CEO Intel tuyên bố các thiết bị di động Android sử dụng chip 64bit sẽ sớm ra mắt trong năm nay

ND Minh Đức
17/1/2014 22:23Phản hồi: 71
CEO Intel tuyên bố các thiết bị di động Android sử dụng chip 64bit sẽ sớm ra mắt trong năm nay

Trong một cuộc hội nghị với các nhà phân tích, CEO Intel Brian Krzanich đã tuyên bố các thiết bị Android sẽ được trang bị vi xử lý 64-bit của Intel và ra mắt trong tương lai gần. Cụ thể, máy tính bảng Android chạy chip Atom 64bit của Intel sẽ được ra mắt vào khoảng tháng 7 năm nay.

Hiện tại, bộ vi xử lý mới chỉ được trang bị cho một số thiết bị chạy iOS mà Apple cho ra mắt hồi cuối năm 2013. Theo thông tin của CEO Krzanich, các chip 64-bit sẽ phổ biến trên nhiều điện thoại chạy Android ra mắt trong năm nay. Cụ thể, Krzanich cho biết các điện thoại Android đầu tiên sử dụng nền tảng chip 64-bit sẽ chính thức được ra mắt vào đầu quý sau, tức là vào khoảng tháng 7.

Các vi xử lý 64 bits hiện đang khá phổ biến trên các máy tính chạy Window. Nền tảng 64-bit không những tăng tốc độ xử lý của máy tính mà còn giúp nâng cao tính bảo mật hơn so với cấu trúc phần cứng 32-bit trước đây. Tuy nhiên, vấn đề ở đây là mặc dù phần cứng của nhiều thiết bị di động đã được trang bị nền tảng chip 64-bit, tuy nhiên vẫn phải chạy phiên bản hệ điều hành Window 32-bit do vẫn chưa có các driver hỗ trợ. Hệ điều hành Android cũng gặp phải vấn đề tương tự bởi Android được phát triển dựa trên cấu trúc ARM 32-bit.

Tuyên bố trên của Krzanich cho thấy Intel đã bắt đầu nhận thấy sự quan trọng và cần thiết để tập trung các nguồn lực phát triển cho nền tảng di động. Theo báo cáo kết quả kinh doanh năm vừa qua, doanh số bán hàng và doanh thu của Intel đang có dấu hiệu tăng chậm lại so với các năm trước. Nguyên nhân khá dễ hiểu là dòng sản phẩm máy tính vốn là thế mạnh của Intel đang ngày càng bị các thiết bị di động lấn sân. Song song với Intel, Qualcomm, công ty chuyên cung cấp vi xử lý chi các thiết bị Android cũng tuyên bố đang gấp rút phát triển nền tảng 64-bit và sẽ sớm ra mắt trong tương lai gần.

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Intel thì trùm về chip rồi, ông tổ luôn, chưa xài mấy máy chip intel trên di động bao giờ, ko bieeta ngon ko.
mới mổ em note 2 vs e note 10.1 xong =]]. nghĩ lại thấy mình may ghê, gặp mà ip vs ipad mà bể màn thế này thì chỉ có nước mang ra tiệm, làm gì có chuyện mua linh kiện về tự thay thế này =]]]]]
@Doraemon12345 Chị tui mua ở vn hồi hè, lúc đó tui về chơi sẵn lấy máy lun, đâu tốn tiền ship hay gì đâu. ông nhân sai tỉ giá rồi kêu đắt ^^! Bảng có 35k thôi ông ơi, 50k chắc tui cuốn gói về nước lun wá. Ở bên nay phí dịch vụ, công lao động rất đắt. Tui sửa note 2 là đt mà, liên wan gì ipad mini vs nexus 7? Tui đang chờ notepro 12.2 thôi. Xài thay laptop 😁.
@cuongfanandroid Bạn đang ở đâu thế ?
Mà xài thay laptop thì chắc nhu cầu rất đơn giản nhỉ ?MTB làm sao thay được laptop,pc (trừ mấy con chạy win 8).
@Doraemon12345 😁 tất nhiên đời nào mtb mạnh bằng laptop, nhu cầu của tui thì nhìu, nhưng lại rất đơn giản nên hầu như note pro sẽ đáp ứng dc hết, nhìu tác vụ còn tiện hơn cả trên laptop. Pin cũng trâu hơn, gọn nhẹ hơn laptop. Tuy giá đắt hơn laptop thông thường một chút nhưng tiện lợi hơn nhìu.
@cuongfanandroid Cái này còn tùy nên so thử bới ThinkPad hay Air đi🆒.
Còn nữa bạn sống ở nước nào thế ?o_O
saidadaki
ĐẠI BÀNG
10 năm
Apple nó cứ nổ phát súng nào là y rằng vang trời phát đấy :p
T1: iphone
T2: ipad
T3: macbook air
T4: siri
Và h đây là sử dụng kiến trúc 64bit tren smp 😁
tarzan908
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doinho Đống ý với bạn...Và cũng nói thêm là một số cũng không phân biệt được thế nào là tỷ lệ, thế nào là kích thước. Thật tội
@=Tử_Hải= Thế ngày xửa xưa BB,O2,PALM có cái nào to đến 6" đâu mà vẫn là smartphone,thậm chí là PDA,gõ phím ầm ầm. Ngay cả Android thời kì đầu cũng có cái nào quá 4" đâu,Dell dép còn bị coi là kỳ quái,vậy mấy cái đó không Smart à?
@saidadaki công nhận, phải nói là rung rinh giới công nghệ lun. sợ nhất là mấy cái phát ip4 (đt "đầu tiên" trên thế giới màn hình to hơn 3.5), ipad mini (tablet nhỏ đầu tiên thế giới), thanh notification bá đạo lần đầu xuất hiện trên trái đất, giao diện phẳng.....mở đầu trào lưu, cảm biến vân tay làm chấn động giới an ninh, NFC vài năm nữa sẽ làm mưa làm gió,.... và còn nhiều phát kiến vĩ đại khác nếu k có những thằng hề chọc gậy bánh xe như GG, SS cứ suốt ngày ra mấy cái đó trước apple vài năm khiến apple k có dịp.....nổ phát súng đầu tiên =]]]]. tui đố bạn kể tên dc 1 cái cho chính apple phát minh chứ k phải vay mượn, ăn cắp hoặc ăn bánh trả tiền cho các hãng khác đó.
tặng bạn cái clip tham khảo để tránh list ra mấy cái k fai nè 😆 . cái kết luận của clip nghe rất chí lí, mát tai cả fan và antifan là tuy apple k phát minh, nhưng họ là ng cải tiến vĩ đại. mà cải tiến là từ tâng bốc thôi, còn nói trắng ra là kẻ......vĩ đại thì đúng hơn 😃)))
@cuongfanandroid Tui không phải phải (LG,Asus,Nokia fan cơ).Nhưng tui sẽ trả lời cho câu này là này là Iphone (smartphone),Ipad(máy tính bảng(mặc dù máy tính bảng đầu tiên do Gates tạo ra nhưng Jobs mới tạo ra phong trào)) và laptop utrabook đầu tiên (macbook air).
P/S:Anti Samsung vì không có P/P.
hamyty
CAO CẤP
10 năm
ko phai chê ,nhưng intel đa châm 1 năm so vơi nha táo rồi 😁
Một tin vui đầu năm cho nhà Androi. Cung hỷ !!!😁
chip intel giờ là cũng ngon rồi nhưng cái gpu tích hợp của nó chưa tốt lắm. intel tập chung làm chip là xong snapdragon , tegra gì đó luôn , xong chip của thằng sam luôn . A7 của apple cũng toi 😆 ,
DSC_0670.jpg DSC_0676.jpg DSC_0668.jpg một chiếc xe hơi bằng giấy và một chiếc xe máy thật bạn sẽ chọn cái nào?

một cái đt x64 RAM 1GB, màn 4", k đa nhiệm và 1 cái x32 thôi nhưng RAM 3GB, đa nhiệm vô đối, mười mấy apps chạy cùng lúc, tiệm cận với windows, bàn phím ảo thần thánh có nút shift, ctrl, xài được tồ hợp phím tắt, USB 3.0, USB host y như laptop, và hàng hoạt cái tương tự PC, Laptop..... Bạn sẽ chọn cái nào?

tùy mỗi người thôi 😃 nhu cầu sở thích mỗi người mỗi khác nên đừng ép người ta lựa chọn giống mình. riêng với mình thì......android vô đối, sámung vô song =]]. còn đối vs bạn thế nào thì kệ, mình k wan tâm, đừng quote.

P/S ai chê vỏ nhựa thì coi ưu điểm của nó nè. có ai hoàn toàn mù tịt công nghệ (cả software lẫn hardware) như mình mà dám tự xử, tự sửa tại nhà k? có chú nào vỏ nhôm, nguyên khối, hay lên tt xưng danh dân IT hay "đẳng cấp" mà dám mua về mổ bụng ngâm cứu bên trong k? hư có dám tự sửa k hay cái j cũng vác ra tiệm =]].
@cuongfanandroid Bạn có bị khùng không thế!?😕:eek::oops:
@cuongfanandroid Nhìn bác sửa laptop mà em tưởng đang mổ heo chứ.
@cuongfanandroid Topic là "Android sử dụng chip 64bit sẽ sớm ra mắt trong năm nay"

Bác đang khoe của ư???

Vãi cả liên quan!
Boyzvupro
TÍCH CỰC
10 năm
@cuongfanandroid Cứ tháo tung dc cái điện thoại ra thì đc gọi là hiểu biết công nghệ à
@Boyzvupro =]] bác k đọc cmt ah, tui viết là mù tịt như tui còn tự xử dc. sao bác viết dc mà lại......đọc k rành thế :p . đùa hoy, tui thích chọc mấy iàn mở miệng ra thì này nọ mà cái j cũng mang ra tiệm ấy mà =]]
Thời kỳ chạy đua cấu hình lap đã bão hòa và giờ cuộc đua cấu hình trên smp,… năm nay chắc sẽ có nhiều cái đột phá… anh nào ko theo kịp xu hướng bị loại khỏi cuộc đua,..:p
apple đề ba chip 64 bit, giờ thì nhà nhà chạy đua chip 64 bit.
@sinbat23794 32 hay 64 thì cũng của ARM
Nó tạo ra và đem cấp lại cho mấy hãng khác sản xuất SoC chứ chả riêng gì Apple.
@Ryzkie Thì biết là vậy, mà apple mở đầu cái vụ chip 64 trên dt, ý mình là thế
Ngon nhưng gjờ thích windows phone cơ.
Ngon, apple cứ dẫn trước các hãng khác 1 năm là bình thường, cái vân tay chắc 2 năm, đố thằng nào làm được vừa ngon vừa đặt đúng chỗ như apple 😆
@kool_boyjuly Lúc trước có cầm thử con 5s của thằng bạn xài thử touch id.

Công nhận nhanh thật. Bấm nút home, vừa thả nút home ra là vô màn hình chính liền. Còn nhanh hơn là bấm nút home rồi dùng tay quẹt từ trái sang nữa (không đặt passcode)

Bác khéo lo. "Có hãng" đang nghiên cứu bảo mật bằng mắt kìa. Ảo tung chảo.
@kool_boyjuly Không hiểu ý bác lắm nhưng cảm biến vân tay Apple bị dẫn trước gần 2 năm đấy!Mỗi tội là Apple đặt cảm biến đúng chỗ thôi.
bạn làm gì với máy thì kệ bạn, chẳng có lý do gì lôi việc sửa iPhone, iPad vào thread này cả. Mua máy dùng chứ đâu phải mua về để mổ để xẻ, còn nếubạn muốn khoe tài lẻ mổ xẻ thì mời lập thread khác, đừng có ức chế quá (bị chê là dùng hàng nhựa) mà vô đây múa may bàn phím. Mình dùng không anti Samsung hay Apple gì cả nhưng mà nghe bạn lôi chuyện chẳng liên quan gì đến cái thread này nên thấy nhức nách, quote lại và góp ý cho Sam fan bạn thế. Ý cuối mình xin trích lại từ câu nói của bạn- Sam fan:
đừng để hình ảnh cả tập thể fan Samsung xấu đi bạn nhé 😃)
Điện thoại càng ngày càng mạnh thế này chỉ chết tiền túi thôi! Không đuổi theo công nghệ thì thèm, đuổi theo thì tốn tiền lắm.

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Apple cầm đèn chạy trước xe tải! CPU của mình chế tạo thì chết dí từ lậu. Giờ chỉ là edit từ ARM.
Bây giờ chip 64bit chỉ được hiệu ứng quảng cáo là chính, sử dụng bình thường thử chạy con 5 với 5S xem có khác gì nhau đâu. vài năm nữa game, app trên ĐT nó nặng lên thì lúc đó chip 64bit mới phát huy tác dụng được 😃
App 64bit trên windows còn ít nữa là smartphone
Cái câu trên nghĩa là gì? Viết hoặc dịch mà éo hiểu nó nói gì à? Bậy bạ quá!!!!!!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019