Canon sẽ giới thiệu máy ảnh và ống kính mới vào ngày 14/8 này. Có thể là 1DX mark II

Gia Tường
7/7/2015 2:20Phản hồi: 74
Canon sẽ giới thiệu máy ảnh và ống kính mới vào ngày 14/8 này. Có thể là 1DX mark II
Vào ngày 14 tháng 8 tới đây, Canon sẽ có một buổi giới thiệu thiết bị mới bao gồm một máy ảnh và hai ống kính. Nguồn tin loại trừ Canon EOS 5D mark IV và 6D mark II vì cả hai thiết bị này sẽ khong xuất hiện cho đến đầu năm sau. Ở thời điểm hiện tại, chúng ta có hai chiếc máy ảnh đã được rò rỉ xuất hiện trong thời gian này là Canon EOS 1-D X mark II hoặc chiếc EOS 150D.

Chiếc 1-D X mark II là bản nâng cấp từ chiếc DSLR cao cấp nhất của Canon 1D X. Chiếc DSLR mới này sẽ được trang bị chip xử lý DIGIC 7, công nghệ màn trập Global shutter, cho phép bắt dính đối tượng tốt hơn. Trong khi đó chiếc 150D sẽ được trang bị cảm biến 24.2MP, hệ thống lấy nét Hybrid CMOS AF III cũng như Wifi, NFC,...

Về hai chiếc ống kính mới, hiện tại vẫn chưa có tin tức cụ thể nhưng có thể Canon sẽ giới thiệu ống kính 35mm F/1.4L mark II. Chiếc ống kính này được cho là đã vượt qua các bài thử nghiệm chất lượng và sẵn sàng để đưa vào sản xuất hàng loạt. Các ống kính có khả năng khác là EF-M 85mm f/1.8 IS STM, EF-M 18-55mm IS STM và EF 16-35mm f/2.8L Mark III.

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng ngày mai xem giá của mấy em này thế nào
@iloveyoutoo 14/8 mới ra mắt mà bác
EF 16-35L Mark III chứ 😃
duonglateo
ĐẠI BÀNG
9 năm
xem cho vui thôi chứ giá mấy em này thì vợ có cho tiền cũng chả dám đi mua
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duonglateo Em cũng đồng cảm sâu sắc với bác về vấn đề này
Ra 85/1.4 giá 20tr ok. Ống 85/1.2L đắt quá
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T ở đây có ai từng sở hữu 85 1.2? Có hình chụp tại 1.2 ko?. Mình thì từng xài 85 1.4N rồi. Cũng ko biết 1.2 nó hơn 1.4 ở chỗ nào. Mình chụp tại 1.4 vẫn nét nhưng ít khi chụp tại 1.4 lắm. Còn về máy nikon sáng hơn canon 2/3 stop thì trên youtube có nhiều clip mà. Thấy canonian hay loè ngkhac băng cái khẩu 1.2 quá, mà có ai chụp 1.2 ko?
Đây là clip cùng gắn 24-70 mà trên nikon sáng hơn thấy rõ. Mình ko biết là do tiêu chuẩn về f của mỗi hãng khác nhau hay là do iso của thằng nikon nhạy hơn canon. Nếu Nikon làm đc 85 1.2 thì giá cũng sẽ rất cao chứ ko như cái 85 1.4N 30củ đâu.
@***NamAnh*** Mình nghiệp dư, chủ yếu là Ảnh nén và chỉ chỉnh trên iphoto sáng tối đậm nhạt. 😁

Biết file raw chỉnh trên lightroom thì ngon nhưng ngại học quá. :p
hoangsangvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HV889 Trong cái clip này mình thấy rõ là màu trên con D810 nhợt nhạt hơn ạ. Màu trên con 5D3 nó đằm hơn nên bác nghĩ nó tối hơn chẳng?
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsangvn nhạt hơn lại dễ cho phần hậu kì bác ah. thường em set trong ps để -3 contrast, -1 saturation, -1 hue
máy ảnh nhà người ta 😔
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Em chỉ ước có cái 5D Mark iii thôi 😃
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Body thì ko quan tâm vì yên phận với Má ba rồi. Mua nữa vợ cắt chim ngay. 😁
Còn ống kính khả năng cao là 35mm 1.4L II. Lens này mk1 đã hơn 15 tuổi rồi. ống còn lại mình dự là 1 Prime lens mới cho EF-M. Gần đây Canon đẩy mạnh ống kính cho EF-M vì mảng này còn thiếu
nhiều lens Fix. (35mm, 50mm, 85mm chưa có ống nào)
Mình vẫn mong Canon nâng cấp 85mm f/1.8. Nhưng chắc là còn lâu, trước tiên phải là 50mm 1.4 lên STM và IS cùng series với 24mm. 28mm 35mm STM IS rồi may ra mới tới 85mm
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@snicker740 ngàm EF-m có tin chính thức con 85 1.8 STM rồi, còn mấy em kia chưa bit,

nhưng e quan tâm bản nâng cấp cho EF 85 1.8 và 50 1.4 giống bác. mấy lens này đã khá cũ rồi, nhất là 50mm bị đánh mạnh nữa nên hy vọng sớm có nâng cấp

35mm thì mới có 35 f2 IS USM rồi nên e nghĩ sắp tới ko có bản STM đâu, và những lens đang xài USM sẽ ko bị chuyển qua STM vì nếu nó ưu việt hơn thì đã có trên dòng L rồi. nên nếu ra bản mới cho 85 1.8 và 50 1.4 thì em vẫn mong sẽ là USM thực thụ chứ đừng là STM
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
@ntt2007 Mình gõ nhầm đấy. USM chứ. Hihi... Ý mình là mong Canon nâng cấp 2 ống 50mm 1.4 và 85mm 1.8 lên IS và build chỉ trắng như 3 ống 24mm 28mm 35mm
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@snicker740 50 có usm cần j stm nữa 😃
mong chờ 16-35mm mark iii thui😃
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Canon 150D ??
Mình có đọc nhầm ko
Ông Canon chả có con 50mm nào ra hồn 😔
@badboy_2912 Tiêu cự này e thấy họ ít xài hơn 35 và 85 trên FF nên có thể canon chưa nâng cấp vội 😁, chỉ sợ acnon nâng cấp con 50L lên Mark2 thì bác k có tiền để mua thoai :p
@***NamAnh*** Indoor 35L thì quá mắc, 35F2.0 thì chưa đủ phê, 50f1.4 thì củ chuối (hư AF, ko nét căng tại 1.4 thậm chí 2.0)
@badboy_2912 Em 35f2 chụp lên thấy hình hơi ngả tông vàng vàng sao ấy bác. Không được lung linh như các ống L.
Giá chắc cũng ko hề rẻ đâu.
Hi vọng canon nâng cấp con 85 1.8 con hiện tại viền tím + độ phân giải kém quá 😔
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@Sliver Dragon Hả, lens thì liên quan gì đến độ phân giải @!@
@nholuumanh Phân giải của lense là có thật.
@nholuumanh Lens có độ phân giải, học thêm đi
@nholuumanh bác đọc thêm đi bác.
lúc nào có dịp bác dùng 85.18 cắm trên crop chụp toàn thân xem nó như thế nào luôn nhá
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ko biết 1.2 nó hơn gì vậy. Bạn nói thử xem. Còn nói 1.2 trên canon sáng hơn 1.4 trên nikon thì có dẫn chứng gì ko. Còn video so sánh nikon+ 24-70 vs canon+ 24-70 ii thì mình có, hình trên nikon sáng hơn 2/3 stop
Nếu so sánh thì 2 ống kính phải cùng gắn trên 1 body nhé. Việc so sánh 2 ống kính gắn trên 2 body khác nhau đã thấy vô lý rồi vì canon và nikon hệ thống đo sáng khác nhau, PS cũng khác ngay cả ở Natural, Nikon cho màu sai và tươi tắn hơn nên chắc chắn sẽ ảnh hưởng tới độ sáng của bức ảnh, bác nào hậu kì mà hay chỉnh màu thì thấy rõ cái này nhất.
1.2 so với 1.4 k những khác về độ sáng còn khác về DOF nữa, chắc có bác là người đầu tiên bảo 1.2 k khác so với 1.4 😕
còn ai đi so sánh 2 ống kính 24-70L gắn trên canon với 24-40N gắn trên Nikon thì quá sức tào lao.
@HV889 Bác nói thế thì e cũng chịu thua bác, từ lúc biết chụp ảnh tới giờ e chẳng thấy ai so sánh 2 ống kính với nhau mà gắn trên 2 body của 2 hãng khác nhau cả, cái này fan nikon chắc nghĩ ra để tự sướng với nhau :eek:
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@***NamAnh*** Bác mới hài. 2 lens đồng cấp, 2 body đồng cấp có gì mà ko so sánh đc. Nói như bác ngta có so sánh con nouvo với con ab ko? Hoặc boomphone sao ngta vẫn đi so với mấy hãng khác?. Nikon ra d700, canon cũng có 5d2 để đối trọng. Hoặc nikon có d800 thì canon có 5d3. E thấy canon cũng tự td với nhau quá. Chuyện so này trên youtube đây ra bác lên đó mà nói ngta tào lao đi. Cũng ko thấy ai dùng lens canon gắn vô nikon hoặc ngược lại để so sánh với nhau cả . Chừng nào so với máy dưới cấp thì mới nói là ko đc
@HV889 Bác này lí sự cùn vậy thì e cũng chào thua, nói thêm nữa chắc dám bác cũng gắn con canon 50 1.2 để so sánh với con 50 1.8 bên Nikon luôn :eek:
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@***NamAnh*** Ko biết ai cùn. 2 con ko đồng cấp mà bác cũng nói đc bó tay. Len 50 1.2 nhiêu tiền bác, còn lens 50 1.8 nikon thì so với 50 1.8 canon chứ (loại thằng stm mới ra nha). 50 1.2 chắc hiện giờ so với 58 1.4 thì đc. Mà nhớ ko lầm 50 1.2 ra 2 đời và 85 1.2 cũng ra 2 đời rồi.
diemmycake
ĐẠI BÀNG
9 năm
mọi thứ mình muốn đều có ở trong con này 😁
Hình mình chụp 85 f1.2 ở max khẩu đây. Cho các bác thấy f1.2 nó thế nào. Đừng thắc mắc về cô gái nhắm mắt nhé. Còn so sánh giữa 24-70 Nano với L2 thì không cần thiết đâu vì nó không có ý nghĩa gì cả
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Thì e chụp 85 max khẩu cũng nét tại khẩu. Bokeh cũng xoáy, cũng có hiệu ứng nổi khối. Có chăng thì canon bokeh đẹp hơn chút và xoá phông mờ hơn chút. E thì ko thích teen xoá phông lắm. Thường phải để f2 trở lên mới thấy chi tiết và hiệu ứng nổi khối. Mà 1 con hơn 40 chai, 1 con 30t thì có thua cũng là điều bt. 85L ra tới đời 2 rồi thì phải, nikon thì vẫn 1 đời
@HV889 Ở cái đỉnh cao từ 9,5 mà muốn lên 10 cái giá phải trả là rất rất đắt đỏ. Chưa nói f1.2 hơn 1.4 cái gì mà để chế tạo ra 85 f.12 cũng kì công rồi. Có được bao nhiêu hãng làm 85 f1.2 😁
hoangsangvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hungdunghcmc Bữa rồi mình chụp cho gia đình kia ngoài công viên, nguyên album gia đình bằng con 135 thần thánh này đây. Tâm lý khách thích xóa mù mịt, khách sướng là mình sướng rồi :D
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsangvn với mình thì 135 hơi khó xài nên mình xài 105DC, tele vừa phải. Con 85 ra ngoại cảnh thì thấy hơi thiếu thiếu tele, còn 135 thì lại đứng xa mẫu. Con 85 trong nhà lại khó chịu. Nên combo của mình là 14, 58, 105, 70-200 cực ít xài trừ mấy show catwalk
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
ban đầu em nói canon chỉ có 1.8 rồi nhảy lên 1.2 ko có nhiều lựa chọn cho khách. Còn nikon thì có từ thấp, trung, cao. Mà bác kia nhảy vào nói nikonian mãi mãi ko bao giờ có đc cảm giác 1.2. Có phải là đụng chạm ko. Các bác tự gây ra war, thôi thì ai xài gì cứ tự td với thương hiệu mà mình yêu thích. Muốn khẩu to, teen xoá phông, màu sắc nịnh mắt thì chơi canon. Ai thích sắc nét, chi tiết thì chơi nikon. Mỗi cái có thế manh riêng. Cũng như xe máy sao có bác thích honda, có bác lại thích yamaha. Ko thể nói cái nào tốt hơn cái nào. Toàn là tự cảm nhận với nhau thôi.
@HV889 Đầu tiên là có người bảo 85 Canon ít lựa chọn. Khi đáp lại là Nikon hok có f1.2 thì lại lôi 24-70 ra so sánh nói L tối hơn, mà thực ra cái clip trên nhìn L quay đẹp đậm hơn 😁. Đòi so hình chụp cũng có luôn. Không biết ai mới gây war :D
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Từ 1 lens 9t nhảy vọt lên lens 40t ngoài, ko có tầm giữa. Mình nói ko đúng sao mà đã đong đỏng lên rồi. Đưa ra 1.2 thì mình ko hiểu ý của bạn muốn gì, hay ý muốn nói 1.2 cho hình sáng rõ hơn mắc tiền hơn đi loè ngon hơn 1.4 của nikon. Thôi thì ai td thi cứ td thôi. Nikon nó làm lợt là có ý của nó, hậu kì dễ. Lợt dễ chỉnh chứ đậm khó chỉnh. Cũng như đồ lạt dễ chữa, đồ ăn mặn khó chữa. Mặc định nó làm lợt đi, còn mình muốn đậm có thể chỉnh lại trong ps. Canon đc 2 con 50, 85 là lợi khẩu hơn nikon, còn lại thì khẩu như nhau hết nhưng ngược lại nikon lại lợi iso hơn.
@HV889 Câu nguyên văn là " Nikonian không được hưởng thụ f 1.2 " là chê hay khen hay nói đúng sự thật. Còn câu này " Nikon nó làm lợt là có ý của nó, cho hậu kì dễ. Lợt dễ chỉnh chứ đậm khó chỉnh " thì ... 😁 không thể tin nổi :D
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Vậy bạn ko phải dân dựng phim rồi. Quay là giảm hết sharp, contrast, ngta làm vây để làm gì? Bạn nói mãi mãi ko đc hưởng cảm giác f1.2 là gì. Mình thiết nghĩ bạn ko nên thêm câu mãi mãi để nhấn mạnh làm gì. Ban biết đc tương lai?. Còn mình chụp jpg cũng set giảm hết, bạn chụp raw thì ko phải nói nữa. Hiện tại mình có lens 1.2, 1.4 nhưng chẳng bao giờ chụp tại khẩu cả. Chụp tại khẩu thì mất hiêu nổi khối rồi. Thường mình để từ f2 trở lên hiệu ứng mới rõ rệt
Chả khác gì ifan và samsung cãi nhau :3
Mình nghĩ các bác đi sai đề rồi AD nói là 2 lens cho ngàm EF-M(dòng mirroless của canon mà) cái kit EF-M 18-55 IS STM(ra theo canon M3 rồi mà).
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
@best4u Ra từ thời M1 chứ bạn. Kèm 22mm STM nữa đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019