[Cần giúp] Sinh viên mới ra trường mua xe máy đi làm, có nên mua Wave 7 triệu chỉ cà vẹt và giấy tay

ND Minh Đức
14/2/2019 11:49Phản hồi: 120
[Cần giúp] Sinh viên mới ra trường mua xe máy đi làm, có nên mua Wave 7 triệu chỉ cà vẹt và giấy tay
Mình vừa nhận được email của một bạn hp*****@gmail.com sinh viên sắp ra trường hỏi về việc mua xe sau ra trường.
Xin được tóm lại các ý:
  • Mới ra trường, cần tìm một chiếc xe khác để đi làm nhưng không đủ tiền.
  • Đã đi hỏi vài chỗ và chấm được một chiếc Wave 7 triệu bản số TP, bạn ấy lại ở tỉnh.
  • Xe đó chỉ có cà vẹt và giấy mua bán với cửa hàng.
Trong tâm tình cho đi yêu thương để nhận lại yêu thương và lan tỏa yên thương, mời anh em tư vấn giúp bạn ấy! Vậy có nên mua chiếc Wave đó hay không? Hay còn lựa chọn nào khác? Mời anh em tư vấn giúp bạn ấy nhé. Chúc vui.
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quan trọng là xe có ngon không thôi bạn.
Xe mình chạy con AB 2009 bao năm nay cũng chỉ có mỗi đăng ký (người nào đó đứng chủ). Xe chạy rất ổn định, đến kỳ thì bảo dưỡng, thay thế phụ tùng chứ chưa bao giờ chạy trên đường mà hỏng. Chém miệng chứ chưa bao giờ phải lôi cái đăng ký ra cho Công an vì tuân thủ đúng luật.
Xe ngon, đăng ký chuẩn, giá ổn thì cứ thế mà chiến thôi bạn.
cothach
TÍCH CỰC
5 năm
@Bluesky-try Không hẳn là hư hỏng gì mới bán, nhiều khi chủ cũ lên đời thì bán thôi
@Bluesky-try Bác nói thế nào ấy. Mình mua xe cũ đi và cũng bán lại xe cũ. Đơn giản là có tiền thì nâng cấp xe mới hơn, đẹp hơn thôi. Như mình dùng đt ấy. Còn bạn k có kinh nghiệm có thể thuê thợ đi xem, tầm vai trăm k là ok.
Đừng nghĩ hẹp hòi vậy
@songoku_1206 mấy bác cho hỏi muốn đăng bài viết thì làm như nào ạ?!
@Littel Boiz Vào khu vực bạn cần đăng rồi đăng bài thôi. Bài nào hay, nhiều người quan tâm sẽ được lên trang chủ 😆
Sinh viên bây giờ kém tắm thật. Làm cái gì cũng hỏi một cách bị động. Bao năm ăn học tốn bao tiền của gia đình ,bố mẹ còm cõi gom nhặt từng đồng nuôi con vậy mà vẫn không thông minh ra được lại đi hỏi va lung tung như này thật mất mặt quá. Cái mác sinh viên bây giờ quá tầm thường cho cuộc sống này rồi .
MAYforestry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Emranhieulam1990 Người ta không biết thì người ta hỏi. Có phải ai cũng giống ai đâu. Bác cao siêu thì chỉ dùm họ đi
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Hỏi vầy cũng đỡ hơn nhiều bài trên này rồi bác, đầy topic hỏi nên mua xe màu gì, em mệnh X mà thích màu ko hợp mệnh mua được không, con trai mua vision màu nào đi cho nó men, rồi phân vân raider và AB, exiter hay vario, ....😔
@pjm_nguyen Đấy nói nôm na theo cách của người Việt là vừa đ á i vừa dòm đó bạn...
@MAYforestry Không chỉ mới là cao siêu bạn nhé. Đời không ngã đau sao biết được mùi của thành quả trí khôn của ta đây.
Theo mình thì bạn sinh viên mới ra trường có thể chịu khó thời gian đầu tìm việc và làm việc đi xe bus. Sau khi làm việc 1-2 tháng rồi thì mua hẳn con xe mới, không đủ thì có thể xem xét mua trả góp, hoặc may mắn vay được người nhà với lãi suất siêu ưu đãi thì quá tốt. Mua hàng mới đỡ lo về chất lượng lẫn thủ tục giấy tờ, lâu lâu vẫn thấy Honda ưu đãi lãi suất 0% nếu mua trả góp.
@Samurai Tôm Kàng Sinh viên k có thu nhập ai cho góp hả cha nọi, lơ ngơ coi chừng dính vô bẫy tài chính của bọn cho vay nặng lãi thì bỏ mie
@intelinsidêpntiummmx Bạn không đọc kĩ ý mình rồi. Mình muốn khuyên bạn sinh viên lúc chưa có việc hay mới làm việc thời gian đầu chịu khó đi xe bus, bạn ấy cũng nói là sắp ra trường còn gì. Trong trường hợp mới vào đại học nếu chứng minh nguồn thu rõ ràng, vững vàng như là hàng tháng ba mẹ cho 3.5 triệu chẳng hạn, nơi theo học là các trường chính qui hợp pháp thì vẫn vay được nha. Sau khi làm 1-2 tháng có thu nhập ổn rồi hẵng tính tiếp, lúc đó hoàn toàn ổn để thực hiện thủ tục vay mua trả góp nha. Ở mọi điểm bán chính hãng đều có các nhân viên của công ti tài chính lớn (gần nơi mình ở có nhân viên HD Saison, một phần của HD Bank) ngồi tư vấn các giải pháp mua trả góp, ngay trên trang chủ Honda VN lâu lâu cũng có đăng các chương trình hỗ trợ lãi suất cho dòng xe số. Cứ theo các công ti lớn, thông tin chính thức chính hãng thì lo gì bị lừa. Đọc kĩ các bảng mô tả chi tiết quá trình thanh toán để cân nhắc xem có đủ sức không, không đủ hay không thích thì tìm option khác.
tuanzs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong là có ai đó ở đây thừa xe để lại cho bạn ấy giá mến thương ngày đầu năm. 😁
Mình thì giờ ko còn dư cái xe nào cả.
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ bác sang tên bao giờ chưa?
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Chém như thật, xe chứ hk phải ip đâu nhé xin nhắc lại là xe 😁
boybala
CAO CẤP
5 năm
@mtancong Ông ý nói không sai đâu nhưng là chuyện mấy năm trước rồi. NHiều xe trước nó khuyến khích đi đổi chủ đổi biển vì dân vn nhiều khi mua là mua không đi làm lại giấy tờ. Ra xã hoặc phường là làm dc. Bây giờ không rõ nó bắt thế nào ? Ngoài này hà nội hay lân cận thì xe mua qua mấy đời chủ đầy . Cũng éo ai bắt cái lỗi không chính chủ làm gì. Bắt thì cứ auto 150k, xe đẹp 200k
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@boybala Đúng rồi, mấy năm trước là cứ cầm xe với cavet, hồ sơ ra đăng ký đổi chủ, CA sẽ treo hồ sơ của mình 1 thời gian xem có phải xe trộm cắp hay gì không, nếu ok thì đuọc đổi tên mà không cần phải tìm lại chủ cũ. Cơ mà hiện tại bây giờ như nào thì k rõ 😁
Baby Boss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá cả thuận mua vừa bán, máy móc thì test mới biết, xài được lâu hay không là do mình dùng.
Quan trọng là xe có buôn bán qua nhiều chủ đúng là buôn bán hợp lệ hay không dù chỉ là giấy tay cầm giấy Chứng nhận đăng ký không phải tên mình cũng chẳng sao vì bản thân người mua cuối không thể tìm hoặc tìm không ra người đang đứng tên xe thì làm sao mà làm thủ tục sang tên; điều nữa là đi sang tên nó nhiêu khê lắm nhất là đối với các bạn ở tỉnh sang tên xe khác tỉnh; thêm cái nữa phí mua xe 7 triệu chứ phí đi lại sang tên, nhờ cò làm các kiểu cũng mất 2 triệu là rẻ...
Nói tóm lại là mua chạy đỡ để làm cái chân rồi mua cái xe mới hoặc mua xe cũ nhưng phải yêu câu phía người bán "bao" đang ký sang tên cho mình đến khi cầm trên tay mình Chứng nhận đăng ký tên của mình rồi hãy đưa tiền đủ. Vì xe trộm cắp bán rẻ lắm vì phía người mất xe có thể đã làm tờ tường trình gửi chỗ Công an nơi đăng ký thì làm gì làm thủ tục sang tên, di chuyển cho người mới được nên mới có cái vụ hay viết giấy tay.
Thân ái!
mua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Baby Boss 7 triệu mà .? Mua xe đạp đi thì an toàn và ko tốn tiền linh tinh
TiaMi
TÍCH CỰC
5 năm
e nghĩ nên bỏ hẵng công việc sinh viên đó kiếm cái khác đi làm r mua con wave chính chủ
khoa8523
TÍCH CỰC
5 năm
@TiaMi Nên đi xe bus, ra trường làm vài tháng đủ tiền thì mua con wave RSX.
vuongvoh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ người am hiểu kiểm tra, test máy móc tốt thì mua, giấy tờ viết kỹ, thêm nhiều điều kiện ngoại lệ vô !
@vuongvoh Hôm nay, 2019 wave 7tr là wave nhật . Wave trung quốc giá dưới 5triệu.
Xe 7tr thì nó tàn ,bể, cũ. Xe wave nhật phải 9trieu mới ngon lành, cũ nhung không bể tét,mẫt ốc
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Wave Nhật là Wave gì bạn?
Wave trên mình nghĩ là của Honda chính hãng của VN lắp ráp, giá 7tr là cũng có chứ sao lại ko ...
Chẳng vấn đề gì cả , nếu máy móc mọi thứ còn ngon thì quất luôn khỏi nghĩ . Còn cái vụ giấy tờ đảm bảo là ko sao cứ có giấy của cửa hàng là an tâm rồi , có gì cứ đưa cái giấy mua bán ra là được vì cửa hàng khi nhập xe cũ họ cũng đã kiểm tra hết rồi xe ko có tranh chấp họ mới thâu .
Roxbenxz
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng mua xe cũ ở cửa hàng đi 5 năm nay cũng chỉ có cà vẹt. Sang tên k chính chủ đc mà lười nên cứ vậy mà đi. Rủi ro lớn nhất là mất cà vẹt làm lại hơi phiền
jiji75
TÍCH CỰC
5 năm
Mua tiệm cầm đồ ok nhất.
@jiji75 cầm đồ bây giờ nó tráo đồ như rươi
yunaka_8x
TÍCH CỰC
5 năm
Mình không hiểu cà vẹt nghĩa là gì, các bạn có thể nói rõ cho mình được không. cảm ơn 😁
noupfix123
TÍCH CỰC
5 năm
@yunaka_8x Certificate Vehicle ... tra google để hiểu thêm chi tiết 😃
tronghpfc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yunaka_8x hình như chỉ có trong nam gọi là cà vẹt còn các nơi khác gọi chung là giấy đăng ký xe thì phải
@yunaka_8x Cà vẹt xe nói chung là giấy đăng ký xe, là giấy tờ bắt buộc phải có khi người ta đang sở hữu chiếc xe nào đó. Tên cà vẹt xe được bắt nguồn từ tiếng Pháp, chữ gốc của nó là Card Vert (tấm thẻ màu xanh).
Nguồn: Bác Gồ 😃
Heo_Vui_Tinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
xe sang tên chính chủ 10tr thà thêm 3tr. lỡ có tai nạn hay mất giấy xe còn làm lại được. ko là thành xe ko giấy ( xe lậu - bị bắt là mất ) . nói chung may mắn mua xe 7tr, ko thì có thể sẽ mua thêm chiếc nữa 😃. làm gì làm cũng nên cần chính chủ.
cái bạn này theo mình nghĩ khoái bso thành phố 😃 . nói chung cái gì rẻ cũng có mặt trái của nó. bso tỉnh và bso thanh phố chênh 2tr. nếu nói rẻ thì mua bso tỉnh chính chủ còn rẻ hơn mua xe trái pháp luật bso thanh phố
tuancaca1133
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Heo_Vui_Tinh Nhà mình 2 xe không chính chủ đây, mất giấy càvet cả 2 xe. Đi ko có giấy ko an tâm, mua cầm đồ giờ ko biết làm lại giấy tờ như nào, cũng y bạn SV ấy.
Cần lắm những người đã mua xe cầm đồ và sang tên đổi chủ chia sẽ.
Còn cứ xe giấy tờ ng khác chạy thì có gì để mà lên đây hỏi.
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thằng bạn mình chạy ab mấy năm trời không có giấy tờ, cũng không có bằng lái. Tất nhiên chỉ chạy được ở sài gòn thôi.
Đang tính bán cái xe cũ nên đang quan tâm thủ tục bán xe 😁
@voldermort28 Nếu xe chính chủ, chỉ cần foto cmt và giấy mua bán là ok. Cẩn thận nữa thì chứng phường, có thời gian thì dẫn lên luôn sở thuế là hết bài :D
Quyền Quý
ĐẠI BÀNG
5 năm
@voldermort28 Cái quan trọng là bác muốn bán cho ai ?
Nếu cho thợ thì không cần.
Nếu là người dùng, thì đây https://tinhte.vn/threads/co-ban-5-buoc-thu-tuc-hanh-chinh-de-sang-ten-khi-mua-ban-xe-may-xe-mo-to.2287456/
ninoboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ xe trộm cắp có sẵn giấy đăng ký trong cốp nhiều lắm. Mua xe kiểu này lợi bất cập hại.
Không có tiền, không có xe nhưng điện thoại chắc là có 1 cái? Điện thoại chắc lên mạng được? Nếu điều kiện tối thiểu này đạt thì chỉ việc hỏi chị GG là xong việc
Xe cũ tui có 1 chiếc (wave tàu thôi) , không xài cũng không bán nhưng nếu thích có thể tặng không
@anhtuan1066 Phải có bài đăng để anh em thảo luận chứ bác 😁
@anhtuan1066 Suy luận rất hay, nhưng suy luận nửa vời chưa tới, gg lấy thông tin từ đâu ra?, từ những người đi hỏi thế này, giờ không ai hỏi thì thông tin đâu có được phong phú cho mấy thím lên gg search, chưa kể có những rủi ro không thể lường trước được , nói chung những cái gì vớ vẩn thì tra gg được chứ mấy cái quan trọng thì đi hỏi chả có gì sai, dân mình hay mắc cái bệnh sỹ nên mãi chả khá lên được
2nd
TÍCH CỰC
5 năm
Ko nên,10tr là có xe ngon sang tên dc rồi,ko muốn sang tên thì làm giấy ủy quyền chạy vô tư

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019