Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Canon giới thiệu ống 18-135mm và pancake 40mm dùng Stepper Motor, diaphragm điện từ

Duy Luân
8/6/2012 4:50Phản hồi: 101
Canon giới thiệu ống 18-135mm và pancake 40mm dùng Stepper Motor, diaphragm điện từ

Bên cạnh việc ra mắt chiếc EOS 650D, Canon cũng giới thiệu hai ống kính mới là EF-S 18-135mm F3.5-5.6 IS STMEF 40mm F2.8 STM, giống như tin đồn ngày hôm trước. Hai ống kính này được tích hợp Stepper Motor (mô-tơ bước) giúp cho việc lấy nét được nhanh và êm hơn, nhất là khi dùng với hệ thống lấy nét lai trên chiếc 650D. Ống 18-135mm STM là ống dành cho hệ máy APS-C, trong khi ống 40mm STMống kính pancake tương thích với cả các máy full-frame lẫn máy cảm biến crop. Hai thiết bị này cũng đều sở hữu các màng khẩu điện từ (Electro Magnetic Diaphragm - EMD) giúp việc chuyển đổi khẩu độ khi quay phim được diễn ra mượt mà và chính xác. Hai ống kính STM sẽ được bán ra vào cuối tháng này. Giá cho ống 18-135mm STM là 549 USD, trong khi ống 40mm STM có giá rẻ hơn, 199 USD.

Cấu hình của EF-S 18-135mm STM:
  • Tiêu cự: 18-135mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F3.5-5.6
  • Có ổn định hình ảnh 4 stop
  • Số lá khẩu: 7, trong đó có 6 lá dạng tròn
  • Lấy nét trong bằng Stepper Motor
  • Thấu kính có 16 thành phần, chia thành 12 nhóm
    • Có 1 thấu kính tán xạ thấp và 1 thấu kính chính xác, giúp giảm quang sai
  • Đường kính filter: 67mm
  • Khoảng lấy nét gần nhất: 39cm
  • Có lớp tráng "Super spectra coatings" giúp giảm hiện tượng bóng ma, lóa
Cấu hình của ống pancake EF 40mm STM:
  • Tiêu cự: 40mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F2.8
  • Không có ổn định hình ảnh
  • Số lá khẩu: 7
  • Lấy nét trong bằng Stepper Motor
  • Thấu kính có 6 thành phần, chia làm 4 nhóm
  • Đường kính filter: 52mm
  • Khoảng lấy nét gần nhấn: 30cm
  • Có lớp tráng "Super spectra coatings" giúp giảm hiện tượng bóng ma, lóa

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã quá, mong nikon sớm có cái ống nhỏ nhỏ kia...
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
@cuhiep Theo bác cuhiep luôn
anhtuanlqd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuhiep Nikon có lâu rồi anh ạ, dòng E. Còn các hãng khác như Bessa, Carl Zeiss cũng có ống pancake cho nikon đấy ạ.
bác Hiep chuộng nikon quá nhỉ.
Mua 40F2.8 gắn lên Crop đem đi du lịch có vẻ nhỏ gọn nhỉ
chickenII
ĐẠI BÀNG
12 năm
Pancake mà gắn trên FF trông chắc buồn cười lắm nhỉ. Gắn fix bt đã không hợp rồi
gút 😃
Gắn cái Ống 40 này chắc thay luôn cái chắn ở Mouth. Đỡ phải vặn ra vặn dzo.
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy có gắn dc cho mấy em 7d hay j j ko ta
Sao cái ống kính to thế mà khi chụp ảnh lại không được nét như Nokia PictureWieu 808 41MP của mình nhỉ, điều đó chứng tỏ công nghệ máy ảnh của Nokia là nhất thế giới
@ngheokieumy hôm trước em có đi off với hội sonyalpha gắn cái ống 70-200 G của sony vô nhìn đúng tếu luôn chỉ thấy lens máy thì nhìn không ra.
@nguyenthanhkim Thằng này càng nói càng làm xấu mặt fan Nokia, lên đây phát biểu để thể hiện cái ngu của mình à. Đến cái tên còn ko nhớ còn bày đặt khoe, ở đấy mà TDTT, 41mpx đăng ảnh lên FB cũng đến thế thôi :p
@nguyenthanhkim Net hon thi tao deo phai gom tien mua 50d
40mmm =p~ quá đã 😁
ngon thật 😁
Khoái ống 18-135, đang dùng tamron cũng OK
doi co xiền múc em 18-135 về chơi.

www.dongho36.com
Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
hàng khủng là đây
monshunt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này sắp thành huyền thoại rồi, em tổng hợp vài post gần đây của bác này, ai muốn biết thêm chi tiết thì search tiếp ^^ 1 fan cuồng 808
namct_sn
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenthanhkim 😆 chết cười =]]] =]]] chắc phải bán máy vs dàn lens đi mua pureview :">
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenthanhkim Ủa ôi, nói thật em ghét nhất mấy thằng éo biết gì mà lại to mồm bác ạ 😁

Chán chả muốn nói =,=
Thôi các bác bỏ gạch đá xuống đi, ko biết ko có tội =))
@nguyenthanhkim
Thằng bịnh, đem cái ống kính so sánh với cái điện thoại chụp ảnh hả. Nokia của thím đang sắp hấp hối kìa về mà lo hậu sự đi. Hay là đang kiếm gạch xây mồ hả. Uống thuốc chưa vậy?
raibkpro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@monshunt Ôi, hay cho câu Ếch ngồi đáy giếng. Chắc tên này tự nói mình đây. Khổ, ngồi dưới đó lâu quá nên giờ được nói nên nói khiếp thế.
có cái này mà chụp ảnh đám cưới thì đẹp phải biét ấy nhỉ ;)
Ra 2 loại tiêu cự i chang của Pentax, 40mm 2.8 của Pentax dày có 1 cm
ntt2007
TÍCH CỰC
12 năm
em 18-135mm cũ bị chê ko nét bằng những len cùng tầm giá, hy vọng em mới ra sẽ ngon hơn dù sao đây cũng là 1 range đa dụng thix hop cho nhìu hoàn cảnh
kitnong
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho em hỏi tí,ống pancake EF 40mm kia thì dùng được cho những dòng máy nào vậy ạ
@kitnong EF thì dùng cho DSLR FF và cả Crop bạn à? Hay ý bạn hỏi như nào đó mà mình chưa hiểu ?
tronghien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn ôm cái lens 18-55 và ngồi hi vọng...........

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019