[ Cần tư vấn] Phân vân giữa Sony A6000, Fujifilm X-A3 và Panasonic GF7

27/3/2017 7:33Phản hồi: 22
Chả là em sắp có một vụ vi vu xa và muốn đầu tư 1 em máy ảnh đi chụp cho thích.
chứ thấy chụp bằng điện thoại cá nhân nhiều khi không ưng ý lắm với lại có cái máy ảnh nhìn ngầu ngầu hơn. haha.

Nhờ các bác trên này tư vấn giúp em cái ạ. Lượn lờ mấy ngày nay trên web mà chưa chốt được em nào.... Phân vân quá thôi.

Đầu tiên em định sắm con Canon M10:
Ưng em nó đầu tiên bởi cái giá khá phù hợp. Vì mấy cái thông số của máy ảnh, nói thật đọc lên em chả hiểu mấy đâu. Nên cứ nhìn cái mã ngoài đã rồi nói sau.

Em thứ 2 đây:

Panasonic GF7
Giá khá chát, nhưng được cái nhìn quá ư là ưng.

Em thứ 3 mà mọi người trong web này em thấy vote cho nó khá khá:
Sony a6000
Thực ra em này thì nhìn sơ qua, em không ưng cái màn hình lắm. Màn hình xoay 180* sẽ thích hơn.
Và chốt 1 cái là em này chát nhất trong 3 em được nêu.

Mục đích mua máy: Chủ yếu để đi du lịch, chụp phong cảnh ...
Giá tiền có thể chi: Nói chung là nếu quá kết em nào thì cũng có thể cố ở mức dưới 15tr được, nhưng phải cực cực cực kết ấy. Chứ mà cắt thịt, rút máu cho mấy em này thì có ngày sẽ die sớm vì em nào nhìn cũng thích.

Ba em trên, mỗi em một vẻ nhưng vẫn đang nghiêng về phía Gf 7 hơn chút chút.
Nhưng cứ nghĩ đến giá tiền mà lệ rơi đầy mặt ạ. ^^

Em là dân mới nên mong mọi người giúp đỡ nhiều nhiều ạ.
Em chân thành cám ơn ^^

Quảng cáo

Tâm sự ngoài lề: Bác chủ web sao kì thị dân mới thế ạ. Em chuẩn bị cả 1 đống link vào bài viết cho nó sinh động mà web thông báo vì là dân mới nên không được dẫn link. đau khổ thế chứ lại...
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình máy bạn nên chọn nhất là Panasonic FZ1000 😃. Tuy không nhiều điểm bán, nhưng mình đảm bảo nó phù hợp tuyệt đối nhu cầu du lịch của bạn.
Tham khao khac: Sony RX10, RX10-III.

Nếu nói về ảnh đẹp, A6000 sẽ là lựa chọn tốt nhất, nó cũng là lựa chọn hời nhất về giá và tính năng, tuy nhiên nó không phù hợp với bạn - Ví dụ như cái màn hình của nó rất chuyên nghiệp, nhưng bạn lại cần màn 180 độ (là loại màn dành cho du lịch tự sướng).
Ngoài ra máy thay ống kính cũng có nhược điểm là giới hạn ống kính - cũng là giới hạn tài chính và bất tiện khi cần thay đổi góc chụp.
@EvilCrab Mấy hôm nay, em vào khá nhiều trang web để tìm hiểu. Nhưng thật sự, chọn được 1 máy ảnh ưng ý khó cực.
giờ có quá nhiều loại máy nên ko biết chọn cái nào với dân mới như mình.

Các mẫu bác giới thiệu mình còn chưa tìm hiểu hết được nên cũng phân vân.

Thấy mọi người vote cho Sony A 6000 quá mà nhìn ảnh chụp rất thích, nên em đang suy nghĩ: có nên hy sinh vụ màn hình xoay 180* ko? ( Vì em rất thích ảnh chụp sắc nét và chụp chuyển động của các con vật )

Bác rảnh thì tư vấn giúp em thêm được ko?

Thank you ^^
@EvilCrab
Bác có thể phân tích chi tiết 2 dòng máy: Sony A6000 và Fujifilm X- A3 giúp em được ko ạ?
Vì em đọc được bình luận của bác trong 1 bài viết so sánh giữa 2 dòng máy này mà chưa hiểu lắm.
Em cám ơn bác nhiều ạ
Mấy mẫu bác giới thiệu (Panasonic FZ1000,Sony RX10, RX10-III) em vừa xem qua thì khá hầm hố. Kiểu dáng thiên về DLSR hơn.

Em khá thích kiểu dáng của GF7 và A6000 vì nhìn khá năng động, Nhiều khi đi chơi xa sẽ tiện cho việc mang vác ^^.

Xem trên 1 bài đăng của tinhte thì thấy mọi người khuyên ko nên mua kit kèm máy mà nên sắm thêm em Lens 55-250mm đúng ko?
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu bạn chú trọng tính năng máy ảnh, tôi đề xuất Olympus M1
Nếu bạn thích vẻ ngoài, tôi đề xuất EP-L8 (mới ra mắt)
@AmazoneTaiga Em cám ơn bác nhiều nhiều.

Con EP-L8 đúng là nhìn mê ly thật nhưng không biết khi chụp ảnh thế nào. ><

Đúng là chọn máy ảnh như lạc vào rừng hoa vậy. Mỗi em một vẻ, xem đến hoa mắt mà có khi chẳng biết đã xem qua những loại nào.

Thôi, dân mới như em thì chắc chọn cái nào nó thông dụng và nhiều người dùng thôi. Để cái nào không biết còn lên hỏi han mọi người được. ^^
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
Do EPL8 mới ra mắt nên chắc chắn tính năng sẽ tốt hơn đời cũ nhiều. Nếu bạn không quá khắt khe với hình ảnh thì combo này là gần như hoàn hảo cho du lịch. Hình sample bạn cứ lên dpreview mà xem.

Nếu bạn là dân chơi ảnh lâu năm thì sẽ chán nó ngay vì nó nhỏ, nhẹ và tinh chỉnh chậm do phải vào menu, tốc độ focus châm (chậm hơn mấy máy bán chuyên và chuyên thôi).

Nếu bạn nghiêm túc cần hình ảnh khi du lịch, không thích nâng cấp nhiều thì cứ M1 mà tiến.
@AmazoneTaiga
Em là dân mới chân ướt chân ráo vào mảng này.
Trước thì cứ chụp choẹt với điện thoại thôi, sắp tới có vụ vi vu xa nên mới tính đầu tư 1 em cho oách.

Em cám ơn bác một lần nữa nhé.
Chắc phải tìm hiểu thêm vì em chắc chỉ sắm 1 máy để dùng lâu dài thôi, cố lắm thì có thể sẽ lên đời cho lens nếu cần.
MavisHoàng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AmazoneTaiga Con epl8 ko có kính ngắm nên chụp ảnh ngoài nắng hơi phiền phức đấy bác
2 dòng máy thuộc 2 phân khúc khác nhau, X-A3 là phân khúc entry, tức là dành cho người mới chơi (và sau này gần như chắc chắn sẽ nâng cấp). A6000 là phân khúc semi-mid, tức là dành cho người đã hiểu về chụp ảnh, tập trung vào sáng tác hoặc công việc - điều ấy có nghĩa là mỗi máy được thiết kế phù hợp với nhu cầu của từng đối tượng nó nhắm đến. Còn phần kỹ thuật thì theo mình bạn không nên đi sa đà vào khi chưa thực sự hiểu nó là cái gì và có thực sự cần thiết không 😃.

Nói chung đối với máy thay đổi ống kính, cùng kích thước cảm biến thì các dòng máy không có sự khác biệt quá nhiều về ảnh (ít nhất đối với người mới chơi là như vậy). Đại khái bạn hiểu X-A3 giống phân khúc A5100 bên sony, nó phù hợp với người có nhu cầu vợ con, gia đình, ít chỉnh chọt trên máy, tự sướng,... Trong khi A6000 thì phù hợp với người có khả năng khống chế thông số của máy tốt, cầm máy đi sáng tác, làm việc (phóng viên chẳng hạn).

Tất nhiên bạn bỏ tiền ra mua 1 máy tầm trung như A6000, X-E2, X-T1,... thì vẫn sẽ có những điểm sướng hơn máy entry vì thiết kế tổng thể bọn nó hơn nhiều, nhưng xét chung với nhu cầu thì hơi phí tiền, trong khi với kinh phí ít hơn nhiều bạn vẫn đạt được 80% độ thỏa mãn, và 1 số điểm lại hơn dòng mid khi mua máy phù hợp mục đích của bạn.

Do đó mình mới cố vấn bạn mua Panasonic FZ1000
+ Zoom từ nhà ra phố (Chả có cái A6k hay XA3 nào làm được)
+ Chất lượng ảnh đủ dùng
+ Đi du lịch tiện lợi
Nói chung đây là một máy cao cấp phù hợp du lịch.

Còn nếu nhu cầu của bạn bao gồm cả tìm hiểu chụp ảnh, thì theo mình nên mua A6000 + kit + 55-210, khởi đầu như vậy và sau đó thêm 50 f1.8 cho chân dung, đây là bộ rẻ nhất và hiệu năng cao trong thời điểm hiện tại nếu bạn muốn tập nghiêm túc. Để tập thực sự thì máy entry như XA3, A5100,... lại không nên mua.

Bất kỳ máy ảnh nào của Sony cũng có chế độ chụp nụ cười, thậm chí kể cả điện thoại. Tức là bạn có thể tự sướng bằng cách nhình vào ống kính, cười lên và nó sẽ tự chụp - dù sao đây cũng là công nghệ nó nghĩ ra.
Ngoài ra phiền phức hơn tí, bạn có thể dùng chính smartphone của mình để làm một cái màn hình điều khiển máy ảnh chụp đối với A6000 - như vậy bạn thích lật 180 độ hay 270 độ tùy bạn, có thể thiết lập chế độ này thông qua 1 chạm NFC giữa điện thoại và máy ảnh. Bạn cũng có thể chuyển ảnh từ máy sang đt chỉ trong vài giây tùy chọn kích cỡ (mặc định là 2mpx, có thể chọn VGA - ảnh nhỏ và Full - thì rất nặng). Cho nên nếu nói là hoàn toàn hi sinh thì không phải 😃.
Ngược lại màn hình lật của A6000 phù hợp cho sáng tác và làm việc, chụp sự kiện hơn nhiều so với màn hình 180 độ. Bạn có thể để ý hầu như không máy ảnh chuyên nghiệp nào thiết kế màn hình 180 độ cả, lý do là vì nó bất tiện trong việc support người chụp, mà chỉ tiện trong tự sướng thôi.

Tất nhiên hầu như các máy mirrorless và máy du lịch hiện nay đều trang bị phần "làm mịn da mặt" cũng khá hấp dẫn với các em gái :v (dù mình không ưa lắm nhưng phải thừa nhận là hấp dẫn chí mạng với các bạn ...) - nhưng cũng nên đọc kỹ HDSD để biết kích hoạt nó.
@SunflowerSmile-smile Mình ở gần khu giảng võ. Bác cần thì cứ nt qua mình để sđt khi cần gọi luôn cho tiện 😃
@EvilCrab Chào Bác, em cũng định sắm em A6000, cũng chưa biết chụp gì mấy.
Lúc nào em đi mua, Bác đi cùng em và hướng dẫn em chụp cơ bản được không ạ?
@EvilCrab Ôi, xin lỗi bác nhé.
Dạo này bận việc nọ việc kia nên ko vào nhóm để xem. Giờ mới trả lời bác được ạ?
Bác có nhóm chụp ảnh nào hay tham gia ko? cho em tham gia cùng để học hỏi với ạ.
Em ở ngay khu Nguyễn Chí Thanh, gần khu bác rồi. Có gì em nhờ bác giúp luôn ^^
@SunflowerSmile-smile Vậy ngay gần chỗ mình rồi 😃. Bạn cứ add số điện thoại, khi nào rỗi, cần v.đề gì ới mình ra mấy phút là xong thôi 😁
Dòng rx100 thì sao hả các bác
@vanhauna Rất tốt, nhưng chỉ hợp khi bác xác định chắc chắn nhu cầu của bác là cần 1 thiết bị nhỏ gọn, đủ tốt để đi du lịch hoặc lúc nào cũng bên người.
Còn nếu không thì đảm bảo 100% bác sẽ đứng núi này trông núi nọ 😃 - cho nên tốt nhất với những người không quá xác định thì nên DSLR cho lành, không thì cũng mirrorless. Thông thường với những người đã chụp tốt rồi, cần 1 chiếc lúc nào cũng trong túi áo, hoặc đối với những người chỉ muốn 1 chiếc máy gọn nhẹ như vậy, thì RX100 là lựa chọn tuyệt vời.

Hiện nay Canon có dòng G7X, G5X chỉ to hơn 1 chút, tính năng tương đương chứ RX100 không còn là lựa chọn duy nhất nữa. Thực tế thì hiện nay tổng thể dòng RX100 vẫn nhỉnh hơn các đối thủ sinh sau đẻ muộn, nhưng cũng tùy người, tùy độ phù hợp vì các hãng luôn có đặc trưng riêng phù hợp khách hàng mình 😃.
burgboy
CAO CẤP
7 năm
Lumix TZ110 (ZS100) cũng là một lựa chọn tốt. Nhỏ gọn, cảm biến 1 inch, lens đa dụng.

Sent from my LG-D958 using Tapatalk
Các bác cho hỏi chút ạ, con sony nex6 so với a6k thế nào ạ, nhu cầu là chụp đường phố cho gọn nhẹ ạ
@Buivandoanh a6000 là bản nâng cấp của nex6 nên tất nhiền là tốt hơn.
Độ phân giải: 24 vs. 16 MP
ISO khả dụng (tức là chụp ISO ít bị hạt): 1347 vs 1018
Buffer chụp raw: 22 vs 10.
Vào thời điểm này thì mình khuyên bạn mua a6k. Kit lens 16-50mm cực kỳ gọn. Nếu bạn chụp JPEG thì không bàn. Nếu bạn chụp raw thì nhớ dùng lightroom để sửa những khuyết điểm của lens (distortion, vignette, chromatic aberration etc.).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019