Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cập nhật: Dell mua công ty lưu trữ EMC với giá 67 tỷ USD, thương vụ lớn nhất trong ngành công nghệ

Duy Luân
12/10/2015 7:59Phản hồi: 157
Cập nhật: Dell mua công ty lưu trữ EMC với giá 67 tỷ USD, thương vụ lớn nhất trong ngành công nghệ
Dell được cho là vừa thông báo họ đã đồng ý chuẩn bị mua lại công ty lưu trữ EMC với giá 50 tỉ USD - 67 tỉ USD và đây là thương vụ mua bán sáp nhập lớn nhất trong lịch sử ngành công nghệ từ trước đến nay (không tính những vụ giữ bí mật điều khoản). EMC hiện đang được định giá trị thị trường vào khoảng 53,6 tỉ USD và đã từng cùng Dell bán một số dòng sản phẩm lưu trữ cho server. Được biết việc đàm phán giữa hai bên đã diễn ra trực tiếp giữa CEO Michael Dell và CEO Joe Tucci bên phía EMC. Trang Reuters nói thêm rằng thương vụ này cho phép EMC lựa chọn những người mua khác, trong đó có IBM, Cisco và HP cũng là những người mua tiềm năng. Tuy nhiên, nguồn tin có liên quan nói rằng các công ty này khả năng cao là sẽ không tiếp tục theo đuổi việc mua lại EMC, chỉ còn Dell ở lại mà thôi.

Khi thương vụ hoàn tất, cổ phiếu của EMC được định giá khoảng 33$, trong đó 25$ sẽ được trả bằng tiền mặt, phần còn lại sẽ được trả bằng cổ phiếu của VMWare, công ty ảo hóa nổi tiếng mà EMC có cổ phần lớn trong đó.

Cập nhật thông tin chính thức từ Dell, giá mua chính thức là 67 tỷ USD, không phải 50 tỉ USD như tin đồn

Nguồn: Recode, Reuters
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các ông lớn có khác :rolleyes:
kazenjin
TÍCH CỰC
8 năm
Dell giàu vãi ! thế mà cứ im hơi lặng tiếng bấy lâu nay:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
P/S: Hy vọng có thể cải tiến được chất lượng ổ cứng SSD cũng như giá thành rẻ hơn " Nhất là với dòng máy trạm Workstation. Đang nghía em Dell XPS 15 5000 Quardor của Dell.
@kazenjin DELL chắc phải vay thêm ngân hàng, trả chậm dần, hoặc trả bằng cổ phiếu 😃
@kazenjin Để thúc đẩy hoạt động kinh doanh trong bối cảnh nhu cầu tiêu thụ máy tính để bàn suy yếu, Dell buộc phải tìm đến các doanh nghiệp làm ăn có lời hơn và lưu trữ dữ liệu được xác định là lĩnh vực tăng trưởng trọng yếu của tập đoàn này nên đây là cuộc đầu tư để chuyển hướng với mục đích tồn tại và phát triển ở một thế giới CNTT đầy rủi ro ché không phải mục đích như bạn nghĩ đâu nhé.
JNG
TÍCH CỰC
8 năm
@kazenjin xuống sàn chứng khoán rồi, thành công ty tư nhân mà vẫn giàu, ghê thiệt 😁
@kazenjin chạy dòng cao cấp vậy thì ko cần đòi hỏi gì nữa đâu 😁
Khiếp thật. Dell coi vậy mà cũng nhiều tiền.
Im im mà giàu dữ
@luong_duy_khanh He, có 47 đồng hương đây rồi .
@hungbanme Eakar bác ơi... 47 F1 28286 đang ở SG
Dell giàu phết nhỉ 😃
namdh7
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc cái giá mà muốn ngất
50 tỷ Obama, giàu nứt đố đổ vách thế cơ á.
Vớ vẩn nó mua đc cả apple
@hanunglongkaka thì mình đang nói cái giá hiện tại của apple thôi, chứ lúc xuống thì apple còn lại mấy, trèo cao ngã đau cả thôi, như NOKIA vậy.
kgsang
TÍCH CỰC
8 năm
@pho6775 thánh nói tôi nói là samsung chứ không nói là samsung electrolic
@giang27t1 Tỷ đô là ngày xưa rồi em gái ơi. không biết thì đừng tỏ ra nguy hiểm. chả biết ji hết đúng là đàn bà
@SilverA Không phải vậy đâu. Tuỳ phần mua và bán chẳng ai bắt phải mua hay bán toàn bộ ví dụ như CEO cũng là 1 tài sản. Giá trị thương hiệu Apple chỉ khoảng 170 thôi còn tiền dư gần 200 thì cất đi chứ đem tiền đổi lấy tiền làm gì, hơn nữa 1/3 tài sản Apple ko nằm ở nhà nên giá nó cũng ko hẳn là 1/3 khi mua bán
Cái giá bằng giá trị của cả 1 tập đoàn top 10
icemain
TÍCH CỰC
8 năm
kooo
ĐẠI BÀNG
8 năm
50 tỏi tý ngất. Không có bài này mình còn không biết thằng EMC là thằng nào
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
8 năm
wow, có bác nào quy ra tiền việt rồi ngồi viết cho đã tay ko nhỉ 😃
CUBASE
TÍCH CỰC
8 năm
@huynhtoan92 ko cần viết, chỉ cần quy ra tiền Việt ngồi đếm, em sợ ko đủ thọ để đếm
@huynhtoan92 1117750000000000.00 Vietnamese Dong
ngồi viết đi :d
suzuki100602
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhphat95 1,117,750,000,000,000.00 VND

Híc nhìn thôi đã chóng hết cả mặt.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Các công ty cứ gộp lại thế này, theo đà cũng có ngày lũng đoạn kinh tế :rolleyes:
ps:Có ai đó có thể mua đến 4 EMC bằng tiền mặt....:p
Chủ đảo? Sai chính tả kìa. @Duy Luân
tươi vui
ĐẠI BÀNG
8 năm
FPT trị giá bao nhiêu nếu được mua lại nhỉ
@TheWingAg Nhiều công ty doanh thu tỷ USD lắm bác ơi. Phần lợi nhuận và lợi nhuận sau thuế thì mới quan trọng. Doanh thu cao mà lợi nhuận thấp cũng nhiều.
@hanzproa3 Có hàng ngàn công ty "chả có cái công nghệ mẹ gì cả" vẫn có giá trị thị trường hàng chục tỷ USD đấy.
Ví dụ cụ thể là Berkshire Hathaway của Buffett đâu khoảng $350B.
@dac thưa bác, bác đọc cái bác kia viết chưa? e cmt vì cái bác ý viết, fpt ko có công nghệ gì để bán hết, ng ta có mua lại thì cũng là mua lại chuỗi cửa hàng thôi, còn mảng gia công phần mềm thì ko gọi là công nghệ đc. Còn các công ty ko có công nghệ gì mà vẫn cả chục tỉ thì đầy ngoài cty của W.Buffet ra còn nhiều cái ví dụ như du lịch, chứng khoán, hãng hàng không ...............................
@hanzproa3 À hiểu ý bạn rồi. Nhiều bạn cứ nghĩ phải công nghệ này nọ thì công ty mới có giá trị là không chính xác
thanthequyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
năm kia thì bỏ 24 tỏi để thu lại Dell thành cty tư nhân, giờ lại 50 tỏi mua EMC, sao Dell lắm tiền thế hả anh em 😁:D:D
50 tỷ mà thương vụ làm cái vèo
dell về PC, tablet rất hẻo nhưng chắc mãng khác lại ngon
HVT
TÍCH CỰC
8 năm
@hieupy89 Dựa vào đâu bạn nói nó làm pc laptop hẻo thế?
@hieupy89 xài laptop thấy cũng ổn.
@hieupy89 Việt Nam ta nghèo rồi còn thiếu hiểu biết. Mở công ty đi rồi xem thích sài máy Dell hay là ráp biết liền. Không đơn giản mà PC Dell giá cao hơn hẳn các thương hiệu khác chứ đừng nói tới máy chú tự ráp nhé.
@Saun Mình thấy pc dell đắt sao bằng macpro :s
apple mua tới 10 thương vụ mà chưa được 5 tỷ usd nữa còn dẻll 1 thương vụ đã là 50 tỷ usd gê quá
Chắc định giá để sát nhập tính tỷ lệ % vốn. Chứ mua đứt thì ông Dell này khủng thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019