[CES 2013] Bên trong Sony RX1: tiêu chuẩn của một chiếc DSLR cao cấp nhất trên một chiếc PNS

cuhiep
10/1/2013 23:56Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kacey
TÍCH CỰC
11 năm
công nhận máy nhìn tuyệt quá, nhưng giá mình với không nổi rồi 😔
ĐẸP THẬT NHƯNG ĐẮT QUÁ>BỎ 65 T MUA MÁY DU LỊCH THÌ HƠI CHÁT
kỳ này dc coi nhiều clip trên tay.sướng....;)
Thích T* nhưng chả thích máy chụp ảnh của Sony lắm...
tìm hiểu về cái này chỉ thấy khủng khiếp cái giá, Người bt khó mà bỏ ra số tiền như vậy để mua nó về, còn về chất lượng thì nhìn ảnh nó chụp ai cũng biết 😃
quá đẹp, chắc nhờ ng gửi về mới đc
ZARG
ĐẠI BÀNG
11 năm
Aspherical lens, kính phi cầu gia tăng chất lượng hình ảnh!
kijinobita
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá 2xxx $ với nước ngoài thì vẫn là rẻ với chất lượng con này đem lại , nhưng ở VN thì chát thật , anh em ghiền con này thì nên ngắm thôi 😁
sản phẩm đáng vinh danh
alonelad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác Hiệp hình như đang bị cảm cúm thì phải, thấy mũi sột soạt!
Ôi, giá mà có được e ý có phải yêu đời ko... 😔
nhìn nguyên cái máy chỉ kết mỗi cái lens. hự hự. cầm nỳ mà chụp là ngon. nhưng vẫn khoái tiêu cự 50 hơn.. khà khà
Xin lỗi bạn nhưng bạn mua cái Canon 5DmII new + 35L (giá ~hơn100tr) cũng chưa chắc đã hơn nổi em này về chất lượng ảnh nhé.
Vượt trội hơn điểm nào bạn ?
35f2 for canon/nikon (manual focus) giá ~1200-1300$.
35f2 trên body này có AF/ssm.

Như vậy giá cho body fullframe new con này rơi vào tầm ~1500$.
Canon 6D, nikon D600 body 2100$, thế nào gọi là performance/ giá hơn thế bạn ?.

p/s : vứt cái link của bạn đi nhé, riêng đánh giá X100 lấy nét nhanh là đã đủ hiểu mức độ đánh giá "trung thực" đến mức nào rồi.
Nếu chê những điểm renders màu sắc, các kiểu, sao ko dám đưa hình ảnh test tương đương của 6D, D600 như trong bài đã so sánh ra. Một bài không có sức thuyết phục khi chỉ "nói" đến so sánh mà không "test".

Chỉ xét ảnh (không xét cái khác)
Tại sao lại không hơn được khi cái cảm biến nó tương đương và sử dụng ống kính của CZ ? 😃.
Cái 5DmIII của bạn để có cái ống này thì cũng vui lòng mất ~3200$ cộng thêm 1300$ cho cái 35f2 này nữa rồi tính tiếp chuyện so sánh nhé (lúc này thì có thể 5DIII sẽ hơn đấy).
Cơ mà lúc này thì cũng hơi khổ, vì 5DIII phải dùng MF 😃.
macpro87
TÍCH CỰC
11 năm
@EvilCrab vì bác chỉ so sánh về chất lượng ảnh ( bỏ qua giá ) nên em chỉ góp ý như vậy vì ko nghĩ chất lượng ảnh sẽ hơn 5d3, và nếu chỉ so sánh chất lượng thì bác nên so sánh trên cùng 1 body và trên cùng 1 lens,chứ bác cứ so chất lượng cảm biến mà 1 con lens 35f2 với 1 con cắm kit vào thì nói thật D1X cắm kit vào cũng như kit luôn ^^
@macpro87 trên đó có nói con nào là con kit đâu, con 35f2 đó không phải là nikon hay canon, mà là carl zeiss 35f2 for canon, nikon, chất lượng sẽ tương đương con trên rx1 này mà
Sony định hướng sản phẩm kiểu này bảo sao mấy năm nay lỗ nặng. SP cấu hình khủng, giá thì bố của khủng. Trong khi danh tiếng thì ở mức độ vừa phải, gọi là khá nhưng cứ muốn bắt người tiêu dùng nghĩ chữ "Sony" đẹp hơn tất cả các chữ khác như "CANON", "NIKON" hay thậm chí là hơn cả "LEICA", bó tay. Đọc thông số thì có vẻ hãi hùng đấy, nhưng tính thương mại thì thấp hơn gián bị chặt chân. Để rồi xem ở toàn VN, 1 năm, có bán nổi 50 chiếc này không.
@quanss78 Ở VN thì chả biết ai mua chưa, nhưng đi trên đường HN khu phố cổ mua đồ có 2 hôm thì 3-4 lần thấy bọn tây cầm con này rồi =)).
Với bạn nghĩ cái Leica FF giá nó bao nhiêu, cộng thêm 1 cái ống kính để "có thể chụp được" giá nó bao nhiêu mà bảo con này cạnh tranh phân khúc với nó ?.
Thế theo bạn con này xứng đáng cạnh tranh với ff của canon hay nikon à. Có 1 trái tim khỏe thôi chưa đủ đâu. Còn cần gan, phổi, thận, não tốt nữa. Chưa nói đến mắt, mũi, tay, chân... để có thể tạo nên 1 cơ thể tốt thực sự. FF sensor với fix lens theo mình là kệch cỡm và dù gì, mình cũng chỉ cho nó là compact camera. Mà compact camera của leica cũng chỉ đến 46tr. Vậy không là đắt hơn leica à. Tốc độ màn chập tối đa 1/2000 mà đòi so sánh với dslr ff. Mình nghĩ bạn đang hiểu sai vấn đề hoặc bạn cuồng tín sony quá.
@quanss78 compact camera FF của leica là con nào mà giá 46tr
ông tính giá cái này chưa http://www.bhphotovideo.com/c/product/134723-USA/Leica_11879_35mm_f_2_0_Summicron_M.html
Đang nói compact camera của leica, lại lôi cái ống kính rời của nó vào. Bó tay. Đã thế lại còn ông -tôi. Nguy hiểm quá.
@quanss78 cái compact của leica là X2 thì không so được với con này
Hơ, lý do gì k so đc. Nó cũng là fixed lens camera đấy, cảm biến cmos aps-c, nhỏ hơn ff của rx1. Nhưng ống kính là ống leica 24mm f2.8 đấy. Suy luận theo các bạn thì thử check giá 1 cái ống kính rời leica elmarit 24mm f2.8 xem bao nhiêu tiền. Thế mà giá của nó có 49tr (đang được bán ở techland). Và cũng theo kiểu suy luận như thế thì nó không hơn đứt em 7d+24f1.4 L à. Gì chứ, nếu mua rx1, thà mua ngay leica x2. Đẹp hơn nhiều, quang học chắc chắn tốt hơn. Thua 1 chút cảm biến nhưng k quá quan trọng. Kiểu dáng thì tuyệt vời, chất liệu sang trọng, đeo vào người đảm bảo sướng mắt người nhìn hơn. Sony camera so với leica, nếu nói về thương hiệu thì như so huyndai với bugatti. Thế cho nó vuông.
@quanss78 Những ai rủng rỉnh FF với lỉnh kỉnh các món rồi thì sẽ muốn có đc em RX-1 này, chẳng ai muốn một con Leica X2 cả.
X2 ngoài cái thương hiệu thì tất cả mọi thứ đều tầm thường so với RX1. Ống kính Leica 36 f2.8 không thể so với CZ 35 f2.0 được, chênh lệch độ mở thì hiểu. Body thì càng không so được nữa, vì ai cũng biết body X2 là do Panasonic sản xuất. Có những thứ chỉ dành để làm trang sức và khoe của, đó là Leica.
@phuongarch Lại 1 bác nữa muốn lấy compact camera thay thế fullframe dslr. Đồng ý là trong 1 vài trường hợp cụ thêt nào đó, nó có thế dùng làm back up. Tuy nhiên bỏ hơn 3k usd cho 1 cái back up có phải là hay không nhỉ. Và nếu để back up thì fujifilm x-pro1 hay x-e1 mình thấy hay hơn nhiều mà giá cũng hợp lý hơn nhiều. Còn với chất lượng phần body, nếu sony sx ra được 10 điểm, thì pana cũng phải được 9,5. Nói Leica là trang sức cũng đúng ở góc độ nào đó vì nó quá đẹp về thiết kế và quá đỉnh về chất liệu. Nhưng nói để khoe của thì không đúng đâu nhé. Những bác dùng Leica rất ít người khoe, bằng cách này hay cách khác, là mình dùng leica. Họ chơi có hội với nhau và rất âm thầm, kín đáo chứ không ỏm tỏi lên đâu. Tất nhiên là có 1 số rất ít người mua Leica với.mục đích lấy le xã hội, và những người đó sau 1 thời gian đều bán vì quá ít người biết leica là cái gì. Đảm bảo nói đến Canon hay Nikon, nhiều người biết đó là máy ảnh hơn là Leica.
@quanss78 Nếu nói fujifilm X-pro1 hay X-E1 hợp lý hơn, vậy mình nói NEX-6 hoặc NEX-7 hợp lý hơn nhiều về chất lượng cũng như giá cả, thậm chí là độ tiện dụng, có được không nhỉ 😃.
Đúng không nào, vì mình có lý của mình, bác có lý của bác.

Cái cơ bản ở đây là - Bác không cần, không có nghĩa là người khác không cần. Bác đánh giá cao thiết kế cổ điển của fuji vì đó là thứ bác cần, người khác lại đánh giá cao sự nhỏ gọn và chất lượng ảnh vì đó mới là thứ họ cần. Bác cho một cảm biến + một ống như fuji là đủ, người khác muốn cao hơn, và nhỏ gọn hơn, thì họ chọn cái này 😃. Bác cho rằng 2800$ là phí, vì bác không cần đến, người khác họ thấy rẻ (mà thực sự là rẻ so với ảnh nó đem lại).

Nếu không sao nguời có crop lại cố lên FF, ca ngợi con 6D với D600 làm gì (trong khi mình thấy cả 2 con như shit, nếu mua 1 body chuyên nghiệp ff thì làm ơn cái phần cứng nó phù hợp 1 tí ít nhất như D7,800 hoặc 5DII,III)
Thế xong những người có FF rồi lại mê medium 😃 ...
@EvilCrab nói về hợp lý thì nex f3 với con sigma 19 thôi cho rẻ, đủ sức bóp hết mấy chú trên này, bác nhể
@quanss78 Sự thực thì con RX-1 này thừa sức thay thế FF DSLR trong nhiều trường hợp, nên với cái giá 2800$ không phải quá đắt. Người VN thích ném đá, lên diễn đàn nhiếp ảnh để xem người ta xếp RX-1 nằm ở chiếu nào nhé. Cứ hỏi 10 người xài FF D4, 1Dx xem điều họ thèm nhất là gì bạn à, đó là nhỏ + gọn mà không hi sinh chất lượng ảnh. Một điều chắc chắn là X-Pro1 hay X-E1 gì gì đó không nằm trong suy nghĩ của dân FF. Chất lượng của X-Pro1, X-E1 có thể là trùm của Crop trở xuống, nhưng qua FF thì chẳng có ý nghĩa gì nhiều. Vì đã mua FF rồi thì một chiếc compact FF giá bao nhiêu cũng rẻ, nếu chất lượng không thua kém DSLR.
Leica đẹp, cái đẹp của thương hiệu và bề dày lịch sử, chứ không phải những bức hình do Leica chụp. Những người choi Leica không phải là những người kiếm tiền từ nhiếp ảnh, mà là những người dùng nhiếp ảnh để tiêu tiền.
Vậy nên nếu bạn không đủ tiền để mua RX-1 hoặc bạn có DSLR FF mà cảm thấy RX-1 là con nít đú đởn đòi FF thì nên suy nghĩ lại nhé, vì bạn không cần không thích không có nghĩa người khác cũng như bạn.
độ nét quá khủng, xứng đáng với giá 65tr

Macro...​

1 cái phong cảnh...​
ặc chụp ảnh chắc nét lắm . có con note 2 rồi không ham

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019