Campuchia giới thiệu xe hơi chạy điện tự sản xuất 100% trong nước

cuLong
9/1/2013 13:21Phản hồi: 244
Campuchia giới thiệu xe hơi chạy điện tự sản xuất 100% trong nước
Ông Nhean Phaloek chạy thử chiếc xe do mình thiết kế

Campuchia, đất nước láng giềng của chúng ta không chỉ nổi tiếng với chùa tháp, đền đài, mà họ còn được biết đến như một đất nước của xe hơi giá rẻ. Thật vậy, nhờ chính sách nhập khẩu và thuế cực kì thoải mái, mà giá xe hơi ở nước này rất rẻ, nhiều mẫu xe thậm chí còn rẻ hơn ở Bắc Mỹ và Châu Âu, ví dụ với 10.000$ thì người ta đã có thể mua một chiếc Toyota Camry. Tuy vậy, một công ty trong nước là Heng Development Company (HDC) vừa qua đã đầu tư 20 triệu USD để xây dựng nhà máy sản xuất xe hơi, và đã chính thức trình làng mẫu xe 2 chỗ ngồi "100% Made in /Cambodia" hôm thứ Hai 7/1 vừa rồi với giá bán dưới 10.000 USD.

Chiếc xe có tên gọi Angkor EV 2013, được thiết kế bởi kĩ sư Nhean Phaloek và sản xuất 100% trong nước Campuchia, tại nhà máy của HDC đặt ở Takhmao, tỉnh Kandal, và đặc biệt hơn nữa khi đây là xe hơi chạy bằng điện, chứ không phải bằng xăng dầu. Được biết, chiếc xe sẽ có giá bán dưới 10.000 USD, mặc dù vẫn đắt hơn nhiều so với các xe nhập khẩu, đặc biệt là xe cũ, nhưng bà Khuon Sodary, phó thủ tướng Campuchia khi đến tham dự lễ công bố Angkor EV 2013 đã phát biểu: "Đây là một khởi đầu tốt. Mặc dù chiếc xe không tốt bằng những xe nhập, nhưng đó vẫn là một khởi đầu tốt. Bởi nếu không có khởi đầu thì không có gì cả". Mặc dù là xe tự sản xuất 100% trong nước, nhưng ông Sieng Chan Heng, chủ tịch HDC vẫn tiết lộ rằng xe có sử dụng nhiều phụ kiện được nhập từ nước ngoài.

Nhean Phaloek.jpg

Theo ông Nhean Phaloek, xe có tốc độ tối đa 60km/giờ, việc sử dụng động cơ điện sẽ giúp giảm thiểu khói bụi và ô nhiễm môi trường ở nước này. Được biết, mỗi năm đất nước chùa tháp cần 2000 chiếc xe hơi mới, và khoảng 20.000 chiếc xe cũ đã qua sử dụng, cho nhu cầu trong nước, số xe này được nhập từ khắp nơi trên thế giới, như Mỹ, Nhật, Hàn Quốc, Đức, Anh... Bà Khuon Sodary cũng nói rằng HDC chưa đưa ra số lượng xe dự kiến sản xuất, mà sẽ linh động theo nhu cầu thị trường.

244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chẳng lẽ làm cái biển xe nước ngoài hay sao ta😆))
habata123
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy là hơn việt nam ta rồi
@habata123 Hơn cái gì vậy bạn, hơn cái "Cam phu chia" phải không?
@habata123 Việt Nam thoái hoá xuống chóng mặt thua campuchia rồi
khâm phục....
Chúc mừng anh Cam, hy vọng ko có tí nàu khựa trong sp xe này

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@KyNuConTrinh bac lac quan qua nen noi vay. chi mot it Cam tu sx thoi. con lai la khua ca day.
@Phuong_Vo VN tuy nghèo mà thik chơi sang lắm...hàng nội địa ế thôi.. 😁 toàn phấn đấu chơi IP trong khi tài khoản thiếu tiền,chạy SH trong khi ví k có tiền đổ xăng cơ mà
@KyNuConTrinh Khựa với Cam là anh em 1 nhà từ thời ponpot rồi bác ơi
ở cam 1 năm mới về, nói chung, dòm đi, đừng có dại mà mua! chỉ nói thế thôi! hahaha
Người ta nghèo nhưng chính sách của người ta là vậy đó, còn ông VN nhà mình thì hỡi ôi...ngao ngán chả muốn nói thêm
@dihuta khó mà cố gắng trong cái cơ chế ntn
@lucifervnn Giờ mà ko có thuế xe hơi khì chắc khỏi ra đường,có trách thi hãy trách mấy ông cầu đường,tính trước 10 năm trước thì giờ đã ko kẹt xe
@lucifervnn Giờ mà ko có thuế xe hơi khì chắc khỏi ra đường,có trách thi hãy trách mấy ông cầu đường,tính trước 10 năm trước thì giờ đã ko kẹt xe

Xe nhỏ gọn nhìn khá đẹp !

Còn đây là xe của Việt Nam mình !

Tuy xấu nhưng được cái tiết kiệm nhiên liệu 😁
Chiếc xe “made in Vietnam” chạy 333 km chỉ với 1 lít xăng

http://www.baomoi.com/Home/OtoXemay/thethaovanhoa.vn/Chiec-xe-made-in-Vietnam-chay-333-km-chi-voi-1-lit-xang/10127866.epi
@phuocthanh234566 Cái xe của vn là dùng máy nhập, ko phải do vn chế tạo nhé
@phuocthanh234566 ôi bác ơi, việt nam được thế là quá tốt rồi, xe chạy 1 lít có chiếc chạy 8000km rồi, việt nam mình đang cố bơn đó :D
@phuocthanh234566 Xe này áp dụng thực tế khó lắm bác ơi @@
@phuocthanh234566 Cái này tưởng máy của Honda mà, mình chỉ chế từ của người ta thôi
Nói chung Việt Nam chúng ta chả làm được cái gì cả =)).
Ra nuớc ngoài muốn khoe chả có cái gì mà khoe.
Mỗi thắng được Mỹ hồi đó đưa ra khoe mãi, giờ thì hỏi 100 người Việt nam có đến 99 người đồng ý rằng nếu đánh Mỹ chúng ta sẽ thua =))
@frigidDragon Thằng láng giềng em còn chưa nghĩ tới

gửi từ cái thớt nhà
Campuchia, đất nước lái xe mà tay cầm có thể bên trái hoặc bên phải.

Du lịch Campuchia rất thích, vì cách làm du lịch chuyên nghiệp hơn VN mình
@sassyboy2412 Em đoán bác là dân du lịch àh :p
@cuongstupid Mình thix đi du lịch bạn à.
10000$ ở mình mua được mấy em chevrolet tải van Spark! Haha! Bên đó mua đk Camry !:rolleyes:
Bao giờ mới có công ty đầu tư vào VN như thế này. Mà có thì cũng giá trên trời vì VN bảo hộ giá ô tô rồi. Xe lắp ráp trong nước còn đắt ngang xe nhập với 270% thuế 😕
Phuong_Vo
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangdiep vinaxuki tại autoshow năm ngoái có ra mắt 1 mẫu xe 4 chỗ tương tự spark với mức giá cũng tầm con này
và cái vụ xe lắp nội đắt ngang xe ngoại là do các hãng Ko đầu tư sx mà chỉ đơn giản là nhập linh kiện về lắp nên tỉ lệ nội địa hóa Ko cao=> Ko đáp ứng đc chính sách bảo hộ của chính phủ nên Ko đc ưu đãi, cộng thêm thuế phí chồng nên giá cao
@hoangdiep bác tính sao ra 270% thuế???
tốt hơn Vn chúng ta
nhìn nước bạn mà bùn nước mình
rất thích 😆 hi vọng chúng ta sắp có giải đua mới
lamgia2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
VN đánh thuế cực nặng vào các dòng xe nhập khẩu để bảo hộ nội địa nhằm kích thích tự sản xuất, sau vài chục năm thì Campuchia tự sx được xe hơi, VN chưa tự làm được cái vỏ xe. Trung quốc thì chỉ cần mục tiêu sx vỏ ruột xe ngon lành, nhập khẩu nguyên liệu mủ cao su rẻ bèo từ VN và bán thành phẩm giá cao.
VN ơi VN!

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@lamgia2008 WTO thì sao hả bác ?
minhduc89tn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamgia2008 Tự làm rồi liệu bạn có mua không. Hay sẽ nghi ngờ nó. Và chê nó.
Nhìn hay nhỉ be bé ngồ ngộ 😁
Ở VN mình thì ôtô đánh thuế 100% nên ôtô về Vn rất đắt. Cũng phải thôi. Cơ sở hạ tầng GT n'c ta quá tồi mà. Mình ghét campuchia, thích đú wá.
@Úse7en
Bạn đang sở hữu hoặc sắp mua một chiếc ô tô. Với 3 loại thuế và 7 loại phí, sức nặng đang đè lên chiếc ô tô của bạn?
Thử làm một phép tính với mức giá nhập xe của một chiếc Hyundai SantaFe (xe nhập Mỹ) là A= 23.000USD/chiếc thì TNK sẽ là: A×82% = 23.000 × 82% = 18.860 (USD), thuế TTĐB= (A+ TNK)×50% = (23.000 + 18.860) × 50% = 20.930USD, thuế VAT là: (A+ TNK+ TTĐB) ×10% = (23.000+ 18.860+ 20.930) × 10%= 6280USD.
Vậy tổng các loại thuế phải nộp cho Hải quan là: Giá gốc + TNK + TTĐB + VAT = 69.000USD. Như vậy là một chiếc SantaFe nhập khẩu từ Mỹ về Việt Nam có mức giá cao hơn khoảng 3 lần. Số thuế mà người mua phải chịu chiếm đến 67% giá bán ra.
(Trích VNN)
Là chừng này chứ không phải 100% bác ạ. Chẳng có thuế nào cao như bác nói cả hihihi 😁:D:D
mr dinh
TÍCH CỰC
11 năm
@ruacontrenbien chăc viêt nam ê ha`ng xi măng nên xui cpc lam đương bê tông đê xa hang đây. bac co thây ca thê giơi ơ đâu lam đương chinh băng bê tông không. đương bê tông đê cho trâu bo đi thôi.đương nhưa mơi co tinh đan hôi cao, xe trong tai lơn đi mơi chăc.
@hanunglongkaka Nhiêu đây đủ chết chưa kể về vn còn phí bảo trì đường bộ cả triệu bạc

gửi từ cái thớt nhà
snape89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Úse7en Sai rồi nhé bạn, thuế ô tô ở Việt Nam về đánh 200%, nên xe nhập về Việt Nam sẽ đắt gấp 3 lần !
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xem mà buồn cho VN mình quá :oops:
@ht8xlove bùn thì bùn chớ có suy nghĩ nông cạn mà tự tử thì.... tớ ủng hộ 2 tay 2 chân lun nhé _he he he
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo Chắc tui phải lấy đèn khò , khò mồm ông phát 😁
@ht8xlove ấy chớ cho em xiiin... nói típ_ he he he

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119