Camera của LG V20: Có 3 camera, 2 ống kính góc rộng, lấy nét theo pha cả chụp hình lẫn quay video

tuanlionsg
7/9/2016 3:51Phản hồi: 135
Camera của LG V20: Có 3 camera, 2 ống kính góc rộng,  lấy nét theo pha cả chụp hình lẫn quay video
LG V20 có những nâng cấp về camera theo cách riêng của họ. Đầu tiên là tập trung vào khả năng lấy nét một cách chuyên nghiệp như họ đã đầu tư cho chiếc V10, thứ đến là đáp ứng nhu cầu về thay đổi góc nhìn khi tiêu cự cố định trên camera điện thoại là một giới hạn. Cụ thể là họ đã thêm một camera sau có ống kính góc rộng cùng với camera chính có độ phân giải và khẩu độ bằng phiên bản V10 và G5. Hệ thống lấy nét Hybrid AF là một tổng hợp không phải hai phương thức lấy nét tương phản và dò lệch pha như ta thấy trên nhiều loại máy ảnh mà là phối hợp với cả phương thức lấy nét Laser đã rất hiệu quả với V10, laser hoặc dò lệch pha rồi so sánh với đo tương phản là cách hoạt động trên V20.

camera lg v20.png

LG V20 có 3 camera

• Sau có hai camera:
    • 16 MP khẩu độ ống kính f/1.8 với góc mở 75 độ
    • 8 MP khẩu độ ống kính f/2.4 với góc mở rộng 135 độ.
  • Trước có một camera 5 MP khẩu độ ống kính f/1.9 và góc mở 120 độ.

Góc rộng: LG trang bị cả hai camera có ống góc rộng:
  • Camera sau 8 MP có góc mở 135 độ là rất rộng có thể hữu hiệu trong những lúc góc chụp giới hạn, không thể lui mà cần lấy rộng, như trong một căn phòng hay góc phố chẳng hạn... Hoặc cũng có thể dùng góc 135 độ để sáng tạo những hiệu ứng wide với một số chủ đề. Bình thường thì góc mở 75 độ của ống kính camera chính 16 MP là thông dụng.

• Camera trước 5 MP có góc mở 120 độ nhằm phục vụ nhu cầu selfie với nhiều người, gia đinh, nhóm bạn... LG tăng cường khẩu lớn cho camera này hơn hai phiên bản V10 và G5, có thể tăng khả năng chụp selfie đông người trong hoàn cảnh thiếu sáng tốt hơn. Selfie sẽ tự động ghi hình với cơ chế nhận diện khuôn mặt và chụp khi chủ thể cười, không phải nhấn/bấm nút làm máy rung lắc làm cho hình ảnh dễ bị nhoè mờ.
  • Hệ thống lấy nét trên V20:
    LG V20 sử dụng cơ chế lấy nét Hybrid Auto Focus (HAF) - lấy nét lai - hoạt động cả khi chụp hình lẫn quay video. HAF trên V20 là cơ chế tổng hợp cả ba phương thức lấy nét: Laser, Pha và Tương phản. Cụ thể là tuỳ theo tình huống ánh sáng phản chiếu lên đối tượng thế nào, V20 sẽ chọn một trong hai phương thức lấy nét mà nó thấy tối ưu nhất là laser hay theo pha rồi sau đó tinh chỉnh lại lần nữa với việc lấy nét theo tương phản. Chưa biết thực tế thế nào, nhưng mong muốn của LG đầu tư cho hệ thống lấy nét chất lượng rất ấn tượng từ hồi V10 thì với V20 đảm bảo độ sắc nét cho từng khung hình với nhiều hoàn cảnh ánh sáng khó hơn.

Giải thích thêm một chút truyền thống về việc lấy nét của máy ảnh, chúng ta thấy:
    • Hệ thống lấy nét chủ động dựa vào tia hồng ngoại, laser hay sóng siêu âm để dò quét vật thể cần lấy nét. (Không phải là cái đèn trợ sáng hỗ trợ lấy nét như trên các máy ảnh nha - AF assist light). Cảm biến AF nhận tín hiệu phản xạ, thuật toán tính ra khoảng cách từ cảm biến đến chủ thể, phần mềm điều khiển mô-tơ chuyển dịch các thấu kính hội tụ vào vùng rõ nét, ngắt tia laser và quá trình lấy nét AF hoàn tất. Cách này lấy nét tốt vùng tối, chi tiết, nhưng phụ thuộc khoảng cách.

• Đo tương phản (contrast detection - contrast measurement): Là không đo khoảng cách nét mà đo lường độ tương phản ánh sáng mà bộ cảm biến nhận được từ ống kính, độ tương phản giữa các điểm trên cảm biến AF thể hiện rõ rệt nhất khi hình ảnh được lấy nét đúng. Kiểu này về lý thuyết là chậm hơn lấy nét dò lệch pha, không tự động bám theo chủ thể chuyển động, nhưng độ chính xác cao hơn một khi lấy được nét.

• Dò lệch pha (phase detection): Là hình ảnh rọi vào cảm biến AF (AF sensor) được phân ra làm đôi. Vị trí tương quan giữa hai hình ảnh này sẽ thay đổi theo vị trí của các thấu kính trong ống kính. Nếu hai hình ảnh này nằm lệch nhau, cảm biến AF sẽ tính toán vị trí các thấu kính dịch chuyển cần thiết để ống kính đưa hai hình ảnh này về đúng vị trí chồng khít lên nhau. Mô-tơ trong ống kính hoạt động thực hiện việc thay đổi vị trí các thấu kính theo tín hiệu nhận được từ cảm biến AF. Theo cách này thì máy ảnh lấy nét tự động không phụ thuộc khoảng cách nào, vẫn có thể bám theo chủ đề di chuyển liên tục để lấy nét Điều kiện cho cách lấy nét này là đủ sáng. Ưu điểm là lấy nét rất nhanh nhưng không chính xác bằng cách đo tương phản.
    • Lấy nét lai (Hybrid AF): Đây chính là cách kết hợp cả hai cơ chế đo tương phản & dò lệch pha để cải thiện tốc độ lấy nét đồng thời độ nét chính xác. Các máy ảnh sử dụng cách lấy nét so sánh trùng/lệch pha rất hiệu quả, hệ thống lấy nét liên tục bám theo vật thể chuyển động nhanh...

Và LG dùng thuật toán để tổng hợp luôn cả phương thức lấy nét chủ động Laser với phương thức lấy nét theo pha và đo tương phản. Sẽ rất hữu hiệu khi Hybrid AF hoạt động nhanh và ổn định cả trong việc ghi hình tĩnh và quay video, quay video trên V10 đã rất ấn tượng với mình, nên sẽ mong chờ một sự hoàn hảo hơn ở V20.

Như vậy, với V20 thì LG đáp ứng nhu cầu góc rộng với camera sau. Hoặc chụp bình thường như mọi camera phone với góc 70 độ, hoặc chụp góc rộng đại cảnh. Độ nét của một bức ảnh là điều tiên quyết, điều mà LG đã đầu tư rất rõ ràng trên phiên bản V10, và bây giờ tiếp tục trên V20. Chúng ta chờ hình ảnh trải nghiệm thực tế. Hy vọng là @cuhiep có ảnh chụp nhanh quay nhanh khi trên tay ở buổi lễ ra mắt.

135 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

mrdzu165
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Chụp hình chắc khỏi chê rôi, hi vọng LG hoàn thiện phần cứng cho tốt nữa là ok
    pippi17
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Liệu con này có thể là Smartphone chụp ảnh đẹp nhất của năm không nhỉ?
    @pippi17 không bằng ip 7 đâu mà, nhắc tới ip thì cái gì cũng nhất rồi.
    _Smile_
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @pippi17

Bao giờ máy ảnh mà chụp xoá phông đc như thế này thì sẽ là camera phone chụp ảnh đẹp nhất.

image.jpeg image.jpeg
    Ảnh chụp từ canon 70D + sigma 17-50 f2.8
    ntnguyen4
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @pippi17 Mỗi con có điểm mạnh, điểm yếu riêng, không có con nào chụp đẹp nhất đâu
    toni vo
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @_Smile_ Màu xanh ko đẹp, nước ảnh ko mượt 😃 nhưng sigma vậy ổn rồi
    thất vọng vì pin của LG 😆 camera chả quan tâm lắm
    @soncon_cuchuoi9x Pin 3200 là chuẩn rồi lên 4000 sặc lâu hơn với lại nặng hơn
    @soncon_cuchuoi9x ngày nay xài smartphone mà bác ko quan tâm camera à, em thấy hơi lạ, còn pin thì v20 cũng cải thiện hơn v10 còn gì
    @soncon_cuchuoi9x mình xài v10 đủ xài 1 ngày ko đến nỗi thất vọng nhé
    @trthanhdat không nhé
    tính ra 1 tháng chắc em chụp ảnh dc 1 lần :V tự sướng thôi
    và chụp song cũng chả up facebook đâu 😆 nên chả quan tâm
    camera kép trên v10 mình chưa sài bao giờ. cứ mặc định mà chụp. mấy tính năng này thừa.
    quả pin kia nhìn là pít vẫn chán như v10. chưa kể cái vụ hở sáng chỗ màn hình phụ có giải quyết đc chưa. a e đi mua v20 nên che tay vào chỗ màn phụ cho tối rồi kiểm tra có bị hở sáng ko hãy mua nha
    @nguyenmanh287 nói kỹ tí bác đang quan tâm em này
    @Pakapaka sản phẩm mới mình ko rõ. chứ con v10 mình từng mua thì nó bị hở sáng. lúc đầu ko biết tes. về dùng buổi tối tắt điện thì thấy cái máy đt sáng nguyên 1 góc chỗ camera trước giao với màn hình phụ. sau mình bán bỏ e đó đi và đi mua e khác thì kiểm tra thấy rất nhiều máy bị nv. bạn mà đi mua chỉ cần lấy tay che vào chỗ đó cho tối đi,và tắt màn hình là biêt ngay. nếu hở sẽ vẫn sáng. mà tốt nhất tìm chỗ tối tes là chuẩn
    mitu_pham
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @nguyenmanh287 Bác đánh giá quá chủ quan & duy ý chí rồi, thứ nhất cam kép trên V10 ko bao h thừa, đó là do bác ko nghiện tự sướng :v, quả pin hơn V10 200mah là thêm được chí ít vài chục phút + thêm chế đọ tiết kiệm pin mới trên android N thì mình tin thực tế pin của V20 sẽ được kéo dài hơn, còn vụ hở sáng đúng là phải check cho kỹ, hy vọng LG đã khắc phục đc vụ này
    @mitu_pham ko sài tiết kiệm pin bao giờ bác ơi. cảm giác sài chế đó thì nó thành ngu phone rồi. còn androi n bác đùng hy vọng. e đang sài cả nexus 6p chạy androi 7 chính thức đây bác. ko khác gì đâu
    Bộ phận duyệt ảnh của LG làm ăn cẩu thả, hình trong điện thoại 1 đường, chủ thể 1 nẻo:

Cập nhật thêm để bạn nào nhìn không ra điểm khác biệt rồi quote bài lung tung, có chụp gốc rộng hay hẹp thì nhân vật ở ngoài không thể biến mất trong điện thoại được:

@cascadeur1987 Chụp liên tiếp nhiều tấm thì sao? Nụ cười cử chỉ có thể khác tí chứ làm sao chụp anh A ra anh B được. Ông cũng hài phết 😃)

Lỗi bộ phận nào cũng là LG thiếu chuyên nghiệp. Design ẩu, marketing ko nhìn ra lỗi, ko có kiểm duyệt nữa. Chứng tỏ nhân viên lẫn các sếp LG chả quan tâm gì đến sản phẩm của họ. Nói chung là cùi !
    @cascadeur1987 Cỡ Boom phone nhà mình chứ mấy mà
    @cascadeur1987 Vãi thánh @@ chụp liên tiếp đi nữa màn hình vẫn sẽ ở thời điểm thực tế nhé cưng (máy nokia) chứ không phải ở quá khứ nhé. Thằng design thiết kế, thằng marketing sử dụng, ảnh lỗi thằng marketing vẫn phải chịu. Nó sử dụng, có nghĩa nó công nhận ảnh đó đã đc chấp nhận đúng. Nhớ lại Bphone cũng mang ảnh chụp trên mạng làm ảnh quảng cáo đó.
    @cascadeur1987 Thông điệp của bức ảnh là: Đt chụp éo ra gì nên phải ghép ảnh để quảng cáo. Chứ thực sự éo đc như vậy 😃 theo mình hiểu là vậy. Chứ không tại sao không dùng ảnh gốc qua chỉnh sửa nhẹ 😃
    Đợt này Lg rầm rộ quá. Về thiết kế để vị trí Camera kép các hãng nên học cách thiết kế của HTC M8, Camera kép mà nhìn rất tự nhiên không thô như các máy khác sau này
    đừng đột tử nhé
    @Trong1999 Không biết thế nào nhưng thấy màn hình lượng tử (IPS Quantum) là nghi bóng mờ như 3 thằng tiền nhiệm rồi !?
    Quả ảnh quảng cáo trong bài fail như hồi Bê phôn ra mắt =))) Ảnh background 1 kiểu còn ảnh trong màn hình đt 1 kiểu =)))
    @anhcanhd900 Góc rộng
    LuongQuang
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Chỉ hóng bác @tuanlionsg trên tay để đánh giá cam e nó thôi
    nếu bỏ qua phần ngoại hình thì v20 là 1 smp đáng dõi theo đây
    thanhttvm
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Trước dùng con v10 có 3 điểm làm mình ko thích:
    - Giao diện nó xấu đến mức ko thể tưởng tượng được @@
    - Tuy tích hợp DAC nhưng hoạt động ko ổn định, với tai nghe thường như con pk3 ko kích hoạt DAC lên, con này trở kháng tuy thấp nhưng ko kích DAC nghe rất nhỏ ko hiểu nguyên nhân, cắm sang ip thì lại nghe to rõ ràng. Còn dùng con sen hd558 phải cắm lần thứ 2 mới kích DAC, chắc do lỗi rom, rom stock đấy 😃
    - Hoàn thiện chưa tốt, jack tai nghe mình sử dụng nhiều mà có 1 tháng là bị chập chờn 😃
    Camera thì vậy là ổn rồi, ngày xưa còn so sánh cam này kia, giờ nó gần như nhau cả chênh lệch ko có nhiều 😁
    barney88
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    có bác nào đi mua V10 với em ko ạ.
    bendn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Sao 1 số video trên youtube có quay cảnh camera trước chụp cả góc rộng và bình thường nhỉ?
    Nếu V20 là của samsung thì hốt ngay k cần suy nghĩ chứ LG thì...
    vhtn8381
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @littlechild7945 Cái câu này chứng tỏ là 1 thằng cuồng đến mức dại luôn nè. Mua máy vì tên hãng chứ ko phải vì máy ngon hay dở.. 😁
    Camera nhìn chắc ngon, Gốc rộng ghê. Đợi bài trên tay danh gia camera
    light85
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Ca
    Cái ảnh đầu tiên sai hẳn nhé bạn.
    Mất chất LG rồi, nhìn mặt trước giống HTC, mặt sau thì giống quả bom xịt. Uớc gì có cái vỏ của V10 và cái cốt của V20 nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019