Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần giúp lựa chọn iMac cho Edit và Render video.

Tranphuocgiabao
26/6/2017 7:10Phản hồi: 9
Cần giúp lựa chọn iMac cho Edit và Render video.
Xin chào các anh chị, vì yếu tố công việc nên mong được các anh chị tư vấn giúp em giữa 2 lựa chọn về iMac cho việc Edit và Render video. Em thường xuyên quay 4K nên cần cấu hình đủ đủ để thuận tiện cho công việc chứ cái iMac (7,5 tuổi) nó quá ì ạch rồi. Sẽ có người hỏi em là tại sao không ráp máy bàn Win cho rẻ, em xin trả lời luôn là vì em dốt công nghệ nên chỉ muốn nhanh gọn thôi ạ. Em đưa ra 2 cấu hình trong cùng 1 giá tiền, vì em là đứa chỉ biết xài chứ không có hiểu biết chuyên sâu về Mac nên mong được mọi người giúp đỡ cho. Em cám ơn!

P/s: Lần đầu em post bài nếu có sai sót hoặc mắc lỗi gì đó mong Mod nhắc nhở để em sửa chửa chứ đừng vội xóa bài tội em lắm ạ. ^^

*Hardware*
- Cấu hình 1: A$3,319.00

+ 21.5 inch. Retina 4K
+ 3.6GHz quad-core 7th - generation Intel Core i7, Turbo Boost up to 4.2GHz
+ 16GB of 2400MHz DDR4

+ 512GB SSD
+ Radeon Pro 560 with 4GB of video memory
+ Magic Mouse 2
+ Magic Keyboard
+ Accessory Kit

- Cấu hình 2: A$3,319.00
+ 27 inch. Retina 5K
+ 3.5GHz quad-core 7th - generation Intel Core i5, Turbo Boost up to 4.1GHz
+ 16GB of 2400MHz DDR4
+ 1TB Fusion Drive
+ Radeon Pro 575 with 4GB of video memory
+ Magic Mouse 2
+ Magic Keyboard
+ Accessory Kit

Quảng cáo

*Software*
- Cả 2 đều như nhau về ba cái tào lao.
+ Pages, Numbers, Keynote
+ Photos, iMove, GarageBand
+ macOS Sierra

Mọi người tham khảo và tư vấn giúp em ạ!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn 2 con là thấy bác đẹp trai rồi.
Hai con gpu thì hiệu năng không quá khác biệt về khả năng playback video (khả năng playback video thôi nhé, không lại ăn ném đá), nhưng làm video thì render là chính với cpu hiệu năng cao sẽ có khác biệt lớn hơn.
Quadcore i5 với 4 core 4 threads thì sẽ thấp hơn 20% với quadcore i7 4 core 8 threads.
Nhưng con 27' lại màn to hơn với ổ fusion 1tb cho khả năng lưu trữ tài nguyên và project nhiều hơn.
Nếu là mình chắc lấy em 27' vì xử lý video 4k mà không có quá nhiều effect 3d, flare ... thì cả hai con chắc đều đáp ứng đủ nhu cầu. Màn to xem cho sướng, ổ nhiều dùng cho đỡ lăn tăn.
@Em Mác Má Cám ơn anh, em cũng thích 27" vì mấy năm trời nhìn con 21" chán lắm rồi. Fusion 1TB trong đó có 32Gb SSD để chạy hđh, tất nhiên con số đó quá thấp và em nghe các anh tư vấn của iCenter nói là Fusion hay bị lỗi. Em có thể đổi 1TB fusion để lấy 250 - 512Gb SSD và thêm ổ rời. Vì em không lưu trữ trực tiếp trên máy.
Video em làm chỉ là gây quỹ từ thiện nên đơn giản thôi, 4K cho sướng mắt chứ chả mấy khi thêm effect 3d gì đấy này kia.
Đổi i5 - i7 và Fusion sang SSD đang là vấn đề đau đầu của em 😔
@Tranphuocgiabao Như vậy là bạn đã có quyết định trong đầu sẵn rồi, vậy thích thì làm thôi. Nói thật chứ video 4k không quá nhiều effect thì máy 13' cũng có khả năng làm được trên final cut rồi. Imac của bác overkill cho khoản này rồi.
@Em Mác Má Thích thì cái gì cũng thích, tất nhiên là em sẽ chọn cái tốt hơn. Nhưng bởi vì kinh phí em có hạn, nếu up i5 -> i7 Fusion -> SSD thì em sẽ thêm gần 20tr nữa (total ~72,5tr). Chính vì vậy em mới so sánh 2 máy khác cấu hình tí xíu nhưng cùng 1 giá đấy ạ.
cấu hình imac.png
@Tranphuocgiabao Như mình nói đấy, i7 sẽ cho hiệu năng cao hơn 20% (có lẽ 30% với project lớn) nếu bạn thấy không cần thiết thì i5 cũng làm tốt ( tất nhiên cpu càng khủng càng tốt, xeon 12 core chăng 😃 ).
SSD thì khủng rồi nhưng chi phí / dung lượng lớn. Bạn có điều kiện và thích thì max option luôn đi.
Mình làm digital và 4k video trên em touchbar 13' + màn 27' dell thấy rất thoải mái.
@Em Mác Má Cám ơn anh, vì em không có điều kiện nên chỉ dừng ở mức đó thôi ạ. hehe. Có lẽ phải ngậm ngùi ôm em 21.5" cho nó bền. Chứ cái màn hình 27" nó phê quá, em chỉ tiếc mỗi chừng đó T T

Anh cho em hỏi cấu hình touch bar 13 của anh và giá được không ạ, làm video có touch bar thì tiện hơn nhiều không hay chỉ sexy 1 chút thôi 😁
Pinko
TÍCH CỰC
7 năm
Ssd ngon hơn hẳn fusion nha
Nếu bak thích dùng 21inch thì dùng mấy e đời 2013 rồi thay ssd vào là chạy ngon, chi phí cũng hợp lý
@congdienttc Người ta đang phân vân 2 bản đều trên 3k trump thế kia thì dùng 2013 làm gì nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019