[Camera] Trên dưới 10 triệu, nên mua máy ảnh nào?

starnt
2/5/2013 1:16Phản hồi: 306
[Camera] Trên dưới 10 triệu, nên mua máy ảnh nào?
10 trieu lua chon may anh nao Camera tinh te.JPG

Có khá nhiều thành viên có nhu cầu mua máy ảnh số, và bắt đầu bằng thông số giá. Một ví dụ thường gặp là "tôi có trên dưới 10 triệu, hãy giới thiệu cho tôi một chiếc máy ảnh chụp đẹp". 10 triệu hoàn toàn có thể mang lại cho các bạn hàng chục chiếc máy lớn nhỏ rất tốt và việc nhiều lựa chọn quá lại có thể làm bạn rối tung, nếu không thử tìm hiểu đôi chút về các chủng loại cũng như nhu cầu và thói quen sử dụng của mình.
[prebreak][/prebreak]

Vài tóm tắt:
  • DSLR cho một tiềm năng mở rộng tối đa, máy kèm ống kit tốt nhưng đó mới là khởi điểm
  • Mirrorless: phần lớn cho chất lượng hình tương đương DSLR với kích thước nhỏ gọn, tầm giá này cũng mới chỉ bắt đầu, khả năng nâng cấp ống kính và phụ kiện không phong phú bằng DSLR và khả năng chỉnh tay tùy biến không bằng
  • Compact ống kính gắn liền: một hệ thống hoàn chỉnh cho chất lượng hình ảnh tốt tới rất tốt, đa dụng
  • Máy ảnh có hệ điều hành di động: chất lượng hình trung bình khá nhưng có khả năng giao tiếp không dây tốt, kết nối mạng xã hội
  • Lựa chọn chiếc nào cũng hay, và sẽ hay nhất nếu nó phù hợp với ý thích và nhu cầu cá nhân.
Cảm ơn Digiworldhanoi.vn đã hỗ trợ thực hiện video này
306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

~13tr em sẽ chọn 600D xách tay + combo huyền thoại 18-55 + fix 50 second hand 😁
~10triệu thì chắc là quất em 550D + kit :D
Nikon em chưa xài bjo nên chả biết con nào tốt :D
@thangbecongtu123 60D cũ giờ khoàng 12tr5 + 5tr cái tamron 17-50 non vc nữa 😁
@anhcanhd900 quá vip bác ơi, mai em đi bán thận nha =))
@anhcanhd900 Anh ơi, fujiflim xt 10 thì sao ạ
@Girldanger Dùng tốt bạn nhé.
Nhiều lúc Em cầm máy lớn mà cũng ko có ý tưởng hay khả năng setup hạn chế nên ảnh chụp ra rất ư là bình thường.
Phải chăng Em chỉ nên dừng lại ở Compact hay Smartphone 😔
skyline2
TÍCH CỰC
11 năm
@foreverlove_123 bạn có thể vào 500px hay flick xem hình người ta chụp và bắt chước setup kiểu đó .buoc đầu tiên là vậy .chứ sáng tác và setup đâu phải 1 sớm 1 chiều có được đâu bạn,trải qua năm tháng qua nhiều góc chụp, ánh sáng rùi kinh nghiệm mới tự setup được đó bạn .cứ yên tâm mà chơi . coi hình nhều vào tự nhiên ý tưởng sẽ nảy nở thôi .
@foreverlove_123 Ko đâu bạn chụp bằng máy ảnh số hay đt ko đẹp đâu, chụp bằng máy cơ chuyên dụng nước ảnh cho ra rất đẹp và rất thik lại rõ ràng. Bữa cầm con canon G10 sử dụng ông lens cố định của máy chụp rất tốt huống gì mua thêm cái ống kính ngoài gắn vào chụp còn đã hơn nữa. Mình chụp ảnh rất xấu mà khi chụp bằng máy đó mà đã thấy khác hẳn so vs khi chụp bằng compact hay smartphone rồi. Nếu ko bác có thể mua đt Nokia pure view 808 chụp cũng rất tốt ko thua gì máy cơ đâu (đương nhiên ko thể sánh vs máy cơ rồi) ^^
@foreverlove_123 Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn 😁. Mình có thể tập dần mà , chịu khó lượn lờ chụp choẹt 1 chút thoai
@scorpion251 Kiểu,chẳng cần cầm máy lớn bạn ạ...nhiều khi cứ cầm Compact thôi là cũng...bí ý tưởng rồi :D
Chắc mình chụp ít or tư duy ko tốt :D
@foreverlove_123 ko sao đâu bạn theo mình nghĩ nếu bạn ko có ý tưởng thì nên nghiên cứu trên mạng học hỏi.. hoặc hỏi 1 người chuyên... sau khi rành mạch hết lý thuyết thì sẽ dễ dàng hơn khi bạn định hình 1 phong cách nhíp ảnh nào đó.. mình có 1 câu cho bạn nè. tri thức là rào cản lớn nhất của sự sáng tạo, nếu có tri thức tốt thì sự sáng tạo của chúng ta sẽ rất là thăng hoa... 😃
Tốt nhất là mua dần dần, mỗi loại 1 cái cho từng mục đích đc ko bác :p
em cũng đang phân vân, khồng biết 10 triệu có nên mua DSLR không hay mua dòng V1 J1 kiểu đó. có ai tư vấn cho em những em V1 J1 ( những máy body bé có lens) chụp ngon không ạ. cảm ơn
Mek1990
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr.run mua cũ thì có thể mua dc 50D rồi
@Mek1990 bác chưa tính phần mua len à 😃 len vs 40d cũ tầm 10-11tr rồi 😃 nếu mua body củ 50d cũng mất 11tr đến 12tr rồi đó bác
Mek1990
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr.run body 50D 10tr đẹp. 50D cực kì ít người dùng,thậm chí bán lại khá khó.
@Mek1990 ^^ em hỏi 1 cây 50d nó toàn phán 11tr 12 tr k à 😆 nên em mới xuống 40d đó 😃)
trieu1209
TÍCH CỰC
11 năm
tốt nhất thì đừng nên mua mà hãy đi mượn. dù sao hư thì cũng hư máy của người ta
lỡ chơi thì chơi khô máu luôn đang để dành tiền mua fujifilm x100s
nhocvjp92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trieu1209 lý do mình không cho mượn máy. :p
Olympus Pen E-PL2 với lens Lumix 20 f1.7 <- nguyên bộ dưới 10tr. Đủ để hài lòng với nhu cầu chụp hoa lá cành, thỉnh thoảng chân dùng thì chịu khó chụp gần, ko bắn xa được.

Mục tiêu tiếp theo sẽ là Fuji X100S 😁
LeO®
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 Em mua bộ GX1 + 20 f1.7 của Pana hàng 2nd thôi xách bên Nhật về đã hơn 12 củ rồi, giá 20 f1.7 đã hơn 6 triệu, E-PL2 rẻ vậy bác?

Sent from my MB860 using Tinhte.vn
@LeO® mình cũng mua cũ mà :p
@vuhai6 sao nguyên bộ bác dưới 10tr được nhỉ, giới thiệu em chỗ mua với. em cũng đang vật vã với câu hỏi " khoảng 10tr thì máy nào đây" 😔(
Làm e DSLR trung bình thôi, đừng mua trung bình yếu, rồi làm cái ống chụp chân dung cũng trung bình nữa là okie.
Đó là chụp cho vui, còn giấc mơ bá đạo thì hơi khó. Máy ảnh, ống kính thì mua đc, chứ tay nghề thì chịu. Khó cực @@
@baby_ghost127 pác này giống em..mua thì dc đó nhưng khả năng sử dụng có giới hạn
nếu có niềm đam mê nhiếp ảnh thì khởi đầu theo em nên dùng một con cấp trung (700D với 60D chẳng hạn). Dùng những máy 1100D rất hạn chế, khi bắt đầu chụp dễ nản lắm 😆 những máy tầm trung có động lực cao hơn, với lại cũng không phải là đắt như 7D trở lên 😁
Metallicy
TÍCH CỰC
11 năm
10tr sao không chọn nex 3n nhỉ, mới cóng, bé hạt tiêu luôn, cảm biến to đùng trong một thân hình nhỏ gọn
1 em ss galaxy camera cũng là lựa chọn tốt 😁

Sent from my KFTT using Tinhte.vn
@leminhthanh_8x_bmt em nay chup con xau hon 808.........!!!!
😁 đã mua thì mua cho đáng, chơi DSLR thì cứ tầm trung mà quất, vì cái máy dùng lâu dài, lens mới thấy đổi, k đủ điều kiện thì cứ máy ảnh du lịch 1-2tr mà mua chụp chơi. Quan điểm của mình là vậy, hì hì:D
Chọn Nex 3N là tốt nhất.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@music_editor_9x Bạn có Hướng dẫn sử dụng Nex3N tiếng việt ko
Máy ảnh lại phải thêm ống kính nữa . Chung quy lại làm con sony nex là ngon . Theo ý em là thế các bác đừng chém
Mua NEX được k ợ
@nhatientri Được ợ ! Mợ cứ làm em 3N ợ 😁
@nhatientri được vừa mua rất ok. Trần Anh đang bán giá rẻ nhất toàn quốc
Em thì tầm tiền đó cũng không mua, vì xung quanh ai cũng có DSLR sẵn sàng cho mượn để xài....
@davidquang2012 Kiếp mượn máy 1 năm trời ức chế vật vã. đi du lịch 4 5 ngày k ai cho mượn. hoặc đang xài ng ta bắt trả phải trả ngay. khi cần thì ng ta chạy show r k mượn dc. nên thôi ráng kím 1 em đàng hoàng.
leonheart
TÍCH CỰC
11 năm
@davidquang2012 đồ mượn thì cũng chỉ lay đồ mượn... Cảm giác ko sướng bằng đồ của mình được, với lại đâu phải ai cũng vui vẻ mà cho mượn hoài.
Nên mua galaxy camera 😁
thichlamIT
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phu_dangvy_1314 Một SFan chính hiệu.
Theo em thì Nikon D90 là quá hợp lý...
@phu_dangvy_1314 ;) em này chỉ được cái quản cáo
nt_vietanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phu_dangvy_1314 MÌNH THEO BẠN NÀY :p
Theo toi thi nen kinh doanh ban may anh hay hon kieu ji cung so huu duoc con may anh ung y nhat cho minh
romero
TÍCH CỰC
11 năm
Nói thật h dùng fone vẫn tiện nhất, nếu nhu cầu chỉ là chụp kỷ niệm vì up facebook/share nhanh gọn. Mình cũng từ SLR->mirrorless, h đang tính chỉ dùng ip+instagram/fb cho tiện up lên fb cũng chỉ cái ảnh con con trông ko khác lắm :v
@romero nói thật là nếu đam mê ảnh ọt thật thì smp làm sao đủ đáp ứng ;)
romero
TÍCH CỰC
11 năm
@kela_999 Đam mê nó vô cùng lắm, đòi hỏi thời gian công sức và nhất là tiền bạc. Mua Crop chụp mãi sẽ phải lên FF, rồi thì fast lens 2.8, fix 1.4 1.2 rồi thì L nano rồi thì phải đủ tiêu cự, chưa kể mấy em Leica combo cũng phải chục ngàn $. Mình có chục ngàn mình đi du lịch cùng gia đình chụp bằng fone update mọi lúc thôi. Tất nhiên điều kiện mỗi người mỗi khác, anh nào đại gia thì cứ đắt đẹp xịn mà chơi thôi.
Nói thật 10tr chơi DSLR là cho có thôi!
conb
TÍCH CỰC
11 năm
@romero Build đồ nó cũng phải từ từ build lên chứ bác, ai dám cầm 1 đống tiền quất cái bụp từ A->Z đâu mà phải lo 😁, đại gia thì e ko chấp 😆)). Mà lại cũng mỗi người 1 ý thích, nên cũng ko phải là đầu tư gì nhiều, như e thích phong cảnh, street life thì ngoài ống kit e còn có thêm tripod, là đủ dùng, còn bác nào thích chân dung thì 50f1.8 + cái flash là tha hồ gái teen xoá phông rồi ạ. Bây h các loại máy đều có giá tốt, 10tr là con máy ngon lắm rồi ạ. Chứ ko như mấy năm trc, 10tr lên diễn đàn hỏi bác nào cũng bảo đợi đủ lên 15tr mới chơi đc.
Thế nào cũng có thánh phán 10tr đừng mua DSLR 12mpx vì 808 cũng tầm đó mà 41mpx =)) 41 > 12 nên 41 đẹp hơn... <-- tin mình đi, đã gặp thánh đó rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019