Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần tư vấn về dầu nhớt cho Ex

monsprite
22/10/2014 18:14Phản hồi: 64
Tình hình là con Ex nhà em được hơn 2500km rồi, đã thay dầu hãng 2 lần là lọc dầu ở lần thay thứ 2, muốn cuối tuần nay đi cho em nó thay dầu.
Em đã tham khảo các thớt khác rồi, nhưng đọc nhiều nên loạn quá, giờ chịu không biết nên chọn ntn. Em là em thắc mắc ở mấy khoản sau, cần các cao nhân tư vấn hộ:
1 - Thay loại 10w40 hay 20w50 thì tốt hơn? có bác bảo xe mới thay 10w40 cho đặc, nhưng thấy sách HDSD bảo dùng loại 20w50 @@
2 - Em đang băn khoăn giữa motul 3100 silver, gold vs top1, các bác đã dùng góp ý giùm em ( chưa có đk dùng 300v nhưng vẫn có khả năng đầu tư 150k đổ lại, quyết không dùng nhớt hãng sau 2 lần thay :3)
3 - Có bác bảo thay dầu khác hãng thì thay luôn lọc nhớt, vậy có cần thiết không?
4 - Ngoài lề chút là con ex nhà em hú ghê quá, đi số 4 40km/h vẫn hú, vậy thì có cần thiết phải thay bộ nồi không và liêu qua 4-5k km thì có hết được không? nếu thay thì thay ở 3s có ổn không ( có kèm giá hộ em thì tốt quá )?
em chân thành cảm ơn các bác!
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thay loại motul 300 10w40 nhé bạn . Mình đang xài thấy xe chạy tốt lắm .
@monsprite Giá nó tuy hơi cao nhưng tốt cho xe . Chạy khoảng 1500 thay bình mới . Tính ra cũng ko mắc .
@bitoan.exciter Xài sang quá vậy ? 300v nên cũng nên đi 3 ngàn km hãy thay.
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bitoan.exciter Nghe nói là 3000km mới thay mà bác, chứ 1500km thì e đi vèo trong tháng đã thay 1 bình 300v coi như xác định ăn mì luôn @@, mới xem tham khảo mấy chỗ giờ lên 400k/ bình 😔
@monsprite Motul 300V hàng Fr thì dùng lâu hơn 3000km bạn, cũng phải tầm hơn 4000 cây mới thay.
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang dùng motul gold cũng ổn
@phu147257 loại này ban chạy bao nhiêu km rồi thay ?
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
@98b1 522.28 khoản 2500km đổ lại, giá 140k
chậy chậm thì êm hơn nhớt hãng nhiều, lên gần 80km/h vẫn còn hiện tượng róc máy
@phu147257 j ma nhieu vay ? bán chạy đến tầm đó rồi ak? 2000km máy nổ xao chưa ban ?
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
@98b1 522.28 motul gold 3100 là nhớt bán tổng hợp nên đi lâu thay hơn nhớt hãng ( nhớt khoáng 100%)
Như xe mình thì hiện hơn 1 vạn đỡ hú hơn hồi tc, thay top 1 cũng đc
cứ nhớt 40 mà quất thôi bạn ơi.!
hoangdzung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho em hỏi ké tý, trong sách hướng dẫn bảo đổ 800ml (nếu thay lọc dầu là 900ml và bổ máy là 1L) có đúng không, các bác thường đổ bao nhiêu?!
Với trên em không kiếm được mấy loại dầu trên em toàn chạy nhớt hãng 1000Km thay 1 lần có sao không?
Dầu castrol power so với nhớt hãng thế nào ạ?!?!?!?!
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangdzung nhớ ko nhầm thì dung tich nhớt ex là 946ml, thay lọc thì châm 1l
nhớt castrol hơn nhớt hãng nhưng đi bốc trong 1.000km đỗ lại thôi, qua móc đó nghe nói máy sẽ không êm nữa
Mình đã nghiên cứu nhiều loại nhớt và cuối cùng cũng quay về nhớt hãng. Ai nói gì thì nói chứ mình thấy chạy xe yamaha thì cứ nhớt hãng mà thay, ngon bổ rẻ. Mình thay 1 bình nhớt hãng 75k chạy được 1500km, nhớt hãng đặc chế riêng cho dòng yamaha, chẳng sợ nhớt giả mà xe lại hoạt động được hết công suất
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlocvt102 Nhớt hãng là do Total gia công (hầu như tất cả là nhớt khoáng), mình làm cho cty Total nhưng bên lĩnh vực gas nên cũng biết đôi chút
hoangdzung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlocvt102 EM ở vùng cao không có nhiều lựa chọn nên cũng chạy nhớt hãng 1000 Km thay 1 lần, 5km thay lọc dầu. xe em được 20k rồi :-(
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlocvt102 e chạy nhớt hãng cảm giác máy ì lắm, vừa thay xong lần đầu tiên chạy ra phát thấy máy nóng kinh luôn, ko như hôm đầu lấy xe về, ngậm ngùi thay xong 2 lần như các thớt khác tư vân rồi cạch
Đồng ý là total gia công nhưng bên yamaha sẽ yêu cầu các phụ gia cần thiết cho xe của họ, và yamaha sẽ kiểm duyệt chặt chẽ chất lượng nhớt để xe của họ hoạt động tốt
Vậy xe bạn vẫn chạy êm và bốc chứ?
hoangdzung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlocvt102 Vẫn êm bình thường, chỉ có cần cố có vẻ nằng hơn ngày đàu ( dươi 8k em có thể dùng ngón chân cái hẩy số, giờbko đuựpwc. Còn độ bốc thì không để ý vì em toadn đi dưới 50 km/h và không đi xe nào khác!!!
1. tùy ý bạn, nhớt 50 thì máy chạy êm hơn 40, max speed và depa giảm 1 chút. Xe mới hay cũ ko liên quan gì tới nhớt 50 hết. Chỉ cần nhớ sáng ra thì nổ máy (đạp thì càng tốt) ko tải 1 phút hẵng chạy (cái này tốt cho máy, bất kể nhớt nào)
2. ko ý kiến, toàn xài nhớt 70k 1 bình
3. ko nhất thiết (bình trc mình xài shell, bình sau chạy total, vẫn bt)
4. kệ đi bạn, chỉ cần thay nhớt lọc đúng hạn là dc. Rồi nó cũng bớt

p/s: 2,3,4 nếu tiền bạc ko thiếu thì bạn cứ xả láng
Top1 Mc 20w50 lon màu xanh duong đậm xài cho Ex tốt êm bốc, mát máy, đến 3000km mới thay giá phải cchang 100k, còn motul chỉ có dòng 300v là ngon thôi, mấy dòng silver,gold bt không hơn nhớt hãng là bao.
Có điều kiện thì thay luôn lọc khi đổi nhot mơid đi
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
Còn tùy vào suy nghĩ, cái tôi của mỗi người nữa!
Người có điều kiện hạn chế thì sẽ dùng và đánh giá trong khả năng và điều kiện cho phép
Người có tiền nhiều hơn thì dùng loại tốt hơn và đánh giá cũng tốt hơn để tương xứng với số tiền bỏ ra.
Nhưng tóm lại là tiền nào của nấy đừng mua trúng hàng giả là được (tiền mất tật mang hihi)
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phu147257 @@ vẫn giả được cơ hả b, lại còn vụ phân biệt thật giả nữa thì...
thachthuv
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bạn naò dùng motul 300V cho axelo chưa, cho cảm nhận với
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cám ơn các bác nhiều nhá, cuối tuần này không p suy nghĩ nh rồi
Motul 300v dùng cho con nào chả ngon. Nhưng khuyên dùng Motul Gold hoặc Top 1 Action plus. Giá ngon mà chất lượng ổn, tầm 2500km vô tư
40km/h xe nó ò ò là bình thường, tua cao nên thế, cứ ò ò thế kéo lên 60 đựoc đấy.

Thay nhông thì không cần, vì xe nào nó chả hú, nhưng mà thích thì làm 1 bộ 15-41 với 428HD cũng được, vi xích zin lởm lắm. Thêm 1 bình xịt Chain Lube nữa là đảm bảo lâu chùng và êm ro
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThanHoaiAnh em chốt cuối tuần thử chai top1 xem thế nào. chạy xe còn dài nên tính sẽ thử hết các loại cho biết.
mà em đang hỏi hú nồi cơ chứ nhông xích vẫn bình thường, nghe tiếng xích xè xè lại thích 😁
@monsprite Xe hú nồi là ưu điểm nhận dạng ex mà bạn . Bạn ở miền bắc hay sao 300v đắc thế .
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@typmm Mình đang làm việc ở HN, bên ngoài này cái gì cũng cao hơn trong HCM, đến mà nản
@monsprite Uh khổ nhỉ .ớ ngoài đó chơi xe mà mua đồ trang trí linh kiện chắc cũng tìm đỏ con mắt lun .nhớt thì mình thấy 9 ng 10 ý ,nên cứ thay thử nhớt nào bạn thấy cảm giác ok là đc .
AI xài top1 đừng thay lon action plus nha, thay lob Mc hoặc super đó ^^ còn chăm sên dùng nhớt lap của tay ga chăm cũng đc
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MinhDaiHT top 1 action plus sao vậy b? e đang tính thay vì thấy độ nhớt 10w40 (phù hợp đi thành phố như bác nào bảo ). Con top1 Mc là 20w50 phải không
@monsprite Action plús ko bằng Mc với super đâu bạn, action plús nghe nhìu người thay r thấy ko ngon còn khi thay qua Mc thì kết luôn, đc bác thay lon super màu trắng đó nghe nói ngon hơn Mc nữa. đi êm bốc tiết kiệm xăng, ít nóng
monsprite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MinhDaiHT e nge bác quất thử mc xem tnao, cám ơn b đã chỉ rõ hộ e
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
9 năm
cho mình hỏi dùng shell vàng có ổn không. có bác nói Siler Motul xài xào máy và tệ lắm. mình cũng chưa thử, mong các bác tư vấn ...
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
9 năm
@phu147257 mình sv nghèo nên gold thì hơi vượt quá chi tiêu 😁. castrol thì sợ giả.
có bác nào thay nhớt ở trường kỳ 3/2 chưa. thấy chất lượng ko
phu147257
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhcuong.bk trời, nhớt hãng 90k đi được 1500km thay, gold 140k đi khoản 2500km thay thi cũng xem xem nhau rồi
@nhcuong.bk Vân trường kỳ rất uy tín đó bạn .chưa nghe thấy phốt nào cả .tin tưởng đc .
@nhcuong.bk Mình mua 300v ở đây ko à. Oke lắm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Hà nội Motul 400k lâu rồi. Mà dùng Motul Silver làm gì, Motul Gold chênh có 1 ít lại ngon. Hoặc top 1 MC kìa
Liqui Moly 10W-50 Fully Synthetic, chạy bao nhiêu km là tuỳ bác.
ko biết action plus lỏng quá ko, xe bạn mình chạy lúc đầu thì ok lắm, chạy 1 thời gian chắc tại nhớt loãng quá máy nó xào dữ lắm.

Mình đó giờ chạy đủ loại, vậy mà máy nó vẫn thì thầm :p, ai chê nhớt hãng chứ <150k mình mua nhớt hãng xài dài dài 1k5 thay là khỏe nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019