Cần giúp đỡ A6000 hay A6300

crazyboy007
23/4/2016 8:29Phản hồi: 179
Cần giúp đỡ A6000 hay A6300
Chào các bác, mình đang phân vân giữa 2 em này. Với tiêu chí sau :
  • Mình có tầm 30tr
  • Quay phim không quan trọng lắm (1080 là đủ)
  • Mình chụp du lịch, street-life, gia đình,chân dung bạn bè (nói thẳng ra là gái gú 😃 )
Mình đang phân vân không biết chọn em A6k + lens CZ 16-70 f4 hay hốt em 6k3 + lens SEL 35 1.8 ?

Ai sài qua 2 em này rồi góp ý giúp em phát nhé

P/S: Mình đang sài CANON 1DS3 + 24-105L mỗi lần mang vác như cực hình nên mún 1 cái gọn nhẹ.
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên mua A6k và ống 24 1.8 thôi hihihi khoảng ít hơn 30t
Mình thấy A6k là ok rồi, không cần a6k3
thuyadam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep tư vấn xịn
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Chuẩn , giá 6k3 là quá cao ở thời điểm này , 6k là đủ xài rồi .
Còn 1 lựa chọn nữa là A7 + FE 28 F2 😁
@cuhiep em nghe thím :3
siunhanu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Đang xài A6k và nói thật là chủ đề này end luôn ở phớt 2 rồi, bác Hiệp tư vấn quá chuẩn rồi.
Cá nhân mình thấy con 24f1.8 đa dụng hơn 16-70 vì tiêu cự 70 trên crop cũng chưa được như tele còn 16 cũng ko rộng hơn 24 là mấy trong khi khẩu 1.8 giải quyết nhiều nhu cầu ngon hơn khẩu 4
Op 1 ngon hơn nhiều. Quan trọng là cái lens CZ chất lượng đã được kiểm định và không bị rớt giá quá nhiều khi bán lại nếu so với body. Body là cái rớt giá thê thảm nhất.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
@buidoimiennui Nếu đã ko có điều kiện thì người ta chỉ quan tâm đến hiệu quả và sự phụ hợp của cái máy thôi. Ai đời "tôi ko đủ điều kiện chơi máy ảnh nên tôi mua 1000D xong chán đổi lên 60D, chán đổi 5D2, chán đổi 5D3 ...". Chính việc suy nghĩ "đổi máy mất giá" vốn dĩ dành cho dân giàu thì đúng hơn, chả thằng nào ko tiền đam mê mà xách cọc tiền đi mua cái máy ko mất giá để sau này đổi cả, ng ta chỉ mua cái máy để sử dụng lâu và phù hợp nhất thôi nha.
Ps: mà công nhận nhiều con người cả đời mua 1 cái đt mà tối ngày lo mất giá, hay máy ảnh, xe máy cũng vậy ... trong khi sự thật là xài đến nát bét cái món đó ra thì mới đổi, lúc đó còn gì nữa đâu mà mất giá
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@buidoimiennui đã ko có đk thì mua r tình chuyện đổi làm j :oops: sao ko đầu tư 1 lần r chơi cho sướng sau đỡ khỏi lăn tăn
Tùng Sony
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kid_kun Hình như bạn không đọc kỹ tiêu đề thì phải, mục đích là tư vấn mua máy chụp đẹp chứ đâu hỏi về giá trị còn lại sau khi sd đâu mà giảng bài kinh tế đâu đây 😃
thanhquangr6
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ưu tiên lens xịn đi bạn ^^ (Option 1)
hv117
ĐẠI BÀNG
8 năm
Như các bác ở trên đã nói cái lens quan trọng hơn body, dân amatour như mình vẫn thích cái mới hơn dù đã có A6000. Có điều kiện, đã thích, trước sau j cũng mua thui.
@hv117 Nếu có điều kiện thì chiến thôi. Nhưng theo bạn chủ thớt nhờ tư vấn thì nên chọn bộ 6000
@hv117 Lens và body quan trọng như nhau bạn nhé.
Với đa số người lens quan trọng hơn, vì hầu như mọi người chỉ khai thác được phần rất nhỏ của body, nói cách khác là đa số các body đều ... đủ dùng cho hầu hết mọi người.

VD như bạn chụp thể thao, hoang dã,... thì có lens giời bạn cũng khó chiến đấu với cái 700D...

Cái hơn/kém của các body nằm ở việc giúp người chụp tạo ảnh, còn chất lượng hình ảnh chỉ là 1 trong số các yếu tố khiến body chênh lệch, nó cũng ko phải quan trọng quá mức nếu ko chênh lớn về kích thước ssesor.
Mainson
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hmm, mình vote for A6300.
nokin
CAO CẤP
8 năm
Màn A6000 xấu đau đớn, nếu cần màn nhìn chuẩn thì next sớm.
Nguyên lý đầu tư body 1 phần - lênse 2 phần tiền. Nhược điểm của a6k có lẽ là body ngoại hình giống máy pns không được sang trọng, bờ rồ
tuco
Trứng
8 năm
30 chai để chụp gái gú, huynh đài thật là vi diệu ;)
taducanh
TÍCH CỰC
8 năm
30 củ thì FF chứ crop làm gì, chụp gái mú lại càng cần FF cho chiều sâu của ảnh,nói chung là xoá phông dễ hậu kỳ hơn crop. Tư vấn 30 củ mua A7 cũ và CZ 55 1.8 cũ = 17 + 15 = 32 củ. Mua cũ sau bán ít bị thiệt nhất
crazyboy007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taducanh Thank bác, mình cũng có 1 em FF canon rồi, khổ cái là mỗi lần ra ngoài vác cục bánh chưng 3kg trên cổ thì hơi quãi 😃 ,
Mấy con này xách dép cho Fuji. Vote X-T1 hoặc X-Pro2.
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng đang phân vân y chang, nhưng lại có nhu cầu quay phim, cơ mà a6300 bị overheat nên hơi lo
ok_chienthoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
A6000 với cz24f18. Quá đẹp cho 1 cuộc tình rồi bác ơi.
TOPXP
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn nên mua A6000 +
- Kit để đi chơi chụp gia đình, kit sony rất đẹp, gọn nhẹ phù hợp di chuyển (mỗi lần đi chơi mình chỉ cầm 2 ống kit +35)
- 35 F18 (hoặc Sigma 30 F14 mới ra): đây là ống fix đầu tiên nên mua, mình thích ống này nhất, chụp nét tại 1.8 và ra ảnh rất đẹp, tiêu cự phù hợp indoor thiếu sáng. Giá 2nd đẹp khoảng 6tr.
- 50 F18 để chụp gái gú out door. ống này rẻ nhất và nên mua. Giá 2nd đẹp khoảng 4tr.
- Tele 55-210 là cái ống mình ít chụp nhất nhưng mỗi lần street life là mình làm ống này, và luôn để trong tủ không bán. Giá 2nd đẹp 3tr5.
đấy là 04 ống mình tâm đắt và để tủ.
- Dư ít tiền bạn có thể nghĩ đến ống phong cảnh Samyang 12F2 hoặc cao hơn ít mua 1018 tuỳ sở thích.
- Thay đổi thú chơi bạn có thể mua 1 ống Canon phim cũ ngàm FD 50mm hoặc 100m để tập quay tay khá thú vị.
30tr để chơi Sony là một điều khá thú vị để trải nghiệm.

Tốc độ bắt nét thần thành của A6000 (DSLR chụp cũng khó nhé)
https://flic.kr/p/tTcAX5
4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TOPXP Hình crop thì ok nhưng zoom full thì thấy lấm tấm. Do ống kính hay body hay trình vậy bạn?
HiepCTM
ĐẠI BÀNG
8 năm
6300
Mới lấy tức thì
Phải nói là lần đầu cầm em nó như là hai lúa trải nghiệm xe hơi ý
Hơi thái quá nhưng thật sự rất đẹp. Tối ngày cứ nâng niu cái máy chụp hình còn hơn là nâng niu chiếc toyota fortuner sport white 2015
Mike Dương
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm em 6k3 + lens sigma 30 f1.4 là ngon lành rồi! Tiêu cự 30 crop bằng 45 trên ff, đa dụng, xoá phông tốt, lens nhìn ngầu!
Tui đang xài a6000 nên tư vấn bạn nhiệt tình!
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
quất 6300 sai này có tiền nâng cấp len vẹn đôi đường
Sao em dùng lens CZ 24 f1.8 cứ mờ mờ thế nhỉ
Hay là Sony chụp nó bị ảo ko nét căng đc như Nikon
Trước mua lens này 25 triệu hàng SONY VN chính hãng @@
ttthanh14
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung chọn Sony mirrorless là sáng suốt rồi. Cá nhân mình vẫn thích 6300 hơn vì cơ chế lấy nét của nó quá đỉnh <3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019