Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần nâng cấp máy, chọn iPhone 11 hay iPhone XS?

Duy Luân
11/10/2019 5:53Phản hồi: 395
Cần nâng cấp máy, chọn iPhone 11 hay iPhone XS?
Nếu bạn đang muốn lên đời iPhone và không thích xài máy to, hiện tại bạn có 2 lựa chọn: iPhone 11 hoặc iPhone XS (iPhone XR thì cũng được nhưng từ XR lên 11 là sự khác biệt lớn lắm nên mình loại XR khỏi cuộc chơi). Mình chuẩn bị mua cho bố một con iPhone 11 nên đi kiếm máy xài thử ít hôm coi nó có ngon không, sẵn so sánh một chút với iPhone XS để xem nên lên con nào thì đáng tiền nhất.

Một chút background: Bố mình đang dùng HTC U Ultra, nhưng hiện tại máy đã chai pin và cũng cũ rồi nên bố mình muốn mua iPhone xài thử cho biết. Bố mình thì không thích máy to nên mình sẽ không mua iPhone XS Max hay iPhone 11 Pro.

Thiết kế: iPhone XS thắng

Khi cầm iPhone XS và iPhone 11 trên tay, bạn sẽ thấy 2 điểm khác biệt chính: viền màn hình và khung máy bao xung quanh. iPhone XS dùng khung thép không gỉ, nhìn nó có vẻ bóng bẩy hơn trong khi iPhone 11 dùng khung nhôm được sơn màu nhám. Còn viền màn hình thì iPhone XS mỏng hơn một chút so với iPhone 11.

Ngoài hai điểm này ra thì ngoại hình 2 chiếc điện thoại này gần như tương đương nhau, nếu nhìn sơ thì có khi còn không phân biệt được.

Có cái là cụm camera của iPhone 11 nhìn vậy thôi chứ thật sự nó mỏng hơn cụm máy ảnh của iPhone XS đấy. Nhìn trên ảnh render trên mạng có vẻ như cụm camera của iPhone 11 lồi lên dữ lắm, anh em cũng lo lắng này nọ lọ chai, nhưng khi xài thực tế mới thấy đã.

Màn hình: iPhone XS cũng thắng

Màn hình của iPhone 11 dùng tấm nền 6,1" độ phân giải 828 x 1792, còn iPhone XS là 5,8" thôi nhưng độ phân giải lại cao hơn, tới 1125 x 2436. Điều này khiến cho màn hình của iPhone XS nhìn đã hơn, sắc nét hơn, ít rỗ hơn. Thực ra khi sử dụng bình thường thì bạn cũng không thấy rõ sự khác biệt, nhưng chỉ cần chú ý một xíu là sẽ thấy. Bạn nào khắt khe về màn hình (như mình) thì chọn XS (mà có khi bạn nên lên luôn 11 Pro đi), còn như bố mình thì iPhone 11 là đủ chơi.

Camera: iPhone 11 ngon hơn

Ngon hơn ở đây là nhờ vào cụm camera được nâng cấp với ống kính góc rộng, còn chế độ zoom để chụp tele thì vẫn được xử lý bằng thuật toán như hồi iPhone XR. Góc rộng cho phép bạn thu được nhiều hình ảnh hơn trong một không gian hẹp, bạn không cần phải lùi ra xa hay phải đứng lên cao để thu được trọn vẹn khoảnh khắc. Chế độ này rất ngon khi bạn chụp ảnh trong nhà, ảnh nội thất, ảnh thi công để báo cáo cho khách, ảnh chụp phong cảnh trong những chuyến đi chơi. Thậm chí bạn dùng camera góc rộng để chụp ảnh đời thường thì nó cũng sẽ tạo ra những hiệu ứng rất ấn tượng về chiều sâu đấy.

Chế độ Night Mode mới cũng là một nâng cấp thú vị mà iPhone XS không có. Chế độ này dùng để chụp đêm, nó rất ít nhiễu và ảnh sáng một cách bất ngờ, sáng còn hơn những gì mà mắt bạn có thể thấy được. Chế độ này tốt hơn khả năng chụp thiếu sáng của bất kì con iPhone nào từng ra đời.

Quảng cáo

Còn trong các trường hợp còn lại, hai máy chụp ảnh đều tốt như nhau. Mình thì không phải là người rành chụp ảnh hay kĩ thuật nhiếp ảnh, mình chỉ đơn giản là cầm điện thoại lên bấm chụp, và máy nào chụp auto ngon là mình thích. Phần này thì iPhone XS và iPhone 11 ngang nhau.

Nhưng iPhone 11 sẽ còn chụp ảnh tốt hơn nữa nhờ chức năng Deep Fusion, nó sắp được phát hành trong bản update iOS 13.2 với tác dụng làm cho ảnh sắc nét hơn rất nhiều. Deep Fusion chỉ có trên iPhone mới sử dụng chip A13 thôi nên iPhone XS sẽ bị thua thiệt.

Tính năng này sẽ dựa vào Neural Engine và trước khi bấm chụp thì iPhone chụp sẵn 8 tấm. 4 tấm đợt đầu và 4 tấm đợt sau (cho các mục đích khác nhau). Lúc bạn bấm chụp nó cũng sẽ chụp một tấm với tốc độ lâu hơn. Sau đó 1 giây iPhone sẽ kết hợp 9 tấm ảnh này với nhau để tạo ra một tấm chi tiết nhất. Bạn có thể zoom vào để thấy được sự kì diệu của Deep Fusion.

Hiệu năng: iPhone 11 thắng, nhưng không khác biệt nhiều

iPhone 11 dùng con chip Apple A13 Bionic, iPhone XS thì do đã một năm tuổi rồi nên chạy chip Apple A12. Hiện tại thì hai máy này không có nhiều sự khác biệt về tốc độ, độ mượt mà khi sử dụng nên anh em không cần lăn tăn khoảng này, xài máy nào cũng ngon hết. Có thể trong 3 năm tới khi mà iOS trở nên nặng nề hơn thì mới thấy được sự khác biệt giữa hai đời, nhưng có khi tới lúc đó anh em đã đổi sang một cái smartphone nào đó khác rồi không chừng.

Pin: iPhone 11 tốt hơn

Lúc mình xài iPhone 11, mình có thể dùng cả ngày thoải mái, không gặp vấn đề gì, và nếu để quên tới sáng hôm sau thì pin vẫn còn, mình có thể cầm máy tới công ty rồi sạc cũng được. iPhone XS thì tới tối là bắt đầu đỏ pin rồi và nếu bạn không cắm sạc thì có thể tới sáng hôm sau máy sẽ không còn đủ pin để dùng nữa. Một phần là do cục pin lớn hơn (3110mAh so với 2658mAh của iPhone XS), phần nữa là do màn hình độ phân giải thấp hơn nên pin trâu hơn.

Quảng cáo

Giá: iPhone 11 thắng tuyệt đối

Mình đi tham khảo giá ở một số website thì thấy giá của iPhone 11 64GB hiện dao động trong khoảng 18-19 triệu, trong khi iPhone XS 64GB tới 22-23 triệu đồng. Sự chênh lệch này là không nhỏ, nhất là khi iPhone XS đã ra đời từ năm ngoái rồi.

iPhone 11 là lựa chọn kinh tế hơn trong khi trải nghiệm lại không lệch nhiều, chỉ thua mỗi màn hình, còn lại gần như đều hơn cả. Đó là lý do mình quyết định sẽ mua cho bố mình iPhone 11 thay vì iPhone XS, tặng quà cho bố dịp noel là hợp lý.

Chốt lại

Anh em nào đang dùng iPhone cũ, ví dụ iPhone 6, 7, 8 thì nên lên iPhone 11 thay vì iPhone XS nếu anh em không muốn chi quá nhiều tiền. Còn nếu kinh tế dư dả thì bạn hãy lên hẳn iPhone 11 Pro Max để có trải nghiệm khác hoàn toàn nhờ màn hình lớn 6,5" và pin rất trâu, chứ lên iPhone 11 Pro thì cũng nửa đường quá. Anh em nào đang dùng iPhone XS rồi thì không cần phải nâng cấp nữa, có thể chấp nhận đợi thêm một năm.

Anh em muốn bán máy được giá đúng như ý muốn thì lên Nhattao.com rao, còn muốn đổi máy nhanh gọn lẹ dứt tình ngay để lên đời sớm thì anh em có thể đổi máy cũ với Di Động Việt. Họ có chương trình Trade-in thu máy cũ đổi máy mới bù tiền, con iPhone 11 của @cuhiep cũng trade trong này ra.

Giá của iPhone 11 được update theo link này, anh em tham khảo nhé: didongviet.vn/iphone-11.

Cảm ơn Di Động Việt đã hỗ trợ Tinh tế trong bài này.

395 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì chọn 11, dù gì XS là giá trị của 1 năm trước rồi.
@maidng Chú e lại tự sáng tác truyện rồi ah, a du học làm j, a định cư luôn nhé, haha, dc 10n rồi đấy. chú tưởng tượng hơi quá đà nhỉ. mà tranh luận đúng chủ đề đi, quay ra công kích cá nhân làm giề😃
@Mikeknowsme Iphone X của mình có giá trị 2 năm trước nhưng vẫn còn xài ngon lành nhé
kutenguyen86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tuy ko thích Iphone .sam sung là Fan của e
@kutenguyen86 Làm mấy cái trải nghiệm
@kutenguyen86 Mình quen nói thật và nói thăng nên bạn đừng trách nhé? Bạn là cái lol gì mà SS nó lại là Fan của bạn? Bạn có ảo tưởng quá không?
@devil.hunter Thằng đần độn. Nó vừa ỉ a vừa comment nên lộn cụm từ chứ có cái đếu gì mà mày vào chửi nó như thể mày là giáo viên đạo mạo đạo đức vậy
@Chạt Phích Đần cũng được, bây giờ đần mới dễ sống chứ thông minh như bạn quê tớ xích nhiều lắm :V
Mình chọn 11. Vì 11 là 11.
@Jason Nguyễn 2018 Đợi 101 ra r mua 100..
@Jason Nguyễn 2018 Bây giờ có ip11 r bạn hiền nhé, nên chỉ cần chờ: 101 - 11= 90 năm nữa thôi hehe 😁
@Jason Nguyễn 2018 Khi đó sài đâu mất tiền🆒, cháu chắt đốt xuống cho toàn hàng hịn :V
hai tmt
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu có tiền thì cũng mua 11, còn nếu có thật nhiều tiền hơn nữa thì chọn 11pro max : D
@hai tmt mua cục pin thay cho bố cái htc ultra 200k ! hết chuyện
Bỏ tiền là phải mua cái đời mới nhất, vote 11
@dthanhliem83 Mới nhất hay xịn nhất?
Một là ko mua hai là mua XS
@Chạt Phích Chả ai mặc cảm ở đây cả và mình cũng ko nói bạn “Ngu” bạn tự suy bụng ta ra bụng người. Bạn trùm khôn liềng rồi nên nói ko phân biệt đc nói đùa với nói thật khôn quá nên rảnh ko có gì làm nên đi kím chuyện vặt với người khác
@sharinran141 Thôi cậu ơi đừng lấp liếm nữa, loại như cậu ở trên này đầy, cậu ở ngoài Bắc đúng ko?
@Chạt Phích Loại như bạn trên đây cũng đầy trùm khôn liềng ạ
@sharinran141 Há há lộ bài lộ bài, hiện nguyên hình đi Nhạc Bất Quần pede ơi
Iphone 11 nha Duy Luân. Không ai đang sài 6,7,8 bây giờ lại lên xs cả... nếu không cứ 6,7,8 mà dùng tiếp 😃
2468
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngườidavàng Đầy luôn ý bạn. Cầm con 11 xấu và kém sang.
lovanten
TÍCH CỰC
4 năm
@ngườidavàng Mình vừa lên xs xong, Đã dùng qua XR, lượn qua Android làm vài tháng với em Mi8, cách đây 3 ngày vừa xúc lại em xs, vì X tầm này hơi đuối, xsmax vừa to vừa nặng, còn 11pro và 11promax thì quá nặng. Trong các dòng iphone từ 6 đến bây giờ thì thấy x và xs, 11 pro là cầm vừa tay nhất, màn hình lại đủ lớn, mỗi tội pin hơi ysl so với bọn còn lại.
Thật sự đang rất phân vân giữa note 10 và iphone 11 :p
maxxis9999
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinh0203 không thể chuẩn hơn
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
@vinh0203 Mua về dùng chứ phải để bán đâu mà lo mất giá 😁
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@jin_279 Một con chip mạnh hơn + sp ít nhất 4,5 năm nữa vs con chip yếu hơn + sp 2 năm thì bác mua con nào để dùng :D
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
@jin_279 nhưng khi bạn muốn lên đời máy mới, bạn sẽ quan tâm tới nó đó =))
Tôi chọn 6s plus 😁
cdab
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asterix0108 Em chọn SE
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@asterix0108 Đồng dâm 😕
timkiemhoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@asterix0108 Hâhhahaha.đang xài và đã update bản cuối cùng luôn rồi. Vào tinh tế là lag nhất....😃😃
@timkiemhoai Kaka
Vote ip11 hot hơn
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@Khaihoanhao76 11 khung nhôm, xs khung thép
11 dầy nặng màn to hơn xs
11 chip, pin mạnh hơn xs xíu
selfie cam và video 11 phân giải sâu hơn xs
11 IPS LCD, xs OLED
loud speaker 11 nghe hay hơn xs
Làm bố Duy Luân cũng sướng phết.
Raspberry
TÍCH CỰC
4 năm
@Black Mamba Vãi bác
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Black Mamba Tôi đang đọc bài và đọc bình luận với một thái độ nghiêm túc thì đọc đến cmt của bác. Cùy!!! 😁:D
@Black Mamba nhà bên khu sala thì hiêủ rồi ahihi
Để nâng cấp thì đời mới tất nhiên phải hơn đời cũ rồi. Còn chọn theo nhu cầu thì cứ đời cũ.

Nhìn cái hình bìa trông hơi giống...
Sloth Cute.jpg
@LRA xác nhận giống nhé bạn 😁
Ko có nhu cầu chụp choẹt nên sẽ chọn Xs
CryDKNY
TÍCH CỰC
4 năm
bằng giá cũng chọn 11 chứ đừng nói hơn giá 😃

màn 11 năm nay bớt “ rỗ” hơn xr nhiều rồi
để cạnh nhau là thấy ngay
CryDKNY
TÍCH CỰC
4 năm
@Chạt Phích vào xem thì đọc cho đúng, tôi nói là bớt rỗ
chứ tôi có nói màn đẹp như Note 9 note 10 hay pro max đâu
@CryDKNY Thôi thím ơi, loại 3 củ như chú anh còn lạ gì. Vì đồng tiền mà lừa thầy phản bạn, quả báo lắm chú ơi
@Chạt Phích Giờ có cả cái quan niệm xái ss là 3 củ. còn xài ip thì là gì thế thým =))). n+1 chăng =))). Điện thoại mà cũng phân biệt người này người kia cơ à =)). Dăm ba con điện thoại cũng chỉ để nghe gọi thượng đẳng gì ở đây thế =))))))
@113 Gaming Loại 3 củ là loại nhân tiền lương tháng 3 củ để mua sữa cho con, rồi lên mạng đi chửi các hãng đối thủ đó. Kiểu như tụi ăn lương 3 củ hay lên internet hô hào: "bạn đã làm được gì cho tổ quốc chưa, bạn nộp bao nhiêu đồng thuế mà đòi hỏi" đó
Vote Iphone XR, XR giá giảm nhiều rồi. vs so với 11 thì khác biệt không quá lớn ( ngoại hình giống hệt, kém xíu hiệu năng vs camera)
@neomilanista Đẹp hơn 11 nữa
@hqm_thunderlion E thấy nếu lên thì lên hẳn pro vs pro max vì pin đã được cải thiện rất nhiều so với xs xs max.
Còn với giá hiện tại thì XR lại thơm hơn cả
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@neomilanista lên hẳn của bác là 7-8tr đó 😁
@neomilanista Pro Max hơn 30tr lận bác ơi. Với em thì 1 con đt ko đáng để đầu tư nhiều như vậy, vì chức năng để kiếm tiền thì nó vẫn như 1 con đt 10tr mà thôi. Em ko chụp ảnh kiếm tiền nên chả quan tâm lắm 😁
Tôi nói không với đội paraphone😁
@iCừu 01 Em cũng thế. Cái màn hình tai thỏ khuyết tật và bỏ giắc cắm nghe 3.5 là lý do mình vẫn sử dụng 6s bên cạnh Passport (máy chính) mà không lên đời 😃
Vote 11
@Siêu nhân gầy Viền con Xr hay 11 năm sau bỏ tai thỏ Apple có thể nhét cảm biến camera vào đc lun 😃
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
@vo khanh tan Khi nào thấy sẽ rõ face id trên iphone khá tốt, hơn nữa chỉ dự đoán thôi mình ngĩ iphone ko bỏ tai thỏ vì face id không thể tích hợp chung camera dc bạn
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@qua2007 nó chắc 2-3 năm nữa cũng ko bỏ bỏ tai thỏ đâu, cái thứ để nhận diện thương hiệu tội gì nó bỏ, bỏ đi khác gì mấy con tràn viên của tàu 😁
@MeoMao121 Đảm bảo nếu làm tràn viền thì còn tệ hơn tàu 😆
timinghaft
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sài U ultra j mà đã chai pin. Mình sài htc desire eye tới giờ còn ầm ầm
choux
TÍCH CỰC
4 năm
@timinghaft Ừ, nó chai nhanh hơn so với mình kỳ vọng
Mình cũng sẽ chọn 11 vì giá rẻ hơn nhiều! Và là iphone 2019 ngon hơn

Xu hướng

Bài mới