Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Trải nghiệm Nikon D7100

starnt
3/4/2013 13:54Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em hỏi 1 câu : D7100 & Canon 7D thì nên mua em nào? Cho người mới bắt đầu chơi nhé?

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
@Samuel Bui D7100 mới ra mấy tháng 7D đã ra 5 năm nay rồi, thậm chí hiện đã có 7D mark II
Nếu ko tính vấn đề giá cả và người mới chơi cũng ko phụ thuộc vào lens thì D7100 có nhiều lợi thế về mặt công nghệ hơn
winxp83
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Samuel Bui He he theo kiến thức hạn hẹp của mình thì D7000 tương đương 60D, D7100 sẽ tương đương 70D (đoán mò do chưa có 70D) mà 7D là dòng 1 số của Canon hơn 60D 1 bậc vì vậy cá nhân mình chọn 7D (dễ mua và mượn ống kính ...Canon) ;)
@Sonltt 7d mark ii thì không đủ khả năng để chơi đc rồi 😔 em đang phân vân chút về 2 em này, các anh chị là người chơi trước cho em lời khuyên đc ko? Em đang ngiêng về d7100.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
@Sonltt 7d mark 2 shop nào bán mà chú phán là hiện tại có rồi??? vãi lìn chú 😁
hcoi !
TÍCH CỰC
11 năm
"...Tôi vẫn phải áp dụng kiểu truyền thống One shot one kill..."

Kiểu này pác Starnt đích thị là: "SNIPER" rồi !
Chắc là pác ấy là cựu thành viên của đội SEAL 06 đây !
winxp83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hi hi pác Dr. Thanh đam mê Nikon, còn mình lỡ yêu Canon rồi, đành đợi pác CuHiep làm cái trên tay 70d chuẩn bị ra mắt sắp tới 😁
@winxp83 Tớ chẳng có lý do gì mà phải đam mê Nikon, dùng quen tay thôi, tuần tới sẽ review canon 6D cho bác coi 😃
winxp83
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt He he pác hứa rồi đó nhé, về khoản Camera mình thật sự ngưỡng mộ pác Dr.Thanh 😃
@starnt Chất ảnh khiếp vậy, chả có nhẽ lại đổi máy bác nhỉ
@starnt A thanh me leca

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn
geometry
TÍCH CỰC
11 năm
Lại lăn tăn bán D90 lên đời nữa rồi, rõ khổ 😁
Giá vẫn còn cao quá, cho người mua mới mà ko có nhiều tiền như mình thì ko hợp lý chút nào (25 củ cho body và 30 củ kèm kit)
LuanTG
ĐẠI BÀNG
11 năm
chờ bài này mãi 😃 thank a starnt
solid0207
TÍCH CỰC
11 năm
Máy xịn + lens xịn + người chụp xịn = ảnh xịn

Có review A77 k bác 😃)
Ảnh đẹp quá, chắc cần tay nghề cao.
Chứ như rơi vào tay em thì ôi thôi, free table 😁 !
Cũng đang muốn mua em nó nhưng mà giá còn cao quá.
Bác Thanh lúc nào mở lớp dạy chụp ảnh thì cho em học với nhé.
@sizuki2011 Bác Thanh mở lớp dạy chụp ảnh là em đăng ký ngay!Thề luôn!
buihungkb
TÍCH CỰC
11 năm
Ảnh có độ chi tiết khủng khiếp thật, điều mà các DSLR Canon cùng tầm khó mà thoả mãn được với những người khó tính
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Độ nét thì ko cần bàn nhiều vì do len nhiều hơn là body. Em thấy màu sắc nhạt nhạt chán chán làm sao đó bác ạ. Màu da người cũng nhợt nhạt nữa. Chắc vì nikon cho màu thật nên nasa chọn chụp sao trên trời. Còn canon nịnh đầm tốt nên chụp sao dưới đất. Tầm tiền này thì e sẽ chọn 7D.
@Xa_Que hehe, coi lai cái màn hình của bác, màu thế khá chuẩn rồi.
Tấm này quá tuyệt, D7100 này đúng là king of crop Nikon rồi 😃

DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhiều máy Canon chỉ có 9 điểm lấy nét, còn Nikon có đến 51 điểm lấy nét thì cơ chế chọn điểm thế nào nhỉ? Linh hoạt hơn hay phức tạp hơn? Hay đây là nói về điểm đo sáng?
@DanielTran Mọi máy Nikon đo sáng điểm tại mọi điểm focus luôn chứ Canon thì chỉ có 1D mới có chức năng này, từ 5D mark III trở xuống chỉ đo sáng điểm tại điểm trung tâm 😁. Cơ chế chon điểm thì 1 là tracking, 2 là chon group 9 11 , 51 điểm, 3 là cho nó auto (chả ai xài) :D
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Em
Em xem trên imac đó bác. Chắc e là "fan cuồng" canon nên ko tiêu đc màu của nikon 😃
@Xa_Que Nikon chưa bao giờ bị coi là màu nhạt (thậm chí ng dùng Canon lun nói ảnh bên Nikon quá rực rỡ là đàng khác), chỉ có Canon ảnh gốc mới là nhạt 😁
Bây giờ có khoảng từ 7-9 triệu thì mua máy ảnh gì hả các bác? Liệu mình nên mua gì bây giờ ? Nhu cầu thông thường chụp tập thể, chân dung, phong cảnh, chụp được ban đêm thì càng tốt ^^
@Kaka Viet Nam Mua Fuji X10 cũ 😁
@t2k Em quên không nói, em mua thì chắc chỉ đầu tư 1 lần, nên không có chuyện (hoặc rất khó) đầu tư thêm lens nên các bác khuyên em con nào phù hợp nhé
Đã tính mua DSLR nhưng có lẽ vs em nó không hợp lắm
totodonkey
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kaka Viet Nam thế thì mua fuji x10 lại càng đúng.
novrainceo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nước ảnh đẹp thôi rồi, chất thật
Thui cố gắng cầm em D60 thêm khoảng 20k shot, nữa thì mới dám mơ đến mấy em này.
Tại sao lại nói là nên nâng cấp nếu từ 300S còn nếu từ 7000 thì chưa chắc? Trong khi người ta review 300S hơn hẳn 7000 về các yếu tố hỗ trợ chụp nhưng thua về nước ảnh và độ nét? Nói cách khác, nếu là một tay lão luyện cần một cái máy tiện trong tác nghiệp thì cầm 300S, còn nếu là một tên thư sinh thích chụp phát nào phải đẹp phát đó thì cầm 7000. Những nâng cấp của 7100 không làm khỏa lấp những khác biệt của 2 dòng đó (hoặc là người viết chưa review đến những phần đó) thì sao lại cho ràng nó đáng tiền hơn 300S?
umihira
ĐẠI BÀNG
11 năm
D7100 có power aperture chưa anh? Khả năng thay đổi khẩu độ ngay trên live view ấy. Dòng entry fullframe thì không có, không biết em này thì sao?
hic đào đâu ra 40 tr mua 1 bộ đây trời 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019