[Căn bản] Về 32-bit và 64-bit, tại sao máy nhận không đủ RAM, tại sao cài ứng dụng không được ...

bk9sw
28/12/2018 14:38Phản hồi: 156
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
có ai đang dùng Microsoft Windows 10 Version 1709 Build 16299.846 32-Bit không nhỉ ?
chắc là có rất nhiều...😁
phimyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cuối năm phải nâng lên 16GB RAM thôi, 8GB RAM vẫn ít
The Dust
TÍCH CỰC
5 năm
viet-ktud
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy Mod nói chuẩn . Nhưng thực tế một số hãng sản xuất máy tính đã cung cấp đủ driver cho bản 64b chưa thì không rõ ?
Chào các bạn. Mình là nữ nên không rành lắm những thứ này. Vui lòng cho mình hỏi, mình đang sử dụng máy tính hệ điều hành vista, bộ nhớ ram 1.88, win 32bit. Hiện giờ mình đang muốn cài thêm một số phần mềm cho máy tính, nhưng phần mềm đó chỉ tương thích với bản 64 bit. Các bạn cho mình hỏi, để cài lại win 64 thì mình có cần phải lắp thêm ram trước không? Mình mua ram nào cũng được hay cần tìm hiểu đúng thông số nào đó? máy tính mình dùng là máy tính để bàn ở cửa hàng nên không mang ra tiệm được, cũng không hỏi được ai vì mấy chị em toàn là nữ. Bạn nào có thể tư vấn cho mình kỹ hơn 1 xíu không?
@Kiencuong003 Cảm ơn bạn kiencuong003. Mình có tham khảo trên mạng nhưng thực sự cũng không hiểu lắm. Mình thấy hầu hết các bài viết đều nói bộ nhớ phải từ 2gb trở lên thì mới cài được 64bit. Mình nhấn phím window+pause thì thấy được các thông số thế này: Intel(R) Core(TM)i3-2120CPU@3.30GHz 3.29GHz, 1.88GB of RAM Physical Address Extension. Còn khi mình gõ msinfo32 trong hộp run thì nó hiển thị như sau: Total Physical Memory: 2,048.00MB; Total Virtual Memory: 2.00GB. Mình nghĩ là mình phải lắp thêm ram trước rồi mới cài lại win có đúng không bạn. Mua đĩa win về mình có thể tự cài và nếu không cần nâng cấp thêm ram như bạn nói thì chắc là sẽ đơn giản hơn, vì mình đọc nhiều bài về ram nãy giờ mà thấy chả hiểu gì hết luôn
Kiencuong003
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huong012 Thông số ram dựa vào ram ddr đời thứ mấy, bus bao nhiêu, bạn tải cpuz về chụp lên đây anh em xem. Và quan trọng nhất là main của bạn hỗ trợ mấy khe cắm ram, phải mở thùng máy ra xem đang là mấy thanh ram và khe cắm ram còn hay ko.
Ram 2gb với core i3 cũng ko quá yếu đâu, bạn cứ cài win 64 xong cảm thấy chậm quá thì lắp thêm vào vẫn nhận như bình thường. Nhưng tốt nhất thì bạn nên nhờ ai biết cài win nhé, biết làm thì đơn giản, nhưng chuâ làm bao giờ thì lại là chuyện khác đấy
Kiencuong003
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huong012 Ko càn dài dòng đâu. Bạn tải bản ghost win7 64bit về, sau đó backup lại bản win đang dùng và ghost win7 64bit. Xong xuôi chạy thử vài bữa nếu cảm thấy chậm quá thì hãy lên hỏi tiếp vấn đề ram
anbimson
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huong012 nhìn sơ sơ qua cấu hình của bạn mình có thể nói 1 chút thế này . nếu hiểu biết thì tự cài lấy bản win 7 64bit hoặc nhờ ai đó cài hộ . nếu lên win 64 ram cũng phải 4G mới ổn được chứ ram 2G là cấu hình tối thiểu . sử lý đa nhiệm chậm lắm dẫn đến tình trạng giật lag . còn nếu dư giả kinh tế 1 xíu bạn bỏ thanh ram 2G đó đi mua 2 thanh 4G là thành 8G ( với cấu hình của bạn thì chắc chắn là dùng ram ddr3 rồi . ) dung lượng ram nhiều xíu máy sẽ sử lý đa nhiệm tốt hơn vs lại giờ ram 3 cũng rẻ ấy mà 2 thanh 4G chắc cỡ 400K .
chúc bạn thành công !
kiencuong003:😃😃😃 thanks thanks thanks
@huong012 Tôi là thợ kỹ thuật máy tính, nhìn thông số cấu hình máy của bạn là biết main sử dụng là dòng h61 hoặc b75 socket 1155. main này hỗ trợ ram drr3 bus 1333 hz. nên nâng cấp ram thêm tối thiểu 2gb và cài win 64 bit máy sẽ hoạt động tốt hơn.
😁 t nhớ khi xưa thầy dạy : 32bit là đường 2 chiều nhỏ, nhưng bây giờ ngta muốn khai thác nhiều hơn, nên mở rộng đường, thêm làn,... là 64bit. Nên 32bit đi trong 64bit đc <-> ngược lại thì ko khả thi. :D:D:D:D
mackiller
TÍCH CỰC
5 năm
Phần mềm thì có thể xài x86 trên x64.

Tuy nhiên driver phần cứng thì driver x86 và x64 không dùng được cho nhau.

Mua phần cứng hay dùng phần cứng cũ không còn support thì cận thận driver.
ngoluoc1212
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vậy việc cài Win 32 lên CPU 64 và ngược lại và cài Win 32 với đúng CPU 32. Làm thế nào hợp lý ạ?
@ngoluoc1212 Cài được song sẽ k ngon như là cài đung

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019