêu BlackBerry cũng như yêu vợ ý, biết chấp nhận, biết chịu đựng
naxue89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HoangCun bác cho hỏi Key2 có tính năng chia sẻ màn hình ko nhỉ ?
Sao bb không làm 1 con cao cấp để cạnh tranh với các hãng khác nhỉ? Dù gì nó cũng mang 1 chất rất riêng của mình, chơi con snap845, màn oled 2k thì có giá 1200$ vẫn không thấy đắt 😃
@Hero of Newage Giá đó thì khiếp hồn quá, đa phần AE BBers ko quá chú trọng vào cấu hình đâu :cool:
diephonam
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Bạn chỉ dc cái nói đúng!! Rất đúng!! Mình thấy dàn boss cty mình và chuyên gia hay customer cty mình mấy chục mạng chỉ sài duy nhất Apple!! Và 90% tụi địch đó xài iphone X!!
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@diephonam Đúng luôn với công ty mình, mình mang key1 lên IT để thêm mấy phần mềm làm việc vào máy mà chúng nó nhìn như người ngoài hành tinh, rồi cầm săm soi cái máy như cổ vật
@Penn Kiểu như hàng chục năm ko được tiếp xúc với máy có bàn phím vật lý ấy nhỉ 😁
không có android thì bb cũng chỉ là đồ bỏ mà thôi.
ngày xưa chê android sấp mặt, xong rồi giờ bán linh hồn cho quỷ dữ
cuối cùng cũng chỉ là nòi giống google
@quocanh_ltk nhưng thân xác của chúa trời thì cũng ngon mà
iambeb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocanh_ltk Nếu palmOS k đi quá xa thời đại, BBOS bắt sớm thời điểm sẽ k như giờ. Và cái cả 2 thua apple lẫn android là cái chợ. Nên mới chết!
@iambeb thua cái chợ là do không có chính sách tốt cho nhà phát triển.
chỉ chăm chăm lo bán máy với giá cao
không còn thích nữa
Mac18
TÍCH CỰC
6 năm
Doanh nhân thành đạt mới dùng BB nhé :rolleyes:
@Mac18 Thế thì ai xài BB cũng được phong doanh nhân hết lượt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế