Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảnh sát Jersey phối hợp Amazon đặt bẫy những kẻ chuyên trộm bưu kiện giao tận nhà

Nam Air
13/12/2018 6:27Phản hồi: 96
Cảnh sát Jersey phối hợp Amazon đặt bẫy những kẻ chuyên trộm bưu kiện giao tận nhà
Cảnh sát ở thành phố Jersey, tiểu bang Jersey, Mỹ - đang thử nghiệm dùng những hộp hàng hóa Amazon "fake" có gắn thiết bị định vị GPS bên trong, nhằm theo dõi và bắt những kẻ chuyên lấy trộm thùng hàng. Họ cho biết rất nhanh sau khi "đặt bẫy", chỉ 3 phút đã có một tên trộm "cắn câu" và bị bắt vì tội trộm cắp.

Amazon và các dịch vụ bán lẻ giao hàng triệu gói hàng tới tay khách hàng mỗi ngày, nếu không gặp trực tiếp người nhận thì nhân viên giao hàng sẽ để gói hàng ngay trước cửa. Tuy nhiên, vẫn có những kẻ xấu rình rập và chôm chỉa những gói hàng đó, vì vậy cảnh sát Jersey City đã phối hợp với Amazon để lên kế hoạch để giăng bẫy những kẻ đó.

Theo một khảo sát trên InsuranceQuotes.com thì có tới 26 triệu người Mỹ bị chôm mất gói hàng để trước cửa nhà trong dịp mua sắm cuối năm, tỉ lệ này rất cao, lên tới 1:12, tức là hơn 8,3%. Trong đó, bang New Jersey là một trong những nơi được báo cáo có số vụ mất cắp cao nhất.
Những gói hàng Amazon "fake" dùng làm bẫy sẽ có gắn thiết bị GPS, một số khác được đặt ở dưới các camera an ninh có tính năng phát hiện chuyển động. Khi kẻ gian lấy gói hàng đi, nó sẽ gởi tính hiệu tới cảnh sát để theo dấu và bắt kẻ trộm.

Công ty phân tích Adobe Analytics dự đoán rằng mùa mua sắm cuối năm 2018 (tháng 11 và 12/2018) sẽ có doanh thu riêng về mảng online lên tới 124.1 tỷ đô la, tăng 14% so với cùng kì năm ngoái. Với hàng tỷ món quà, hàng được chuyển phát nhanh tới tận tay người tiêu dùng, đây chính là "món quà" thơm ngon dành cho những kẻ ưa trộm cắp, vì vậy cảnh sát đã vào cuộc để ngăn chặn tình hình đó.

Thep apnews
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay. Lại có kiểu kết hợp bắt trộm vui vậy sao.
bomy
CAO CẤP
5 năm
ở mỹ amazon để hàng trước cửa mà ko sợ mất hả, trước có tin amazon phát triển hình thức giao tận xe cho khách mà, nó có chìa khoá vạn năng tự mở ra giao hàng rồi đóng cốp lại luôn, không biết đã triển khai chưa
bomy
CAO CẤP
5 năm
@titanxtreme em giao hàng xinh vậy, gặp tui chắc mời ẻm vào nhà xơi miếng nước rồi hẵn đi 😃
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@vn2210 Không biết có thật không mà thiệt là khó tin.
@bomy Amazon In Car đã triển khai rồi. Mình vẫn để Amazon deliver đồ vào cốp xe khi mình park ở office
peterpan80
TÍCH CỰC
5 năm
@ky xao tại cũng muốn nói xỉa xói chút cho vui á bác...chứ cũng ko có ý j nặng đâu..
như mấy chuyện cười người xưa đặt ra giữa 4 nước: Mỹ, Trung, Campuchia và VN vậy á...
nghe mà cười sặc...
cầm nhầm, tất cả chỉ là nhầm lẫn, và ở hành tinh nào đó thì tên trộm sẽ thắng kiện vì thùng hàng không giữ khoảng cách an toàn khi tên trộm tiến đến!
@Hợp wp vụ long container cao tốc ấy mà, mà thôi cho qua đi, nói mé mé được rồi nói thẳng ra không chừng có trà đá miễn phí uống =)
@cyberat Lái ngu
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
@cyberat Xứ sở thiên đường chứ đâu
phuongsd
TÍCH CỰC
5 năm
@cyberat Bạn lái khó hiểu như cái avatar của bạn vậy...
hay nha
mykenty
ĐẠI BÀNG
5 năm
bên mỹ dính phốt trộm cắp chắc khó gỡ nên có lấy chắc cũng thành phần ko thể cải tạo chứ ko phải trộm vặt hay hứng lên như vn
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@tamle_o Ko thích gi? Mình ko hiểu câu hỏi.^^
tamle_o
CAO CẤP
5 năm
@Kid_Alone Bác nói bị kích thích. Ý là định chôm mà sợ trục xuất nên thôi?😃
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@tamle_o =), chôm thì k dám, cũng k muốn làm điều xấu do ở Việt Nam! Đã học đạo đức Hồ sí Minh rồi =))
Có điểu thấy là kích kích thồi, kiểu thấy ip mới ra cũng hóng xem nó thế nào, kích thích kiểu vậy ấy ^^
@kEn ViP Đúng là mình nói không rõ ràng =))
Giống như bạn phía dưới nói. Ở mĩ bạn bị tóm khi ăn trộm thì hậu quả khủng khiếp hơn ở việt nam rất nhiều. Ở việt nam bị tóm, ăn cắp nhiều lắm thì vô tù ít năm, ăn cắp ít thì phạt nhẹ nhẹ, viết biên bản thôi. Nhưng ở mĩ hồ sơ của bạn sẽ lưu thông tin ăn cắp, vào sổ đen, sau này xin việc hoặc xin phép cho các hoạt động cá nhân vô cùng khó.
Ở mình bị tóm thì thôi không sao cả. Đúng là không ai muốn bị tóm, nhưng trộm cũng không sợ bị tóm cho lắm.
Long Sao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thu hoạch cao thì có kẻ tới phá có gì đâu. Chuyện này ở đâu cũng có cả. Chúc Police có thể xoá sổ những kẻ xấu tính này.
Mickey1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy nhiều khi nó tự tin quá. Chỉ nhét vào thùng thư hay quăng vô sân. Kích thích và khơi dậy lòng tham của mọi người.
titanxtreme
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mickey1234 bắt được là phạt kinh lắm. chỉ là ở US, niềm tin vào luật pháp và chế độ support đền bù của Amazon tốt, mình từng mất 2 gói mỗi gói ~500$ mà nó đền full cho mình luôn, chỉ cần inform cho nó biết
ngoanrazo
TÍCH CỰC
5 năm
@titanxtreme Vây nếu ai xấu tính lấy hàng rồi tự báo mất sao bạn @@
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@ngoanrazo Nó vẫn đền như thường, có điều ít ai làm vậy thôi.
@ngoanrazo Thì vẫn sẽ được. Nhưng nếu sau này vì lý do gì đó mà bị phát hiện thì có khác gì ăn cắp đâu 😆
hungbya
TÍCH CỰC
5 năm
@Mickey1234 Tùy nơi thôi bạn. Thí dụ ở mình thành phố nhỏ khá an toàn, nhà mình 7 thằng sinh viên gần như mỗi tuần cũng có hàng gửi tới vài ba lần, thậm chí đi chợ mua đồ ăn tụi còn lười order luôn rau củ quả trên mạng nên việc hàng hóa bày ra một đống trước cửa là điều quá thường xuyên, ai đi ngang cũng thấy là chuyện bình thường. Nhưng tuyệt nhiên cả năm không mất bất cứ món hàng nào cả. Mình thì chỉ duy nhất một lần mình order cái màn hình mắc tiền nó mới bắt có mặt để nhận hàng thôi, có lần nó để hẳn cái smartwatch mình mua trước cửa từ 10h sáng tới 8h tối vẫn còn nguyên xi.

Nói chung là tùy vào địa điểm mình sống thôi, ở những nơi như VN nhiều quá thì sẽ thấy nghi ngờ mọi thứ. Nếu mọi người đều cố gắng cư xử đàng hoàng, tỉ lệ tội phạm thấp thì cuộc sống của tất cả mọi người đều trở nên dễ dàng hơn. Một ví dụ nữa là bạn mình làm rơi ví ở khuôn viên trường, nó thật sự không care luôn, nó bảo kiểu gì chả có người contact nó nhận lại nên chả đi kiếm làm gì, y chang sau đó bên thư viện email nó nhận lại ví không mất bất cứ thứ gì.
nangcao072
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sống ở khu nào nhiều nigga thì phải biết cẩn thận , để trước cửa thì khả nay hàng khiong cánh mà bay rất cao
titanxtreme
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nangcao072 chính thế, nigga ở mấy khu người việt đông lắm
@nangcao072 mặc dù nói ra thì bị ví là phân biệt, nhưng thật sự là thế, bọn này chuyên vào cửa hàng tiện lợi trộm cắp
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@nangcao072 Đùa 😆
Chậc ra là xứ người ta cũng trộm như rươi, chỉ thua dân Việt một tẹo thôi
@ntlvn Ờ nghe bảo bữa nó đập apple store lấy máy ấy :D còn ở Việt em thấy mùa này cướp ngân hàng đang là trend
@Hunglong96 Dựa vào đâu nói một tẹo, những ông nào ở đâu ở đâu cũng có ng ười nọ người kia, điều đó đó là hiển nhiên, nhưng họ cố tình quên đi cái mấu chốt của vấn đề, đó là tỷ lệ
@buithu.ktmt05 Cho tớ cái thông tin tỷ lệ đi, số thống kê đàng hoàng nhé 😃
hachoa59
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntlvn Paris đúng là trộm cắp còn đẳng cấp hơn Việt Nam nhiều, Mỹ thì đợt dạo 2 tháng trước có thằng nào bán được 1 lô AirPods hơn 100 cái mà toàn hàng ăn cắp xong bị bắt được ở Texas
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
Ở thiên đường thì trộm nó vô tận nhà, phát hiện kịp thời bắt quả tang,kêu dân phòng xuống thì dân phòng bảo nó chưa ăn cắp thì chưa bắt nó được.
nguyenvtu
TÍCH CỰC
5 năm
@nghia3d Nghe nói xấu Mỹ thẹn quá phải lái sang VN à? Tội nghiệp.
@nghia3d bắt trộm là 1 việc làm phạm pháp nha bạn, đi tù như chơi
@nghia3d Còn kêu được dân phòng là may, ở Mỹ có khi trộm nó đã cho viên đạn vào người rồi chứ ở đó mà kêu.
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
@sskkb 😁:D:D thế chú m nghĩ người dân ở Mỹ ko có súng để phơ thằng trộm luôn à?Trang bị là như nhau chỉ có luật ở thiên đường là top thế giới thôi nhé :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Hay ghê
May quá bọn giao đồ toàn để trước cửa, chưa mất lần nào 😁
@liebherrltm1200 Đoc kiểu gì mà giao đồ amazon thành trộm cắp vậy?
@kEn ViP Bác đọc lại xem mình có nhắc đến shipper của Amazon không nhé. Mình chỉ nói bạn trên là dùng từ "bọn giao đồ" là không hay, thay vào đó nên dùng từ ngữ nhẹ nhàng hơn đối với họ. Còn từ "bọn" chỉ đáng dùng cho "bọn trộm cắp" thôi.
@liebherrltm1200 Tại thấy bác ghi trong cùng 1 câu 😆) Ghi [Chữ "bọn" dùng cho "bọn trộm cắp" thì hợp hơn] thì dễ hiểu hơn cho mình 😃)
@kEn ViP Ok ghi nhận 😃)
Làm cái thùng có khoá số. Nhân viên tới giao thì đọc mã số cho nó mở ra bỏ hàng vô rồi khoá lại!
@Nguyen N°5 Ờ cái này hay này bác này, bác tính luôn xem tiền với khóa nó là bao nhiêu, tính trên mấy chục triệu nhé =)). Làm như shipper VN chắc cú nhất 😁
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@dunggrap Amazon nó free mà, trong mấy cái siêu thị ấy, nhiều lúc mình muốn gửi hàng cấm ko muốn mấy anh chị ở nhà bóc. Mình toàn gửi ra đó rồi lấy =))
Ở nước ngoài để sẵn trc nhà hay ghê. Ở VN chắc không dám đâu
@lehoangnguyen050 Ở VN toàn thanh toán tiền mặt khi nhận hàng nên chắc cmn cú 😁
Để trc nhà rồi đi, KH nó kiện shipper sấp mặt
TuanUK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bên Mỹ phức tạp quá, VN chả có tình trạng này
chỉ là 8.3% thôi sao, ở 1 nơi nào đó, auto 100% mất sạch, thấy ko lấy đôi khi còn bị chửi ngu 😃
@tyller end 8.3% người Mỹ báo họ bị mất hàng chứ không phải tỉ lệ hàng bị mất trên tổng hàng giao đặt trước nhà mà ko giao tận tay nhé bạn. Nghĩa là trong hơn 320 triệu người Mỹ thì có 26 triệu người báo họ bị mất hàng. Do đó tỉ lệ hàng bị mất trong số hàng giao đặt trước nhà có thể cao hơn. Vì không phải 100% người Mỹ nhận hàng theo cách đó. Mấy ông Tinh Tế này dịch bài phải vào đọc bài gốc chứ không dễ bị nhầm lắm. Mà đồng ý với bạn là ở VN chắc 100% là mất nếu để trước nhà mà ko giao trực tiếp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019