CEO John Chen: BlackBerry đang có một chiến lược mới về ứng dụng

Duy Luân
27/4/2015 23:3Phản hồi: 148
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng có lời khuyên cho BB. Nhưng chưa nói với Chen. Hy vọng là suy nghĩ của ông ấy giống của mình.

Đó là bỏ hết mấy cái cử chỉ (géture) của BB10 đi. Dùng chạm hoàn toàn như Android luôn. Lúc đó trải nghiệm App Android trên BB sẽ đạt đến mức độ thoải mái nhất và đơn giản nhất. Người dùng sẽ không còn phải cố gắng dùng vuốt vuốt nữa.

Cách khó hơn là bắt dev edit lại app android để sử dụng hiệu quả với hệ thống cử chỉ của BB10... em thề là em không khuyên cách này.

Chúc Chen thành công.
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
@barminhtri Từ Android 4.4 trở đi phải như thế để tránh trường hợp nhiều app tranh giành nhau quyền nhận tin nhắn trước. Bác có thể xài thử Laban SMS, nghe đồn khá tốt.
@xtmg1 Mình dùng htc one
Vấn đề là trình chặn của htc là chặn tuyệt đối luôn. Mình ko biết được tn bị chặn. Mình dù chặn nh cuối ngày vẫn muốn bật để kiểm soát tin bị chặn. Ví dụ như mấy cái tin của viettel. Mình ko thích nhận tin quảng cáo, nh muốn biết tin khuyến mãi nạp thẻ
@Red Man Mình ko thích như vậy
Thế mới nói, đánh sms block thì được mấy chục app hiện lên. Nh cài vào thì ko cái nào bằng được sms block trên bb10
@cuhiep BB10 có cái hay mà không thằng nào có được đó là gesture, nhờ đó mà không cần phím cứng hay phím ảo nào. Thanh điều hướng trên android cũng là 1 phần giúp cho UI của android nhìn rối rắm.

Không biết anh đã thử chạy android trên BB10 hay chưa, nếu dùng rồi sẽ thấy gesture không ảnh hưởng gì đến trải nghiệm android trên BB10 cả.
có các nhiều ứng dụng native thì càng tốt! dù sao cũng ủng hộ BlackBerry! Cố lên!
nói chung mảng thiết bị nên dẹp vì thiết bị hiện tại bán rất ít. làm dịch vụ tốt là ok rồi. cạnh tranh sao lại 2 os kia nhiều app và update liên tục. cộng thêm nhiều model. wp ms còn đang nuôi lỗ. bb làm gì có đủ vồn mà đu theo ms.
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@ragefighter Ảo tưởng :rolleyes:
@HuluHala bb đqng ảo tưởng phải không? sự thật là sự thật chứ có gì ảo tưởng. wp hiện tại ms bán giá lỗ câu thị phần chứ có lãi gì đâu sau khi trừ chi phí. còn bb mảng phần cứ cứ tuột thị phần liên tiếp thì cạnh tranh gì lại.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình thì Jonh Chen sẽ không chạy đua số lượng ứng dụng mà tập trung tối ưu hóa để mỗi ứng dụng đều trở nên hưu ích, Android, iOS nhiều ứng dụng đó nhưng 50% trong đó là ứng dụng rác, chưa kể có cả lừa đảo nữa.
romeo_133
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen Bạn vào Appworld nhà mình và gõ search kiểu : 'app for.... or help for' rồi quay lại edit lại cmt nhé 😃
Tôi đang sài Q5 bản -002 và đã up rom lên version mới nhất. Tôi thấy máy sài rất ngon, và up của BB cũng rất chất. Nếu các bạn muốn thuận tiện trong công việc thì chịu khó lên diễn đàn tinh tế mò app ngon. Trên đó các mod thường viết bài giới thiệu app ngon và chất. BB OS hỗ trợ tốt nhất các app trên BBW, còn app android trên amazon thì tôi thấy hơi chậm. Cũng đúng thôi, phải qua một bên thứ ba rồi xử lý convert sang lệnh xử lý của mình nên chậm hơn cũng phải. Nhưng tóm lại thì tôi thấy khi load rồi chơi game hay dùng app vẫn mượt
Phiết CN
TÍCH CỰC
9 năm
sau 1 thời gian lên q10,thấy chán khủng khiếp không thể tiện bằng con os6 9780,cuối cùng vẫn phải về với 9780
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
9 năm
BlackBerry OS hay BlackBerry OS10?
!!!!!!!!!!!!!!!!
Đến chán với dân công nghệ Việt Nam :mad::mad:
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@Ghostgabmt tại bác kia nói vậy thì nên nghĩ ngay đến 10 chứ bác :3
DRhohaho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ghostgabmt Đến chán với cái lưỡi không xương của bạn. Nhưng mà thôi, giờ bạn biết thêm cái mới rồi .
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DRhohaho lưỡi nào có xương?
quangia_003
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trải nghiệm lần đầu tiên vs Q10 😃 Ngày đầu: Máy ngon đấy, mượt ghê, loa thoạt tốt. Ngày 2: Máy hình như pin yếu + nhanh nóng máy nhỉ. Ngày 3: Lên tải thử vài game chơi thử, tìm tầm 15-20' ms ra đc game Minion Rush để chơi, ngồi chơi tầm 5' thì phải out tầm 10 lần ra ngoài chỉ vì tội vuốt từ dưới lên :v Kết quả: Máy thành con đt chống cháy sau 3 ngày sử dụng và sau 1 tuần thì cho bay luôn vì tối nào cũng phải lo đi sạc pin cho 2 con smp :v
10996FI
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tệ gì cũng nên sắm một con để người ta biết mình là dân làm việc, mà thật ra chẳng có gì để làm...
hoangca09
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vâng =)))
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
Cầu mong BB lấy lại vị thế. Nửa năm nay tôi không thấy BB ở đâu nữa. Thật đáng tiếc.
Chém gió
Bây giờ có kho ứng dụng tốt hơn ios và androi cũng vô nghĩa, bọn họ có vị trí quá vững rồi, trừ khi có cuộc cách mạng lớn.
cài store của android làm gì, cài hẳn android luôn đi, xong mod lại giao diện riêng có tính bảo mật cao còn hơn, bọn bb này giỏi phức tạp hóa vấn đề dã man
hauyenson
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nói ng ta nông dân ở điểm nào vậy. Nd mà có tiền sài các loại cn tbì mình cũng mong là nông dân. Cứ có những fan bảo thủ tn bảo sao ko tụt hạng.
Senjuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hauyenson Nông dân ở đâu ấy hả?
Có tiền dùng đồ công nghệ, có điều kiện tiếp xúc công nghệ thường xuyên nhưng kiến thức + nhận thức chẳng tăng mà còn phát biểu thiếu i-ốt không gọi là nông dân đua đòi thì gọi là gì?
Tôi chẳng phải fan của thằng nào cả, là người tiêu dùng bỏ tiền ra mua sự tiện tích thì việc quái gì phải làm fan cho chúng nó? Nhưng nếu nói về fan thì iOS và Android nguy hiểm nhất trong giới smartphone đấy =))
tamuct
TÍCH CỰC
9 năm
Nỗ lực của bác rất đáng khen ngợi, mong bác sớm vực lại BB, dù dùng cái nào đi nữa thì mình vẫn dành nhiều tình cảm cho bbos
Phá sản tới nơi rồi bb ơi...
homarox
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào dùng BB10 biết app fb message phiên bảo Android nào ngon không, mấy phiên bản mới mình cài đều bị force close 😔. App Native không có sync sdt, phiền phức vãi
Sai lầm lớn nhất trong cuộc đời mua điện thoại của tôi là mua cái BlackBerry Z10. Máy bền nhưng OS quá kém cỏi, tồi tệ.... bán đc nó như trút bỏ đc gánh nặng ngàn cân. Tự thề rằng sẽ không bao giờ mua BlackBerry nữa (nếu đc cho thì lấy !!!!)
@alone_prince_1602 Mình bán cái BBZ10 hồi cuối tháng 12/2014. Mình cũng có dùng và mua 1 số app ghi âm cuộc gọi trên BB World nhưng dùng rất chán, có cuộc gọi ghi âm đc, có cuộc gọi thì ko, hơn nữa mỗi khi ghi âm thì đều buộc phài bật loa ngoài...rất bất tiện. Mà BBOS10 lại ko tích hợp sẵn trên OS tính năng chặn cuôc gọi,tin nhắn...trong khi Android, iOS đều có rồi.
@kine91 Tôi chẳng phải fan của hãng nào cũng như đứa nào, mà từ bé tôi cũng chẳng hâm mộ ai cả. Cái gì tốt thì dùng, ko tốt thì bỏ, tôi không điên để mà đi làm fan hay trung thành với 1 cái gì đó. Trong thời gian tôi dùng, viber, zalo gặp khá nhièu trục trặc. Danh bạ tôi lưu trên máy là tiếng việt có dấu,họ tên đầy đủ, khi cào viber, sync danh bạ thì lỗi hết tên người...đó chỉ là 1 lỗi, còn chưa kể lúc nhắn tin ảnh thỉnh thoảng còn ko gửi đc dù internet vẫn bình thường.
@tinhcazoro Đúng là có và mình có mua 1 vài app ghi âm cuộc gọi trên đó, nhưng chạy ko ổn định, có cuộc gọi ghi được, có cuộc không, mà mỗi lần muốn ghi âm toàn phải bật loa ngoài, bất tiện lắm (trên Android mình đang dùng ARC rất ok, ko phải bật loa ngoài, ghi đc hết các cuộc gọi). Còn về ứng dụng chặn cuộc gọi tin nhắn thì không tích hợp sẵn trên OS trong khi android và iOS đều có lâu rồi !
@fioh_tuananh Em hi vọng, có 1 thời điểm nào đó, có thể là ngay ngày mai hoặc khi nào bác muốn dùng bb, bác sẽ k gặp những trục trặc "nhỏ nhỏ" ấy ^^
huycpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn một câu nói cho các bạn dùng và tôn sùng iOS, Android là : BB giúp tôi không lệ thuộc smartphone vì thật ra nó chả có quái gì để lệ thuộc. BB giúp tôi thao tác, liên lạc nhanh hơn rồi nhanh nhanh cất vô túi để đi làm việc khác, BB giúp tôi xa rời thị phi, ganh ghét như SS, Nokia, Apple mà họ hay làm với nhau, BB giúp tôi yên tâm lập bảo mật 2 lớp cho vài cái tài khoản ngân hàng, bảo mật mã code do hệ thống ngân hàng gửi, BB chả có gì để chơi nên tôi dành nhiều thời gian hơn cho vợ con, đêm đến tôi ngủ ngon hơn là lướt facebook, cài game, chăn rau trên mạng xã hội, zalo, viber...BB thật cùi bắp, nhưng đối với tôi, nhiêu đó sự hỗ trợ của nó cũng đủ rồi.
Thân ái!
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycpham cùng quan điểm với bạn, đa phần người chơi smartphone chỉ nghĩ rằng cài đc game nặng , ứng dụng mạng xã hội là ngon. nhưng smart không dừng lại ở đó. Cái chính là nó hỗ trợ ta ntn trong cv kiếm tiền, cuộc sống và không là tác nhân gây nghiện.

Hiện tại mạng xã hội đang là vấn nạn, không những gây nghiện cho người dùng mà còn làm ảnh hưởng đến hầu hết các mặt của xã hội. Tôi nói điều này không ngoa, tôi cảm thấy bây giờ ngta thiếu tôn trọng nhau hơn vì mạng xã hội. 2 người ngồi nc với nhau kiểu gì cũng mang smartphone ra để check fb, zalo, viber gì đấy mặc kệ người đối diện nói gì. cũng không thèm nhìn mặt người đối diện chỉ chăm chăm vào cái màn hình dấu dưới bàn. Đấy là hành động thiếu tôn trong nhau trong giao tiếp cơ bản.
romeo_133
TÍCH CỰC
9 năm
@huycpham Bạn ko lệ thuộc vào ĐT, cũng giống bạn mình đang dùng BB10 - cụ thể là Q10 + Z10, có dùng thêm cả Android + iOs nữa. Và mình vẫn có nhiều thời gian để đi nhậu với bạn bè, nc với Bố Mẹ, bế cháu, đưa ny đi chơi 😃 Nhưng khác bạn, mình thấy BB thiếu quá nhiều, cả về sản phẩm, thiết kê, ứng dụng..Bạn ah, mình là người dùng cần phải phản hồi để Rim đi lên, tiến bộ - chứ đừng thẩm du, tự ru mình - hại cho mình, hại cho bạn, hại cho mem khác và cũng hại cho chính RIM nữa.
Ah, còn về cái bảo mật như bạn nói, trên Android/Ios ko cần phải dùng 3rdapp khác, chỉ cần sync với google authenticator/Icloud thì hacker tìm đc cũng khóc tiếng mán luôn nhé 😁
huycpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@romeo_133 Ố yeah! Tội nghiệp bác này, nhu cầu cao quá nên quất 3 em luôn mới chịu nổi bác ấy!:D. Ý mình nói không phải là xác nhận google, icloud mà là bảo mật nội dung tin nhắn của ngân hàng khi mình giao dịch qua internet banking, có gì đảm bảo browser của bạn an toàn với keylogger, spyware? có gì đảm bảo tin nhắn bạn không bị mở backdoor đến số điện thoại khác khi giao dịch ngân hàng (cái này là nhờ nhỏ em làm trong hệ thống Ngân hàng cho mình hay là ai dùng Android là thường bị hack tài khoản ngân hàng nhất.)
duykhoatr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huycpham Nêu nói vậy thì tại sao ng ta ko mua cục gạch 1202 mà bỏ ra cả chục triệu để mua một cái dt mang tiếng là smartphone như bb. Bởi vì ngươi ta kỳ vọng vô cái dc gọi là smartphone đó quá nhiều 😃
romeo_133
TÍCH CỰC
9 năm
@huycpham Có gì cao đâu bác :D Mình cứ thik cái gì thì cân nhắc túi tiền, thấy mua đc là mua thôi. Bị cái thik BB từ cái thời 6710 nên từ đó đên giờ dùng con gì thì dùng vẫn phải có 1 e BB ở bên :D
Còn security như bác nói. Mình ko sure về độ mạnh của cả 3 thằng. Nhưng đang dùng Android làm việc chính, thì có cài thêm AVG Antivirus Pro cho monitor Browse và Sms, (cài hẳn riêng 3rd browse để xem....riêng :D), vẫn đi cà thẻ or ATM thì cảm thấy tuyệt đối an toàn luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019