Cần chuẩn bị gì để lên Windows 10 Fall Creators vào ngày mai?

Duy Luân
15/10/2017 23:12Phản hồi: 312
Cần chuẩn bị gì để lên Windows 10 Fall Creators vào ngày mai?
Khoảng chiều hoặc tối mai, tức ngày 17/10 theo giờ Mỹ, Microsoft sẽ phát hành bản update lớn Windows 10 Fall Creators với nhiều thay đổi quan trọng, trong đó có một kiểu giao diện hoàn toàn mới dành cho máy tính Win 10 gọi là Fluent Design (video bên dưới). Một số điểm mới đáng chú ý có thể kể tới như khai tử trình duyệt mail Outlook Express, chính thức ngừng cập nhật nhật "huyền thoại vẽ vời" Paint và thay vào đó sẽ là Paint 3D - chương trình mới được Microsoft phát triển hưởng tới việc tạo ra các tác phẩm 3D một cách đơn giản.

Ngoài ra trên Windows 10 Fall Creators Update, hiệu suất hoạt động của OneDrive cũng được cải thiện và thêm tính năng mới, cho phép người dùng chọn đồng bộ từng file hoặc thư mục cụ thể; có tính năng dùng Windows Ink để đanh dấu trên các file văn bản PDF; cập nhật ứng dụng Photo; tăng cường hiệu suất chơi game cho Windows lẫn Xbox; tăng độ bảo mật và đặc biệt là trình diệt virus Windows Defender được cập nhật mới. Anh em xài laptop hay màn hình độ phân giải cao cũng có thể chỉnh lại DPI mà không cần đăng xuất, thao tác rất phiền ở thời điểm hiện tại.

Windows 10 Fall Creators cũng sẽ có thêm một app làm phim mới tên là Story Remix. Story Remix cho phép bạn lấy hình ảnh và video từ bất kì thiết bị nào bạn có trong tay - iOS, Android, Windows - rồi tổng hợp lại thành đoạn clip bạn mong muốn. App sẽ tự động add thêm hiệu ứng và nhạc nền cho sinh động, nếu bạn muốn tự thêm chữ hay viết vẽ lên thêm cũng được luôn, hơi giống như Apple Clip hay chức năng tạo video vui vẻ của Google Photos. Tính năng của Windows 10 Fall Creators có thể xem chi tiết tại đây.

Và để chuẩn bị lên Fall Creators ngay và luôn, anh em hãy chuẩn bị một số thứ sau:

1. Backup máy đầy đủ: khi nâng cấp lúc nào cũng có rủi ro bản update bị hỏng, nó sẽ khiến máy tính của bạn không dùng được nên bạn cần sao lưu dữ liệu quan trọng ra ngoài, kết hợp với việc tạo điểm restore để khôi phục lại nhanh chóng khi cần. Hướng dẫn chi tiết về cách sao lưu máy tính Windows 10 có thể xem tại đây.

2. Cập nhật trước những bản update còn sót: để quá trình lên Windows 10 Fall Creators được diễn ra nhanh nhất có thể, bạn hãy tranh thủ download những bản update cũ để tới khi Microsoft phát hành thì máy chỉ cần tải bộ cài Fall Creators mà thôi, tiết kiệm được cả mớ thời gian. Vào Settings > Update & Security > Check for Update để thực hiện.

3. Sạc pin laptop đầy đủ, và đảm bảo máy của bạn đang được cắm nguồn trong quá trình update.

4. Cập nhật tất cả driver của bạn lên bản mới nhất hỗ trợ cho Windows 10 để đảm bảo tính tương thích tối đa về phần cứng.

5. Dọn trống máy, theo kinh nghiệm của mình bộ cài update Windows thường cần đến 2-3GB trống để có thể tải về. Tốt nhất dọn sao cho máy bạn trống từ 5GB trở lên là chắc ăn. Có thể xem thêm ở bài [Thủ thuật Windows 10] Cách dọn dẹp máy tính Windows.

Sau khi làm hết những thứ trên thì gác chân ngồi chờ thôi. Ngày mai sẽ vui đây, chắc chắn mình sẽ viết nhiều hơn về tính năng và trải nghiệm Win 10 Fall Creators cho anh em đọc nhé.
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fall creators không tương thích với f.Fux và bản thân chế độ "night light" cũng bị lỗi màu 😔, chưa kể bản game BnS cũng bị lỗi trong bản update này nên giật đùng đùng ra :(. Cài được 1 hôm phải downgrade gấp :(.
@bkpro185 Trước bản update chạy game toàn max settings mà, up xong thấy lag lòi ra 😔
@megatroll Cái này nó có file ISO để cài win mới thì được full update không các bác nhỉ? Máy mình ổ cứng có 128GB update nhiều lần tốn dung lượng quá!
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NguyenXuanBang win10 có tính năng reset thì nó tự cài mới lại hoàn toàn được mà. Lúc đó win10 chỉ tốn tầm hơn 10gb
@megatroll Đen là cần cài lại driver card màn hình để không lỗi 😆
Micky2906
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuẩn máy và wifi trước. Hehe
dat225
TÍCH CỰC
6 năm
@Micky2906 Kinh nghiệm là ko nên nghe mic nó chém, cứ để ổn định 6 tháng sau quay lại.
@dat225 tôi ko làm theo kinh nghiệm của bạn nhưng máy vẫn không vấn đề
hikaru2014
TÍCH CỰC
6 năm
@dat225 Cai này la kinh moon chứ nghiệm c...
KAXIHAN
TÍCH CỰC
6 năm
@dat225 câu khuyên của bạn phù hợp với lên đời iOS hơn, lên ngay toàn ăn quả đắng.
Dọn trống ổ C. Còn lại không phải làm gì hết. Dữ liệu trên mây, mấy cái Media Player thì xài bản miễn phí, Office 365 bản quyền là thứ liên quan đến công việc quan trọng nhất rồi.
Dùng app gì để thay thế Outlook nhỉ?
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
@Phúc Nguyên Lê Hình như là app outlook ko bị xóa, chỉ xóa cái trình duyệt mail outlook thôi hay sao đó mà cậu
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phúc Nguyên Lê chỉ bỏ outlook express thôi. Còn outlook nó đi theo bộ Office mà bạn. Không cài MS Office thì sử dụng ứng ụng Mail (Universal APP) có sẵn trong windows 10 cũng được.
@Phúc Nguyên Lê mail có sẵn đấy thôi
la1lanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phúc Nguyên Lê "Outlook Express" nhé, nó là cái trình quản lý email cũ rồi, không phải là MS Outlook hoặc Outlook App. Từ khai tử ở đây chắc là cho nó nghỉ hưu, không hỗ trợ, ra bản vá và không chạy được trên Win10 nữa.
có cảm giác không thoải mái lắm khi xem cái video kia. màu mè và phức tạp
Fall Update thì mình thử qua preview rồi. Thấy còn một số lỗi vặt. Không biết mai update có cải thiện không đây.
MilanAC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vừa lên sáng nay... chưa thấy gì thay đổi????
@Gnaht_26 =)) lên 17xxx mùa xuân sang năm là chính thức :D
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
@Gnaht_26 Mình cũng vậy!
Gnaht_26
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nnkjsc Thế đi qua fall rồi, sao không cảm nhận được gì vậy nhỉ haha :D
@Gnaht_26 như hà nội, mát mát được mấy ngày, chắc bác không để ý :p
hahaha tiếc là đã không còn dùng win cách đây 2 tuần...
@Nguyễn Lê Anh Thư nghe là biết con gái kh game gủng gì nên xài mac thôi😆 kh biết có xinh kh đây
@Nguyễn Lê Anh Thư tiếc là mình không có tiền lên MAC nên đành vui cùng linux :D
14025025
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư mình có cả mac có cả win và thấy win vẫn là thích nhất.
hikaru2014
TÍCH CỰC
6 năm
@J_Android Thì sao?
Èo, phiền toái vậy!
Hi vọng đứt AAG ko update
lupinnightvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
bây giờ đang ở Window Insider Program thì có cần phải làm gì không anh @Duy Luân
"Khoảng chiếc hoặc tối mai, tức ngày 17/10 theo giờ Mỹ"
Có cái gì đó sai sai 😁
@Mr Special One Đã fix :D
@Duy Luân OK bác!
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
🆒 thực ra thì cái window của tui tầm tháng sau nó mới tự lên được, lúc mua chọn lộn thành bản SL UK nên hơi chậm update hơn bản SL US
vdluong
ĐẠI BÀNG
6 năm
windows dùng KMSpico có update được bình thường không nhỉ?:p
kingpro1252
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vdluong mua cái key xịn sài đi bác. trên ebay bán đầy đó. sài tốt.
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kingpro1252 Nhiêu tiền bác ei. Sài key gọi bằng skype có update được không bác
@vdluong sao k activate by phone? ngon như dùng key mua luôn. update thoải mái mà không sợ bị can thiệp sau vào phần mềm.
@lvchien.xd update tẹ ga luôn.
Mac chạy win 10 có tự update dc ko mọi người?
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@yeucodon Win nó đâu có update driver bậy bạ đâu.
Ko có driver thì nó ko cài vào.
Như máy tính của bạn, mỗi khi cài xong win 10 nó tự nhận driver nếu nó có sau vài phút.
@ho xuan phu Win trên mac thì làm gì có bản quyền bạn?
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@mylove020688 Vẫn có mà bạn, mình dùng win bản quyền số nên kích hoạt ở đâu cũng đc
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
@@habu@ thì k có driver bạn dùng kiểu j lấy drive cũ cho vào nhỡ xung thì sao. k có audio hay LAN thì bạn định làm j với nó. mà lợn cưới áo mới thì liên quan j nhỉ ngta đâu có khoe của
vậy nó liên quan chưa
CuongLam02
TÍCH CỰC
6 năm
Do yêu cầu công việc nên mình sài dcom3g. Lên xong xuống 1607 liền. Bản cập nhật này ko chạy được dcome của Viettel nha các bác.
@CuongLam02 USB thôi phải ko? Còn wifi với cellular vẫn ổn chứ?
CuongLam02
TÍCH CỰC
6 năm
@asrock90 Dcom 3g nó nhận sim mà ko kết nối đc.
@CuongLam02 bạn phải mua dcom loại 21.6 Mbps ấy. Cài hết xong cắm vào rồi vào mục cellular bật nó chứ cái ứng dụng dcom k kích hoạt đc đâu. Với loại dcom cũ bạn bấm vào cái Dial network mà bật, đừng xài ứng dụng.
CuongLam02
TÍCH CỰC
6 năm
@muitenphale Phần đó mình chưa thử. Bình thường từ Win7 - 10 (1607) mình setup bằng Autoplay rồi bật ứng dụng lên sau đó kết nối là xong. Bây giờ không làm được với bản mới này, và mình quyết định bỏ update win, sài bản 1607 lại cho ổn.
PS. mình sài cây MF190S của viettel
@CuongLam02 À cái phần dcom3g viettel no bị lỗi từ bản creators 1703 rồi bạn nhé khi cài từ file iso tải trực tiếp từ trang chủ ms hay mấy bản share trên mạng chắc chắn lôi, mk cài lại lần 3 bằng file tải bằng công cụ thì không bị lỗi nữa hiện tại mk dùng dcom e173eu vì sv không có điều kiện 😆
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm thấy ko hào hứng lắm để update lên.. Mod nói về sự thay đổi nổi bật nhất xem nào?
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn ko thấy gì mới mẻ! Cái muốn nhất là Windows Explorer đổi sang phong cách của Win10 thì chả thấy. Vẫn kiểu của Win7 trở về trước.
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
@micheal90 Cái đó vẫn giống như cái duyệt file trên win10M thôi, vẫn chưa tiến hóa
Phác họa (14).png
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@truongbird Thử rồi bạn ơi, nhưng chán bỏ mịa luôn 😔 Vô cùng bất tiện!
Chờ update cho 950.
Nhìn các kiểu icon dính liền nhau, rối mắt. Cứ sắp xếp như Play store có hay hơn không!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019