Canon có thể thêm cảm biến vân tay vào thân máy và ống kính để tăng tính bảo mật và thêm tính năng

Gia Tường
1/2/2018 2:28Phản hồi: 44
Canon có thể thêm cảm biến vân tay vào thân máy và ống kính để tăng tính bảo mật và thêm tính năng
Canon vừa đăng ký bản quyền hệ thống cảm biến vân tay cho cả máy ảnh và ống kính. Cảm biến vân tay ngày nay đã rất phổ biến, không chỉ làm nhiệm vụ bảo mật mà còn mở rộng tính năng của phẩm. Đây có thể là một bước đây đầu tiên của Canon để thoát khỏi sự tụt hậu về công nghệ so với Sony, Fujfiilm hay Nikon.

Canon cam bien van tay - Camera.tinhte.vn .jpg

Theo như bản thiết kê mô tả, cảm biến vân tay sẽ đặt trên báng tay cầm của máy ảnh và bên phải của ống kính. Cụ thể để làm gì thì bản thiết kế này không nêu rõ. Tuy nhiên mình dự đoán một vài trường hợp như:
  • Để bảo mật, không cho người lạ dùng máy ảnh và xem ảnh của bạn.
  • Nếu bị trộm mất máy thì ảnh trong máy vẫn bị mã hoá và an toàn cho đến khi có dấu vân tay của bạn mở khoá
  • Để mở rộng tính năng: Nếu như Sony có nút Fn trên thân ống kính thì cảm biến vân tay này cũng hoạt động tượng tự.
  • Bạn có thể chuyển tiêu cự nhanh với ống zoom, có thể đổi qua lại giữa các chế độ chống rung,... Những gì bạn cần là gán tính năng cho từng dâu vân tay cụ thể để kích hoạt khi cần.
Theo CR, ảnh đầu bài mang tính minh hoạ
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tính năng rất hay...chỉ đừng dùng làm cớ tăng gía qúa cao
linhatm
TÍCH CỰC
6 năm
@J_Android hay khỉ khô gì, chỉ tổ rách việc, dùng chán,mua bán đổi lens lại thêm phiền phức
nghĩ là cái gì cho việc nâng cao chất ảnh và AF thì éo làm, canon sắp hết thời rồi.
adams01
ĐẠI BÀNG
6 năm
chỉ có những công nghệ đời mới mới có chứ đời cũ này làm gì có được như vậy.
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@adams01 đã reported tội post nhảm
thach273
TÍCH CỰC
6 năm
@adams01 Nhảm quá biến đi
Sơ sơ nghĩ ra dc 2 tính năng hữu ích

*1 là đéo thằng nào mượn máy mình dc

*2 là đéo thằng nào ăn cắp bản quyền nhận vơ tác phẩm của người khác thành của mình
boysvipc2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chụp ảnh bữa nay sợ bị chặt tay nữa rồi thay vì bị giật máy 😆
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉ được cái đội giá. Sau này lens tích hợp cả cảm biến hồng ngoại với faceid thì bỏ mịa =))
@firestork Quét móng mắt trong ống ngắm! Ko phải mắt chủ thì ko chụp được!
Cũng hay
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
bảo mật thì cái máy cho nó khỏi mở là đc rồi, ko lẽ sợ ăn cắp lens bán lại luôn hả má =)) lầy thiệc
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
tưởng tượng 5 ngón tay tương ứng 5 setting mình hay chụp, thích setting nào thì ấn ngón đó vô, thích hợp cho những trường hợp gấp gáp

Hay đó chứ 😁 Mà đừng đội giá hộ cái
@wormwon Mình nghĩ nó khác gì chức năng 1 nút bấm đâu. Kể tiện cái ở chỗ chọn nhanh hơn nút vì nút phải bấm theo thứ tự. Nhưng nghĩ khi chụp ảnh đang cầm máy mà phải bỏ ra để ịn cái ngón tay vô cảm biến vt cũng quá tội.
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
@nam03021vn12 Thì Canon phải bố trí chỗ cảm biến vân tay sao cho 1 tay cầm báng, 1 tay vòng lấy nét mà vẫn "chạm" 1 cách thuận tiện... quan trọng là họ có làm được không và như thế nào thôi bác 😁
Libero82
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tào lao, thêm rườm rà và giá thành đội lên ko đáng. Hơn nữa muôn bắt khoảng khắc chụp lại còn phải vân tay vào thân máy và ống kính vãi thật.
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Nên bảo mật như iphone luôn,cho khỏi cái thói trộm cắp,cướp giật.Anh em trong nghề với nhau mà cái tản sáng nó cũng chôm,cục pin nó cũng lụm.Thứ gì!!!
@nghia3d Mệ, hôm rồi đi chụp hình ở cái nhà hàng 4 sao. cắm cục sạc pin nikon vào để quên. bữa sau tới hỏi đếch thấy đâu luôn, sợ thật!
@Lại Hoàng Khanh nhà em có dùng canon mà bác để lại quả pin Nikon em cũng... xin. coi như em tặng thêm cho bác chút ít kinh nghiệm quý. khỏi cảm ơn !:p
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 năm
thêm quả live stream nữa thì thôi. Khai tử cái gọi là máy ảnh. :eek:
Đã gọi là máy ảnh thì nên tập trung vào ảnh là chính, máy cái như thế này nên để smarthphone được rồi. Máy ảnh chỉ có ảnh chứ ko có nhiều thông tin như smarthphone, đưa nó zo rồi tăng giá mà ảnh thì như nhau thì đưa vô làm gì.
Cám ơn Apple!
nếu thêm tính năng thì làm cái nút chả tiện hơn sao, vân tay lúc nổ lúc xịt lại còn phải xoay ống kính nữa cơ mà
fire525453
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa có tính năng chụp, quay hồng ngoại ban đêm vui ghê. Giờ ít thấy máy nào có.
Thấy ko hay ho gì. Rườm rà thêm.
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh nó ở thẻ nhớ cơ mà các chế?
@mcnguyen có thể bị mã hoá nhé 😁
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
Bảo mật gì nhỉ, rút cái thẻ nhớ cắm qua máy khác hay máy tính đọc là xong.
Còn trong trường hợp nó mã hoá luôn cái file trong thẻ nhớ mà cái máy ảnh rớt xuống nước thì coi như xong luôn dữ liệu trong thẻ nhớ.

Trường hợp mua đi bán lại máy cũ cũng khó nữa
Chả thấy hay chỗ nào
@qk7 người ta có thể mã hoá dữ liệu trong thẻ được 😁
minhnhat2301
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qk7 Cái này hay ở chỗ mất máy thì đối tượng cũng khó bán. Còn bữa nào bị đứt tay nó không nhận vân tay lúc cần chuhp là treo mỏ 😁:D:D
@qk7 em đoán là nhà SX họ tính cả rồi bác. có thể sẽ có giải pháp đọc đc file đã bị mã hóa bằng 1 dòng code chỉ có thể tạo ra bởi tài khoản mail hay tài khoản của bác trên trang chủ của họ.
còn mua đi bán lại thì cũng giống như ĐT bây h thôi mà.
tuy nhiên là vẫn hơi bị lằng nhằng thật !
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
@Trịnh Quang Duy Máy ảnh chủ yếu là thao tác nhanh và gọn mà bạn, những công nghệ phức tạp này đem vô thực sự không có lợi ích gì nhiều. Đâu phải nhiếp ảnh gia nào cũng là chuyên gia công nghệ để lo việc backup vân tay, mã hóa thẻ nhớ,...
Thao tác chụp nhanh gọn, độ nét, iso,... ngon là đủ rồi
baden009
TÍCH CỰC
6 năm
Thấy rờm rà quá. Trong khi mấy cái cần như cải thiện iso, độ nét trên 6d II, update is cho mấy lens 24-70 ii... thì ko làm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019