[CES 2012] Sigma 19mm F2.8 và 30mm F2.8 Digital Neo cho máy mirrorless

Duy Luân
10/1/2012 0:36Phản hồi: 27
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khẩu độ chả ai nói nhanh cả,khẩu ng ta sẽ nói độ mở rộng hay hẹp
Haizzzzzz. Mời bác xem lại các ống prime xem hãng nó gọi thế nào nhé. fast lens đấy bác ạ. Fast đúng là liên quan đến tốc độ hơn, nhưng vẫn được dùng cho ống kính khẩu lớn nữa. Bạn nói khẩu lớn hay hẹp cũng không phải là sai. Chỉ là một cách gọi thôi.
vâng bác đã nói tới prime với zoom thì em cũng xin mạn phép múa rìu qua mắt thợ một chút
Do kiến thức tiếng anh em hạn chế nên em cũng hơi giật mình một tí,sau đó lục lại google thì rút ra được thế này :

Tiếng Anh viết là Fast lens bác dich là ống kính nhanh không có nghĩa là ống kính đó focus tốc độ nhanh hơn hơn ống kính khác( tức là chẳng liên quan gì đến tốc độ như bác nói cả). Fast lens có thể để nguyên là "Fast lens" hoặc dich "Ống kính nhanh" rồi mở ngoặc chú thích thêm là ống kính có thể mở khẩu lớn f2.8, f2.0, f1.4 hoặc hơn nữa.
Vậy thì chẳng có cái khái niệm rất nhanh em tạm dịch là very fast như bác.
Còn về cái nhanh thì em chỉ có 1 khái niệm đó là lấy nét nhanh,bao gồm các loại inner focus mà tùy theo từng hãng sẽ ký hiệu riêng như -Canon là USM (sử dụng động cơ siêu thanh -ultrasonic- để lấy nét)
-Sigma là HSM (Hyper Sonic Motor) ống kính có mô tơ mô tơ chống ồn, giúp căn nét nhanh và không gây tiếng ồn hoặc RF (Rear Focus) căn nét sau. Ống kính căn nét thông qua các chuyển động của các thấu kính nằm phía sau ống, giúp căn nét chính xác và nhanh hơn, đồng thời không ồn.
-Nikon là AF-S (Auto Focus Silent Wave Motor (SWM)) ký hiệu cho các ống kính sử dụng động cơ Silent Wave Motor, giúp cho việc lấy nét rất nhanh,êm và chính xác hoặc RF tương tự như Sigma.
Em chỉ biết đến được nhiêu đó nhưng em nghe bác bảo 2.8 mà rất nhanh thì chói tai lắm.Tính em cái gì em chói tai em nói bác thông cảm.
Ông nội ơi người ta nói fast lens hay ống kính nhanh theo nghĩa tự hiểu các bác VN là ống kính chụp cho tốc độ nhanh (do khẩu lớn), còn USM hay AF-S là lấy nét nhanh, chả liên quan gì cả... Bây giờ bác vào mấy diễn đàn nhiếp ảnh chỉ cần nói đơn giản là ống kính nhanh thì ngta đều hiểu là ống có khẩu lớn.

Còn nói rất nhanh, thì nên hiểu là nhanh hơn cái nhanh tại f2.8 thôi. xoắn nhau quá làm chi.....
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là tuyệt các pak nhỉ, đang quan tâm
nibiru
TÍCH CỰC
12 năm
Lens 19mm so với lens 16mm chính hãng của NEX thì thế nào nhỉ? Đag dùng NEX 3 chụp với 16mm bình thường hay méo hình lắm.

Đag đợi 18-200mm của tamron để thay lens chính hãng mà nghe vẻ gía rổ cũng chẳng rẻ hơn hàng chính hãng là bao 😔(
Coi thử ra tốt thỳ hốt 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019