Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần làm gì khi bỗng nhiên bị mất tiền trong thẻ và làm sao để ngăn ngừa?

Duy Luân
15/10/2017 16:34Phản hồi: 277
277 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

realkaka2204
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì dùng paypal để thanh toán quốc tế và thường xuyên đổi mật khẩu paypal. Mỗi tháng mình thường rút một khoảng tiền để chi tiêu cho tháng đo rồi dùng Internet Banking gửi phần lớn số tiền còn lại vào thẻ tiết kiệm 1 tháng, chỉ chừa lại khoảng 1 triệu. Để nếu có gì thì chỉ mất một khoảng nhỏ. Khi nào cần tiền gấp thì tất toán tài khoản tiết kiệm, giao dịch xong lại gửi tiết kiệm lại.
Rockie
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã từng mất 30 tr. Bị rút tiền từ bên store của US. Mỗi lần nó rút 10tr. Mất gần 3 tháng mơi lấy la đuo
Andright118
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Rockie Bác ơi bác làm thế nào để lấy lại được vậy ạ? Em cũng vừa bị trừ mất 30tr mà không biết làm thế nào. Mong bác chỉ giúp em.
danghoai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hữu ích cho a e nào còn gà mờ như mình , thật sự thì chuyện bị hack thẻ có thể xảy ra ,
nhưng bản thân cứ chủ quan , nghĩ chừng nào tới rồi tín , sau khi đọc bài này của bạn , chắc phải thao tác như bạn chia sẻ vài lần cho queb , tránh mất tiền mà không biết sao để giải quyết
Rất cám ơn bạn về chia sẻ về bài viết hữu ích này
1 lần nữa rất cám ơn bạn
dan.lv
ĐẠI BÀNG
6 năm
hôm bữa mình có hỏi thẻ master của vcb khi mất làm lại tốn 50k, tốn thêm 200k tiền phí khóa thẻ toàn cầu nữa 😔
vivian862709
ĐẠI BÀNG
6 năm
@danbtr cấp lại thẻ mới với số mới đó bạn , thẻ cũ k còn sử dụng được , thẻ visa acb phí cấp lại thẻ là 200k :(
@danbtr Thẻ credit hay debit mà chém dữ dzậy!?
dan.lv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanthaitrung thẻ master xài trước trả sau đó bạn.
50k là phí làm thẻ mới
còn 200k là phí khóa thẻ hay hủy thẻ j đó
Báo ngân hàng và làm lại thẻ mới.
Bài viết hay và hữu ích.
Cảm ơn @Duy Luân
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng thẻ visa/master quan trọng nhất là tiêu trước trả tiền sau, tận dụng cái credit của mình để tiêu tiền của ngân hàng trước. Giờ ăn chơi không tiêu thì lại lôi thẻ ATM ra tiêu tiền của mình thì làm gì zzz. chưa kể còn reward, cashback và ưu đãi khi tiêu nhiều nữa. toàn dùng thẻ ATM thì ko làm visa cho xong mỗi năm 1 củ tiền phí
@Unjc3f Vấn đề là bạn xài thẻ credit thì bạn biết cái lợi của nó rồi, cần gì áp dụng cách trên nữa.
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
cái cách mở thêm tk e thấy hữu hiệu nè, nếu như ai sử dụng nhiều thì k nói chứ thỉnh thoảng sử dụng sẽ rất khó quản lý nó, còn nhiều ng kêu bất tiện, thì đến khi mất tiền sẽ tự thấy nso tiện thôi
sạo lờ. ngân hàng bảo mật cao sao mất tiền trong thẻ được
chỉ là do mày dùng thẻ tín dụng đi mua hàng, nhập các chữ số trên thẻ. có ai đó lưu lại
vì đặc trưng thẻ tín dụng là chỉ cần có số thẻ là giao dịch được , k cần mật khẩu.
vì thế đừng có đi mua hàng ngơ ngơ thanh toán bằng thẻ tín dụng trên mạng.
mà cũng tài hi, mấy bọn angolo, kenia kém phát triển mà qua thiên đường xhcn hack được thẻ công nhận tài thiệt
@Võ Thị Hà Nhi Thím này nguy hiểm thiệt. Kg biết English, nói ra chi cho thiên hạ cười vào mũi. Are you know!!!??? Bá đạo 😃
@Võ Thị Hà Nhi á, anh trung tình lại đi phê phán người khác, do you know? được chưa thím ??
kien08
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Võ Thị Hà Nhi Nhà nghèo mới xài CC. Ok I'm fine.
@Võ Thị Hà Nhi Gì vậy anh kiên , cc là gì? a có thích e nhét cc vào mother của a k á??
hongson890
TÍCH CỰC
6 năm
Thẻ tín dụng có cái tiện là thanh toán trước trả tiền sau, có nghĩa là dùng được khi bạn hết tiền, hoặc không còn nhiều tiền trong thẻ ATM. Một lý do nữa thích dùng thẻ tín dụng vì nó sẽ tổng hợp chi tiêu của bạn trong tháng theo dạng sao kê hàng tháng để bản trả, giúp bạn quản lý được tháng trước đã mua sắm như thế nào.
Vậy nên mình không thể dùng cách 1 của Duy Luân là dùng ATM để chi tiêu nội địa thay cho thẻ tín dụng được (tất nhiên sẽ hạn chế tiêu thẻ tín dụng ở những chỗ bạn không yên tâm).
Mình prefer sử dụng cách 4 hơn.
@hongson890 Thật ra mình xài debit nên mới xài kiểu đó, bạn xài credit thì cần gì lo. Hoàn tiền thì credit cũng nhanh hơn.
@Duy Luân Dùng tk debit riêng ko liên kết với ATM thì cũng giống như thẻ prepaid thôi phải ko Duy Luân?
@Trường An Trần Lý thuyết là giống, nhưng bạn có thể dùng được ở những chỗ mà nó từ chối prepaid card.
@Duy Luân Cũng nói trước luôn là trong hầu hết các trường hợp, tiền của bạn sẽ được ngân hàng hoàn trả lại nếu bạn không phải là người sử dụng, trừ khi chính bạn đã xài mà giao dối bảo không hoặc do bạn cho người khác mượn thẻ. Còn chi tiết mình sẽ nói kĩ hơn ở bên dưới.

Làm sao để họ biết mình cho người khác mượn thẻ mà ko phải bị giả mạo?
@linh919293 Họ có điều tra đó bạn, có cả công an vào cuộc nữa đó chứ không đùa đâu 😁
@Duy Luân chắc phải trên 2 tr mới xem xét
@THÀNH ĐẠT SLHB Tất cả mọi giao dịch trái phép đều bị tra soát nhé.
thẻ quốc tế nhiều ngân hàng nó in dập nổi chìm thì cạo cũng ko ăn thua. chuyển sang dùng ví điện tử hay hơn
@kungfu9999 Dùng bút xóa bôi lên
rungvang
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng Visa của Techcombank, giao dịch online thì thấy có gửi sms xác nhận về đt, nhập vào mới thanh toán được. Còn giao dịch bình thường thì có đợt đi nước ngoài dùng thử, thấy quẹt xoẹt 1 cái là xong, ko thấy yêu cầu nhập gì, cũng ko thấy yêu cầu ký hoá đơn chứng từ gì luôn. Làm rơi chắc thằng nào nó nhặt đc quẹt cháy thẻ luôn.
@rungvang thẻ tín dụng xài trực tiếp như quẹt thẻ thì ko cần nhập gì hết bạn
Để tránh mất tiền với giao dịch online khi bị ăn cắp thông tin in trên thẻ thì nên khoá thanh toán online là xong. Thằng ăn cắp có số nhưng thẻ k mở thì cũng chịu. Khi nào mình muốn mua thì mình mở ra. Mua xong đóng lại là khoẻ nhất. Thẻ nêú có tính năng 3D thì cũng bật luôn. Rồi giới hạn số tiền mỗi giao dịch để khi bị mất k mất nhiều. Mình đang dùng master của vpbank rất là ok. Tất cả các tính năng trên đều có nên có mất thông tin cũng k đáng ngại. Và đặt biệt là mỗi giao dịch trên thẻ đều nhận dc sms và cả email đồng thời. Nên có biến là vào ibanking khoá hay gọi cho tổng đài liền 😁.
nếu mình được hoàn tiền thì bên shop chịu lỗ à các bác?
@GoogleNam Bên visa chịu. Trong cái phí duy trì thẻ bạn đóng có bao gồm tình rủi ro nữa, Visa sẽ lo những vụ thế này theo tìm hiểu của mình.
hôm trước mình cũng bị 2 giao dịch mua hàng từ itunes khoảng 300k/giao dịch mà mình thì chưa bao giờ mua app nào trên 5$.
Ở VN lương còn bị chúng nó bắt lấy một khoảng ra đóng bảo hiểm ép buộc, thì làm gì có chuyện ứng trước cho người dùng.
davidkimhai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã làm như mod. Mở 2tk, một tk cho ATM là chính, một tk cho VISA debit dùng để thanh toán online (số dư chỉ tầm 1tr), khi nào cần thì chuyển từ ATM sang visa bằng app của bank, thế là tiện nhất.
MarsMan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có đứa trộm thông tin thẻ của mình mua điện thoại trên Adayroi mới ngu. Truy điểm giao hàng số ĐT cái ra ngay.
Thằng em mình dùng thẻ atm của pgbank vừa bị cuỗm 3 giao dịch khoảng 4 triệu vào lúc 9h tối. Thẻ nó toàn dùng để trả lương mà ko mua bán cái gì online hay cà thẻ bao giờ. Hai
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanminhxd1 Thẻ ATM ko phải quốc tế thì sao mà cuỗm đc.
@Kelvin1992 Bạn ấy nói là bị "luộc" 3 giao dịch. Theo mình đoán, giao dịch ở đây có thề hiểu là rút cash

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019