[Camera Tinh tế] "Vào bếp" cùng định dạng RAW và JPEG

starnt
15/1/2013 5:32Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bay gio thi minh da hieu...
Sinh động và công phu.
Cảm ơn người xây dựng kịch bản này.
Em có thêm nghề tay trái là chụp hình và cách em sử dụng là chụp Raw do máy em là Nikon D2x có 12mb nên lưu trữ File raw cũng không phải là vấn đề lớn vấn đề là em cố gắng setup thông số tốt nhất nên đa số khi sử dụng ngay thì chịu khó convert một lúc là ok còn firaw sẽ lưu trữ để chỉnh sửa nếu cần. còn cảm nhận sau khi chụp một file raw không chỉnh sửa chuyển sang Jpeg không chỉnh sửa độ sướng tương đương nhau nhưng nếu chỉnh sửa thì file raw ăn chắc.
evilcca
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình toàn chụp Jpg cho gọn nhẹ. Lúc nào chụp mẫu moẹt máu lắm mới chụp Raw ;)
nhìn là thấy "đói bụng" rồi
:eek:
chụp món ăn mình chụp song song 2 cái jpeg+raw luôn.
Nên đó là lý do vì sao nó nặng khũng khiếp 😆 nên lúc đi học pts toàn xin ră về học ai cũng la làng 😃)
Theo mình, chụp RAW thuận lợi hơn JPEG cho các tay máy chuyên nghiệp lẫn không chuyên. Khi chụp RAW, các bác chỉ cần quan tâm đến khẩu độ, tốc độ, iso, chế độ đo sáng gì và đo sáng vào đâu, chế độ lấy nét gì và lấy nét vào đâu, chọn góc chụp, bố cục lại khung hình và bấm máy. Như vậy, không cần mất thời gian setup các thông số phức tạp khác đòi hỏi nhiều kinh nghiệm như cân bằng trắng, picture style, ... để tập trung sáng tạo góc chụp, bố cục và canh thời điểm bấm máy mà thôi.

Mình ủng hộ anh Thanh làm một chuyên đề về xử lý file RAW 😃
kinemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chụp raw, thì lấy file .NÈF mở lên kéo ảnh sáng tối dc.sau đó dùng photoshop,lightroom chỉnh sẽ đẹp hơn.
và với những ảnh HDR thì chụp raw,sẽ có uu điểm lấy 3 hoac 5 tấm ghép lại sẽ cho ra 1 tấm ảnh ưng ý ,thật hơn.
Dù gì đi nữa,thì khi chụp cũng đã chụp : có người chụp vài chục vài trăm shot (nháy như tiểu liên) chỉ để chọn 1 tấm.
Có người chụp 1 shot là OK. rồi cũng mang vào pts , lightroom mà chỉnh
Bàn luận thì vẫn là bàn luận : hãy cho khán giả thấy 2 tấm ảnh khác biệt và cho họ xem chỉnh ảnh hậu kỳ,ho sẽ hiểu rỏ hơn.còn khái niệm thì nói dài cũng lan man mà thôi
tomitonie
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thích quay phim. quay các pha hài hước
Raw thì tự động chỉnh, còn Jpeg thì chụp xong về nhà chỉnh lại mấy hồi 😆
naminh71
ĐẠI BÀNG
11 năm
tình hình là em bị ngộ độc chữ, đọc xong bài của các bác em cũng về ty toa chụp RĂ, kết quả là nó xấu không tưởng tượng được Lên PS hì hục chỉnh sửa 1 tấm mất cả tiếng mới coi tạm được, trong khi đó em chụp JPEG, sửa sơ sơ vài cái là in ra được rồi.

Kết quả này là tại RAW kém hay tại em ngộ độc kiến thức hả các bác.
@naminh71 Uhm, chỉnh Raw đòi hỏi đầu bếp phải giỏi hơn, không sao. Sắp tới sẽ có hướng dẫn sử dụng Lightroom, bác sẽ thấy có ý nghĩa, và không mệt lắm.
Các bác cho em hỏi em mới ty toe, em dùng máy canon sx50 hs có chụp raw đc ko? Nếu đc thì phải chỉnh thế nào ạ?
xin các bac giúp đỡ, em cai photoshop cs4, cs5,cs6 va bản cc nữa ...nhưng không đọc dc file anh Raw. .(CR2) ..máy em cài win xp, em lên mang search đủ kiểu ...nhung chắc bo tay roi 😔(
co phần mềm nào khác xem dc raw k các bác :(
@vuong_huong
Tìm camera RAW bạn ạ.
Với lại mới chụp bạn cứ JPEG đi 😃 RAW làm gì 😃.
ảnh RAW mình bỏ vào laptop k xem dc. 😔
dracula3020
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo mình file raw chứa toàn bộ thông tin của bức ảnh ngay tại thời điểm chụp 1 cách đầy đủ, chính xác nhất. Không xài các thuật toán xử lý, các preset trên body như khử nhiễu, viền tím...Do đó việc tinh chỉnh về sau sẽ có độ tùy biến cao hơn (cái này lý giải vì sao file raw nó to nặng thế vì chứa nhiều thông tin) Còn jpeg thì là 1 sản phẩm "mì ăn liền" của raw, phù hợp với đa số trường hợp nếu thông số chụp chuẩn thì jpeg cũng chả khác raw là mấy. Cá nhân mình chụp cái nào quan trọng thì cứ để raw và jpeg song song, về xem lại cái nào ưng ý rồi thì lấy jpeg cũng đc, cái nào k ưng thì lấy raw cứu 😁
thì ra là vây, hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019