[Camera Tinh tế] "Vào bếp" cùng định dạng RAW và JPEG

starnt
15/1/2013 5:32Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vĩ cuồng rồi bác 😃
Thân mến.

rất bổ ích ah.còn mình thì thik ăn ngon thôi.
nokin
CAO CẤP
11 năm
Bác Thanh thì hài hước mà xem ra nhiều bác ở đây chả cảm nhận đc điều đó.
Nếu k hiểu hoặc muốn biết sâu hơn thì lang thang các diễn đàn khác chuyên về nhiếp ảnh, đọc cả ngày k hết.
codered
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình toàn bắn raw, lúc chỉnh hậu kỳ khoẻ re
haien
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay quá anh Thanh... hị hị em có 5D Mark II + 135L f2 + 20mm f2.8 bộ gear tốt mà chụp cưới chơi raw thì máy em cụ rùa lắm... mà nói tóm lại em vẫn gà chỉnh màu file raw + chỉnh máy em chỉnh kém quá... hình em vẫn chưa ưng...có cách nào khả quan hơn không anh ... anh cho em xin thông số setup cái máy của em với ạ....
@haien Hệ thống ngon rồi, nhưng có vẻ thiếu khá nhiều khu vực tiêu cự trung bình 35 tới 105mm, nếu bác chưa muốn mệt vì raw thì cứ chụp jpeg, và set thông số tham khảo cái link thứ 2 ở bài viết của tớ trang 1 đó.
hay quá bác ạ
leejonghun
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác phải nói là gà sống hay gà đông lạnh mới đúng hehehe
kiểu này chắc lại phải đi học nấu nướng thôi, vợ nấu vẫn chưa vừa ý đó mà..hihi. thank Bác thanh,;)
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
mình hay chụp lấy JPEG luôn, vì photoshop cũng chỉnh JPEG được khối rồi 😁
Một kênh màu (channel) của file RAW chứa 65536 sắc độ khác nhau, còn 1 kênh màu của file JPEG chứa 256 sắc độ, do vậy số màu mà file RAW có thể tái hiện (tổ hợp của các channel) là rất lớn. 😃
mình để thẻ chính RAW, thẻ phụ Jpeg 😆
Chưa có cái ảnh RAW nào.
Trước tới giờ chỉ toàn jpeg cho nhanh gọn.
^_^
bác starnt thức khuya (hoặc dậy sớm) thế :-o
Mình không có thời gian làm hậu kỳ, mình cũng chỉ là người chụp ảnh lấy tin tức sự kiện, nên thường là JPG, có cụ nào pro làm bài tut tổng hợp chỉnh RAW cho anh em đi ạ
@2ndFACE Tương lai gần tớ sẽ tổ chức các offline, làm video clip hướng dẫn sử dụng lightroom, làm việc trên file RAW.
@starnt Cảm ơn cụ, chắc cũng tự tìm hiểu đuợc, nhưng chắc chắn sẽ nhanh và chính xác hơn khi có tut hướng dẫn
Trích dẫn chữ ký của bác Dr. Thanh : "Ai khen ta mà khen đúng là Bạn ta. Ai chê ta mà chê đúng là Thầy ta."
ở đây có nhiều ý kiến góp ý, khen có mà chê cũng có nhưng có vẻ bác Thanh ko thích lời chê thì phải, e thấy các bác chê và góp ý đâu có sai và cũng chẳng bao giờ là thừa nên bác ko cần phải trả lời từng lời góp ý của người khác như vậy.
e cũng lưu ý rằng đây ko phải là Clip " thư giãn cuối tuần" nên mọi người ko thể đứng trên góc độ giải trí để nhìn nhận được.
hay, cố ích nhỉ
h3ob3o209
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em thích raw, nhưng lại rất ngại chỉnh sửa và chỉnh sửa cũng ko giỏi cho l ắm 😁

Nhưng em thích câu ví vợ như cái máy ảnh của bác Thanh :D
crazykid42
ĐẠI BÀNG
11 năm
em thì chiến cả RAW và JPEG

Send from my Nikon D80 using tinhte.vn
Chụp RAW rùi là nghiện đó các bác, sau không muốn chụp JPEG nữa, cảm giác mất đi nhiều dữ liệu quý giá và bị bó buộc khó chịu lắm. Tốt nhất là chụp ra 2 file cùng 1 lúc RAW+JPEG.
HÊ hê...Raw mà....😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019