Camera Tinh Tế - Máy compact chụp sao cho đẹp (01)

starnt
22/10/2012 13:43Phản hồi: 128
Camera Tinh Tế - Máy compact chụp sao cho đẹp (01)

Máy compact nhỏ gọn tiện lợi dễ chụp, tuy nhiên nếu không khéo sẽ không có được nhiều hình như ý muốn. Biết thêm một vài thủ thuật "chống xấu" cho compact là ta sẽ có thể tận dụng được tối đa khả năng của dòng máy ảnh này.
[prebreak][/prebreak]
Tóm tắt video​
1. Ở những máy compact phổ thông có zoom, khi zoom ra xa thì ánh sáng lọt vào cảm quang ít đi đáng kể. Giống như ánh sáng cuối đường hầm, đường hầm càng nhỏ càng dài thì ánh sáng nhìn thấy càng ít. Khi ánh sáng bị ít đi một cách đáng kể trong bối cảnh chụp thiếu sáng thì thường máy sẽ tự động tăng iso và/hoặc máy tự động mở ống kính lâu hơn và kết quả là ... hình hoặc nhiễu hoặc nhòe hoặc tối hoặc flash không cần thiết.​
Mẹo: chỉ nên zoom khi chụp đủ sáng ban ngày, Với ánh sáng trong phòng, hoặc trời tối, tốt nhất là zoom bằng chân tới gần chủ thể định chụp nếu có thể.​
2. Máy compact thường lấy nét khá chậm, so với máy lớn đặc biệt khi thiếu sáng, cần kiên nhẫn bấm và giữ nửa nút và chờ cho máy lấy nét xong (có tiếng bíp báo nét và điểm lấy nét báo màu xanh) thì mới bấm suốt để chụp.​
Nếu chụp gần thì chuyển qua chế độ macro để máy có thể lấy nét gần hơn chế độ bình thường

3. Máy compact có góc rộng là tốt, nhưng dễ gây méo hình đặc biệt là với các đối tượng ở gần góc khung hình, vì vậy khi bố cục nhất là chụp một nhóm người, nếu không thực sự cần góc rộng thì nên đẩy zoom lại 1 chút xíu để giảm méo hình, ngoài ra nếu có thể thì không bố cục chặt quá nếu không thì người đứng ở bìa khung hình sẽ bị méo đầu

4. Hiện tượng mắt đỏ là khi chụp trong điều kiện thiếu sáng, đồng tử mở lớn - khi đánh đèn flash với flash nằm quá gần ống kính (máy compact) sẽ tạo phản chiếu màu đỏ trên đáy mắt. Nếu kiếm được máy ảnh có flash rời hoặc flash bật cao (pop up) là tốt nhất.​
Có thể khởi động chế độ chống mắt đỏ tích cực, chế độ này sẽ nháy đèn vài cái trước khi chụp giúp làm cho mắt người nheo lại với ánh sáng​
Điều này có thể giải quyết được mắt đỏ, tuy nhiên trong thực tế, nhiều người được chụp tưởng đèn nhá lên là xong, quay đi luôn, thế là nhòe nhoẹt cả.​
Mẹo: khi chụp có chế độ red-eye: cần thông báo với người chụp là đèn sẽ nháy mấy cái, cứ đứng yên cho đến khi đèn tắt được một lúc.​
(Còn tiếp)​
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haha Tinh Tế làm cái hình khá là vui 😁, thanks kiến thức chia sẽ.
rất hâm mộ camera tinhte.😃
Thank bro 😁
Haha, I like it 😆
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất hữu ích. Cảm ơn bác starnt.
em chẳng có máy ảnh du lịch, thôi thì lúc nào có cảm nhận được vẻ đẹp của cảnh thì nhờ em Note 2 ghi lại thôi, em sẽ nghiên cứu kỹ hơn về các mẹo của camera tinh tế 😁
Bài hướng dẫn rất hay và thú vị !
muốn chụp đẹp mà phải đứng với tư thế như của bác gái đang chống mắt đỏ kia coi bộ khó quá nhỉ
bạn nào biết bài hát đầu clip là bài gì ko ta 😃
@thegioi911 thegioi911
Đó là bản nhạc Pháp: "J'entends Siffler Le Train" - Richard Anthony
@tuan_lionsg tks bạn nhé 😃
1568078
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_lionsg có phải bài này bản tiếng Anh là "Five hundred Miles" đúng ko bác?
zphatptz
ĐẠI BÀNG
12 năm
mổi ngày 1 ít lâu lâu thành pro lúc nào ko hay thanks camera tinhte.
Các a cho e hỏi kinh nghiệm chụp xóa phông với ạ! E dùng Sony DSC H20, vì máy có mỗi 2 F nên chỉnh khó quá, e thường phải zoom hết mới mờ đc nhưng ko fai tấm nào cũng mờ đc. Giúp e vs!
@frozen.prince Do đặc điểm máy của bác vẫn là compact cảm biến kích thước nhỏ nên đừng hy vọng quá nhiều vào khả năng xoá phông, chỉ có cách làm brackground mờ mờ tí là đứng xa mẫu, zoom hết cỡ có thể vào mẫu, kèm điều kiện background cũng phải tương đối xa mẫu luôn, khi đó mới mờ mờ được 1 chút.
Nhat_Huy99
ĐẠI BÀNG
12 năm
Càng ngày càng nghiện tinh tế
Riêng mình thì smartphone thay thế cho máy ảnh du lịch rồi😃 nên sẽ chẳng bao giờ mua nó, còn dòng DSLR thì k ham vì k phải dân đam mê chụp ảnh hay vì phục vụ công việc😃
@nguyenthi0602 Ồ bạn là khách qua đường....nhìn cái gì thấy hay hay cũng nên đúng lại xem chút chứ nhỉ
@TT: Rất thích sự chia sẻ hữu ích từ các thành viên tích cực như các anh !
ngày hôm nay tinh tế
post nhiều bài nhiều hình ảnh đẹp quá
lại thêm một bài học của anh starnt,
mỗi ngày học một ít còn gì bằng
Camera Tinh Tế dạo này hoạt động sôi nổi quá đi:p
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
thấy thực tế là máy ảnh compac chụp thua xa smartphone nhiều!
chắc 2014 không ai dùng loại này nữa
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
@tetekh Thế có điều j ko tinh tế ở nhận xét của mình vậy bạn.
Thế bạn có định nghĩa đc từ tinh tế ko.ban nên xem.lại bạn
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
@halo_2704 Mình đã so sánh nhiều rôi.còn chụp o dk thiếu sáng compac còn tệ nữa.
neukoyeuem
ĐẠI BÀNG
12 năm
@movado_38 Cái này thì chưa chắc... bạn thử G15 rồi hãy đánh giá
Cái hình đầu tiên hình như chụp ở Thánh địa Mỹ Sơn :eek:
@sonnlqn Đồi Bakheng - Angkor Campuchia đó bác 😃
nqchungv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@starnt Làm Video hướng dẫn dùng con Nikon J1 hiệu quả nhất đi bác ơi 😃
oichaooi
TÍCH CỰC
12 năm
cách tăng tốc lấy nét của mình (xài DSC-P93A) là
- tắt đèn lấy nét (máy ghi AF Illuminator ), hiệu quả tức thì. (thiếu ánh sáng cũng chả thèm mở vì lấy nét được rồi thì máy chụp cũng có ra gì đâu :p-> khỏi chụp )
- để AF mode Monitor.
Ko biết có thể áp dụng cho các model khác ko nhỉ ? tại cái compact của mình ra từ hồi bánh mỳ sài gòn 1 ngàn 1 ổ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019