Cảnh sát Mỹ muốn in 3D vân tay của nạn nhân để unlock điện thoại

Duy Luân
21/7/2016 21:59Phản hồi: 49
Cảnh sát Mỹ muốn in 3D vân tay của nạn nhân để unlock điện thoại
Cảnh sát bang Michigan hồi đầu năm nay đã tiếp cận một giáo sư để giúp tạo ra bản in 3D của dấu vân tay mà họ thu thập từ nạn nhân của một vụ án giết người. Cảnh sát hi vọng bản in 3D này có thể giúp họ unlock điện thoại của nạn nhân phục vụ côn tác điều tra. Lý do mà cảnh sát cần bản sao vân tay là do thi thể của nạn nhân đã phân hủy nên không thể áp ngón tay trực tiếp vào máy. Hiện vụ án vẫn đang tiếp diễn nên chưa có nhiều thông tin liệu cách này có thành công hay không, cũng không biết thiết bị trong sự việc chạy Android và iOS, nhưng trong quá khứ một số nhà nghiên cứu đã từng tạo ra các bản sao chép dấu vân tay để mở khóa các thiết bị và đã thành công.

Vài tháng trước, ở Mỹ cũng ồn ào vì một vụ án mà FBI muốn Apple tạo ra bản iOS đặc biệt để giúp unlock iPhone 5c (không có vân tay) của một nghi phạm, nhưng sau đó FBI đã làm được nhờ sự trợ giúp của một công ty bên thứ ba.

Nguồn: The Verge
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
Vân tay đc cái tiện chứ bảo mật không cao nhỉ
@Anhbien Cao hơn passworld rồi bác ạ. Còn cái gì chả có khắc tinh
@Anhbien lm sao mà cao bằng mật khẩu =))
binhbinh5555
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bomduc Đúng rồi, cảnh sát mở mật khẩu chữ số iphone tội phạm không được phải nhờ Apple, Apple không mở unlock nên kiện cáo tùm lum. Chứ còn mật khẩu vân tay thì dể mở hơn nếu có dấu vân tay
thpxken
TÍCH CỰC
8 năm
Tay bị phân hủy rồi mà còn in đc lun ah
@thpxken Người ta in từ vân tay trên giấy tờ như CMND ấy bác.
xtmg1
CAO CẤP
8 năm
@thpxken In 3d dựa vào vân tay trên chứng minh nhân dân. Kkk
@thpxken in 3d từ vân kĩ thuật số, kiểu như trong CMT ý
Đại Gia
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thpxken Dò mẫu vân tay hung thủ ở hiện trường. Và kích cỡ ngón tay để in lên thôi. Với công nghệ hiện tại có gì khó đâu
Với Note 7 chắc mấy a police phải móc mắt phơi khô để dành !??
@QLNN Cũng hok cần tới nỗi móc mắt, chỉ cần cái máy như trong phim Avenger ^^...
@QLNN Nói làm gì cái chưa ra, Lumia 950/950 XL là cái có rồi thì không nói?
@thanhcongwap Seeder mà
Vậy tội phạm thực hiện hành vi giết người xong lột hết da đầu ngón tay thì sao.
@Ro_tt Đùa, ko đọc bài hả bạn? Câu hỏi của bạn thì có khác gì trường hợp ở trên bài viết không?
@hung_hy88 Cái đó cảnh sát họ biết rõ nhân thân bị h ại, còn bị hạ i chưa biết rõ nhân thân, bị lột da mất dấu vân tay thì lấy gì in để mở đt vậy bác?
@Ro_tt nói như bạn thì làm gì có gì mà in vân tay 3D, nó lại ko thuộc bài viết này rồi.
Giáo sư nhà người ta... 😃
bobdylan510
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Black Mamba chả bù cho giáo sư nhà mình
binhbinh5555
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cứ tưởng mật mã vân tay khó hơn mã số , có điện thoại tội phạm muốn mở khóa vân tay cũng dễ hơn tìm mã số .
Mình nhớ là đã đọc ở đâu đó là nhận dạng vân tay trên điện thoại chỉ nhận vân tay của người sống mà?
butot
ĐẠI BÀNG
8 năm
Điện thoại nào không biết chứ iphone mà 8 hay 12 tiếng gì đó không đụng vào dù có chính chủ vẫn phải nhập passcode.
longoanhi
TÍCH CỰC
8 năm
@QLNN bắt với chả chước ai làm được thì làm thôi có cái điện thoại vớ vẫn mà cứ gân cổ lên cãi nhau lẻo đxo như đàn bà hoài
@dangkhoa_2808 Android 6 trên Samsung S6/Note yêu cầu nhập password sau khi restart máy, hoặc không mở khóa màn hình sau 24 tiếng đồng hồ
@butot Điện thoại Samsung cũng vậy. Sau khi restart or turn off or nhập mấy cái dữ liệu quan trọng cũng đòi passcode
tri5800xpm
TÍCH CỰC
8 năm
@butot Ủa có hã e k biết. Tưởng là sau khi khởi động máy thôi chúws?
Heroboot
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảnh sát chưa xem phim người kiến để học tập ak 😆
BBW
TÍCH CỰC
8 năm
Có cái đéo gì khó, copy chứng minh nhân dân in nổi lên chứ làm như giáo sư nhà người ta.
P/S: đã cầm đc điện thoại thì biệt đt số bao nhiêu rồi, ko tìm ra đc thằng chết là ai thì bó tay, chữa kể ADN, báo mất tích,... đúng là nhảm
@BBW anh em tinhte góp tiền cho bác này sang Mỹ hỗ trợ điều tra đê
quả này bác phá đc án thì VN cũng thơm lây 😁:D:D
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
Đọc 1 loạt cmt mà chết cười =)). Toàn các ông đọc tiêu đề rồi cmt như thật. Phương án này mới chỉ trong phòng thí nghiệm thôi, và đang nghiên cứu chưa thành công. Chưa kể 10 ngón tay biết quái ngón nào mà tái tạo trong khi sai ngón 3,4 lần nó đã bắt nhập passcode, để máy lâu quá 1 ngày nó cũng bắt mở bằng pascode. Đặc biệt là chú #1. Có vẻ vì tranh top nên bài chả buồn đọc phán bậy luôn =))
làm như người kiến có phải dễ hơn không 😃
Công tác bác Luân ơi
zxuxxuz
TÍCH CỰC
8 năm
Trong trường hợp mình nằm ngủ mà vợ nó lấy ngón tay của mình đặt lên phím Home của điện thoại thì sao nhỉ?
Không có nhẽ lúc đấy bao nhiêu sự thật ... được phơi bày???
Tóm lại là mật khẩu bằng số vẫn là quan trọng nhất . An toàn nhất cho dù có chết đi cũng không bao giờ tìm ra được
quanqw
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này tháo ổ cứng máy gắn ra ngoài phá dễ hơn nhiều, sao không làm nhỉ.
kidhitech
TÍCH CỰC
8 năm
Sao ko cầm cái ngón tay dí vào nhỉ =))) nạn nhân là người đã tèo hoặc đã bị thương phía cảnh sát nắm đựoc mà nhỉ 😆
_ Về sau muốn bảo mật, vân tay ko đủ, phải cả mống mắt nữa, in 3d vân tay có thể được, chứ in 3d mống mắt thì rất khó vì ko phải kỹ thuật ko cho, mà là vì hồ sơ cá nhân ko có vụ chụp mống mắt lol
Với Note 7 chắc mấy a police phải móc mắt phơi khô để dành !??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019